พระพุทธเจ้าเป็นคนใน "ตระกูลไท"

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 24 กุมภาพันธ์ 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ถาม : ผมเคยเปิดเว็บ เจอที่หลวงพ่อฤๅษีบอกว่า พระพุทธเจ้าเป็นคนไทย ผมก็เลยสงสัย ?

ตอบ : เอาเป็นอันว่า พระพุทธเจ้าเป็นคนใน ตระกูลไท ถ้าใช้คำว่าเป็นคนไทย เราจะไปคิดว่าพระองค์ท่านเป็นคนในประเทศไทย แล้วจะเตลิดไปถึงขนาดเกิดในเมืองไทยไปด้วย..!

อย่าลืมว่าไทยมีสารพัด ไทยน้อย ไทยใหญ่ ไทยพวน ไทยอาหม ไทยลื้อ ไทยเขิน เป็นคนในตระกูลไท เพราะบ้านเราเมืองเราเพิ่งจะเป็นประเทศไทยสมัยรัชกาลที่ ๖ นี่เอง ก่อนหน้านั้นเป็นสยาม ถัดจากนั้นขึ้นไปก็ยังเป็นอโยธยา เป็นสุโขทัย ยังไม่ใช่ประเทศไทยในปัจจุบัน

ถาม : ก็คือไม่ใช่แขกตัวดำๆ ตามที่เราเข้าใจ ?

ตอบ : ไม่ใช่..เพราะสมัยก่อนผู้คนสามารถไปถึงกันหมด โดยที่ไม่มีเขตแดนประเทศเป็นเครื่องขีดคั่น จะมีเครื่องขีดคั่นขึ้นมาก็ต่อเมื่อมีใครสักคนหนึ่งตั้งตนเป็นใหญ่ขึ้นมา แล้วก็ขยายอาณาเขตครอบครองออกไปว่าถึงตรงไหน

แต่สมัยก่อนก็ยังไม่แน่ชัดเหมือนกับสมัยนี้ โดยเฉพาะพวกที่อยู่ระหว่างรอยต่อ ระหว่างแดนต่อแดน ก็คือคนเชื้อชาติเดียวกัน เพียงแต่โดนกำหนดให้อยู่กันคนละเขตกันเท่านั้นเอง

ภาษาไทยกับภาษาลาว ก่อนหน้านี้คือภาษาเดียวกัน มาพัฒนาเปลี่ยนแปลงเพราะไทยกรุงเทพฯ ภาษาไทยที่แท้จริงคือภาษาแบบอีสาน ภาษาไทยกรุงเทพฯ ของเราเป็นภาษาไทยแบบเหน่อเจ๊ก คนจีนพอมีมากๆ เข้า พูดไทยแล้วไม่ชัดไปเรื่อยๆ แต่จำนวนคนเขามีมากกว่า ยิ่งมีฐานะดีกว่าด้วย จะพูดจะทำอะไรก็มีคนเลียนแบบทำตาม ภาษาไทยแบบจีนจึงพัฒนามาเป็นภาษาหลักอย่างในปัจจุบัน

ยิ่งเป็นส่วนกลางที่ควบคุมทางภูมิภาคอยู่ด้วย เขาก็เลยเอาเป็นภาษาหลัก กลายเป็นภาษาที่ได้รับการยอมรับว่าเป็นภาษาไทย ขณะเดียวกันภาษาไทยดั้งเดิมก็ไปว่าเขาเป็นภาษาลาวบ้าง คำเมือง (ภาษาเหนือ) บ้าง

ถาม : สถานที่ประสูติ ตรัสรู้และปรินิพพาน อยู่ที่่นั่นจริงหรือครับ ?

ตอบ : มีอยู่จริง แต่บางจุดก็ไม่ตรง ห่างจากสถานที่จริงหลายกิโลเมตร แต่เราต้องมาดูวัตถุประสงค์ พระพุทธเจ้าตรัสเอาไว้ใน มหาปรินิพพานสูตร ว่า บุคคลที่ได้ไปไหว้สังเวชนียสถานทั้ง ๔ จะได้เป็นอนุสติระลึกนึกถึง ในเมื่อเรายึดเป็นอนุสติแล้วจะไหว้ตรงไหนก็ได้ ขอให้ไหว้แล้วระลึกถึงพระพุทธเจ้าได้ก็พอแล้ว

ถาม : โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยเชื่อว่าอยู่ในอินเดีย เพราะในร่องรอยไม่ค่อยเหลือแล้วตรงนั้น

ตอบ : ไม่เป็นไร ถ้าเราเจอเหตุการณ์แบบนี้เข้าสักที ต่อไปเขาก็จะไม่เชื่อว่าประเทศไทยมีพระพุทธศาสนา เพราะอิสลามบุกเข้าไปทำลายหมด เขาไม่ได้เผาเฉยๆ แต่โกยดินกลบด้วย ตอนที่เขาขุด มหาวิทยาลัยนาลันทา ขึ้นมา อยู่ใต้ดินเกือบสามเมตร..!

