พระปิดตา ลป.เอี่ยม องค์นี้ผ่านไหมครับ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย suraponck, 20 กันยายน 2011.

1. suraponck

suraponck สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2011
    ท่านผู้รู้ช่วยดูด้วยครับ พระปิดตา ลป.เอี่ยม องค์นี้ผ่านไหมครับ? พระของผมเองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  2. suraponck

รอพี่ๆ ที่เชี่ยวชาญ ช่วยคอมเมนต์ด้วยนะครับ

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปกติปิดตาหลวงปู่เอียมวัดสะพานที่มีลักษณะพิเศษ แบบมัดเชือกนี้หาได้ยากครับ ผมยังไม่เคยเห็นของแท้เลยนะครับ แต่เท่าที่ทราบไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ตะพาบ หรือชลูด หรือพนมมือจะเป็นเนื้อหาเดียวกันคือเป็นเนื้อคลุกรักแล้วจุ่มรัก หรือเนื้อผงจุ่มรัก รักที่ชุบเป็นรักดำ
    และมีการชุบหลายชั้น เมื่อเกิดกานลอกของรัก ก็จะเป็นชั้นๆด้วยและจะมีลักษณะค่อนข้างเป็นแผ่น เนื้อในจะออกสีอมชมพูบ้าง นำตาลบ้างแล้วแต่ผสมรักมากน้อย ตัวที่ทำให้พระผสมเกาะเเน่นคือชันเรือที่ผสมในเนื้อ ดังนั้นคราบชันเรือตามผิวเนื้อในควรต้องมีครับ
    อีกอย่างเชือกที่ผูกควรจะเป็นด้ายสายสินญ์ แต่ผมมองเห็นเหมือนเชือมัดกระสอบข้าวสารนะครับ ทองผมสันนิฐานว่าไม่เก่าเท่าไรนักแต่ก็อาจท่าทีหลังก็ได้นะครับเพราะเหมือนสีกระป๋องมาก

องค์นี้ผมมองว่าน่าจะยุคหลังครับ

4. suraponck

อืมมมม
    ขอบพระคุณมากครับ