รัฐพิหาร รัฐเดียวมีวัดอยู่สามหมื่นกว่าวัด จนเขาเรียกว่า รัฐพิหาร โดนเขาทำลายเกลี้ยงไม่เหลือ คุณลองดู อินโดนีเซีย บรมพุทโธ (บุโรบุโด) เป็นสัญลักษณ์ทางพระพุทธศาสนาที่ใหญ่โตมาก แต่เหลืออะไรบ้างนอกจากตัวบรมพุทโธอย่างเดียว นอกนั้นเป็นอิสลามหมด

อัฟกานิสถาน ก่อนหน้านั้นเป็นเขตประกาศศาสนาของศาสนาพุทธเต็มๆ เลย ปัจจุบันแม้แต่พระพุทธรูปใหญ่เขาก็ทำลายทิ้งหมด หลวงจีนฟาเหียน ท่านบันทึกเอาไว้ว่า มีพระนอนยาวถึงสามร้อยศอก แต่เขายังหากันไม่เจอ เจอแต่พระยืนและโดน พวกตาลีบัน ทำลายเรียบร้อยไปแล้ว

สนทนากับพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เก็บตกบ้านอนุสาวรีย์ ต้นเดือนมกราคม ๒๕๕๔

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard...?t=2399&page=2

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2011
  2. เด็กสร้างบ้าน

เด็กสร้างบ้าน เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ สาธุ สาธุ ภาษาไทยกับภาษาลาว ก่อนหน้านี้คือภาษาเดียวกัน "ภาษาไทยที่แท้จริงคือภาษาแบบอีสาน" บ้านพี่เมืองน้องกัน

3. พชรไพลิน

พชรไพลิน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอบคุณมากมายที่ให้ความรู้ดีๆ มาค่ะ

4. เกาทัณฑ์

เกาทัณฑ์ สมาชิกใหม่

12 กุมภาพันธ์ 2011
    เเล้วพวกที่ทำลายนี่ไม่กลัวเวรกรรมบ้างหรือยังไงครับนี่

5. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มหาวิทยาลัยนาลันทา นั้น ชัดเจนมากครับ

เพราะเค้าเจอป้ายด้วยเป็น กวางหมอบแล้วก็ข้อความ

นาลันทา วิหารรี

ส่วนพระพุทธเจ้า ผมเชื่อว่าเกิดในตระกูลที่พูดภาษาไท

ไทอาหม ไทดำ ไทพ่วน ไทยูนาน ฯลฯ
    พูดคล้าย ๆ กันแต่อาจจะต้องทำความเข้าใจบาง

เช่นน้ำแข็ง ไท กรุงเทพฯ
    ไท อื่น เค้าจะพูดว่า น้ำก้อน บาง น้ำกัด บาง

หรือ ไท กทม. บอกว่าเดินค่อย ๆ / มีทั้งคนอ้วนคนผอม
    ไท ยูนาน บอกว่า ย่องค่อย ๆ / คน(อ้วน)พีก็มี คนผอมก็มาก

แบบนี้เป็นต้นครับ...

ไท กทม.ไม่เหน่อจีนครับอันนี้ผมคาดเอา

เพราะคนจีนออกเสียง ด.เด็กไม่ได้ มักจะเป็น ล.ลิง หมดครับ

*** เพิ่มเติม ภาษาจีน ใช้เสียงสูงถึง 9 ระดับ แต่ภาษาไทย 5 ระดับ ครับ และ ภาษาไทยจริง ๆ ก็ไม่ถึง มาเพิ่มเติมเพราะคนจีนเข้ามามาก จดบันทึกลำบาก ก็ต้องเพิ่มระดับเสียงขึ้นไป เดิม กา ก่า ก้า (ก๊า ก๋า ตัวที่เพิ่มเข้ามาเพื่อจดบันทึก เสียงจีน)

ก็คงมาจาก ก๊ ก็คงมาจาก 3 แต่ลากติดกัน เติมหางหน่อยให้สวยงาม ก๋ ก็กากบาทสี่ทิศไปเลย ง่ายดี ( คาดเดาเองนะครับ) ***

ลักษณะทางภาษานั้น เป็น วัฒนธรรมระดับครอบครัว แข็งแกร่งมาก เรากับเค้าไม่เคยไปมาหาสู่ นับ พัน ๆ ปี ก็ยังพอคุยกันได้ ท่านว่าแปลกหรือไม่

(เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้โต้แย้งใคร เพียงแต่เป็นมุมมองของผมเองครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2011
  6. วสันตฤดู

วสันตฤดู เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    อนุโมทนาค่ะ โลกเเต่ก่อนไร้พรมเเดนเหรอคะ เเต่น่าจะเริ่มก่อตัวเป็นอาณาจักรบ้างเเล้ว

7. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลที่ให้ความรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้มาก่อน

8. “*อหิงสกะ*”

“*อหิงสกะ*” Active Member

ภาษาไทยที่แท้จริงคือภาษาแบบอีสาน ภาษาไทยกรุงเทพฯ ของเราเป็นภาษาไทยแบบเหน่อเจ๊ก ภาษาไทยที่แท้จริงต้องพูดยังไงอะ มีตัวอย่างไหม
    ขอบคุณมากครับ :cool:

9. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ผมไม่เข้าใจครับ ทำไมศาสนาอื่นถึงต้องมาทำลายพระพุทธรูปของเรา

10. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เพราะศาสดามูฮำหมัด อิสลาม ไม่ให้มีการเคารพนับถือวัตถุรูปปั้นไงครับ เห็นมัสยิดมุสลิมไหม เข้าไปก็เจอแต่ห้องโล่งๆหรือไม่ก็มีผ้าเขียนเป็นภาษาอาหรับและรูปพระจันทร์เสี้ยว

แต่ก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ที่ทำไมพวกมุสลิมมาทำลายวัตถุแต่ดั้งเดิมที่มีมาก่อนเป็นพุทธศาสนา แล้วอินโดนีเซียเคยเป็นพุทธมาก่อนๆที่จะมีอิสลามเข้ามา คนมุสลิมที่มีเชื้อไทยหลายคนบนเกาะชวายังไม่ทำลายโบราณสถานของศาสนาพุทธเลย เพราะเขาให้เหตุผลว่า บรรพบุรษเคยเป็นพุทธมาก่อนจึงทำลายไมไ่ด้และใ้ห้ลูกหลานมาศึกษาแทน

แย้งตามสบาย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  11. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    สาธุ ขอบคุณครับ ขออนุโมทนา

ผมก็เป็นแฟนคนหนึ่งที่ติดตามบทความของคุณtamsak อยู่เป็นประจำครับ ชอบมากครับ

ขอให้มีความสุข เจริญในธรรมครับ<!-- google_ad_section_end -->

12. pradet66728541

pradet66728541 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ภูมิใจในความเป็นไทยไม่ว่าจะพูดภาษาไหนเราก็คือคนไทย
    อยู่ภายใต้พระพุทธศาสนา และพระมหากษัตริย์แค่นี้ก็ภูมิใจมากมาย

13. chevasit

chevasit เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้า แท้จริงแล้วจะเป็นคนตระกูลใหนนั้น ผมว่าไม่สำคัญ ไม่ว่าจะเป็นจีน ไท ลาว แขก อาหรับหรือยุโรปก็แล้วแต่ ซึ่งก็อาจเป็นได้ทั้งนั้น แต่ที่สำคัญคือ พระธรรม ที่พระองค์มอบไ้ว้ให้แก่โลก นั้น มีคุณค่ามากมาย เป็นเอนก อนันต์แก่้เหล่าสัตว์ทั้งหลาย ซึ่งมนุษย์ ทั้งหลายในโลกนี้ ถ้ามีปัญญา และความตั้งใจจริงแล้วละก็ สามารถเข้าถึงได้ ไม่เลือกเชื้อชาติ ใดๆ

14. nuilamai

nuilamai สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยกับคุณ chevasit ค่ะ และก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาให้อ่านของเจ้าของกระทู้ด้วย

15. Violent Daughter

Violent Daughter เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    มุสาวาทา เวระมณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ

16. คนชอบอ่าน

คนชอบอ่าน Active Member

14 กุมภาพันธ์ 2011
    มีคนกลุ่มเล็กๆที่ไม่เคยเชื่อเลยว่า พระพุทธองค์เป็นชาวอินเดีย
    รวมทั้งตัวดิฉันด้วยค่ะ

17. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นมีหนังสือเล่มนึงบอกว่าพระพุทธองค์ประสูตรที่แผ่นดินประเทศไทย
    โปรดใช้ปัญญาในการตัดสินด้วยนะครับ

18. วิบากจิต

วิบากจิต Active Member

เผ่าพันธุ์มนุษย์ในโลก แบ่งออกเป็นสามกลุ่มใหญ่ ๆ คือ พวกผิวขาว (คอเคซอยด์ ) พวกผิวดำ (นิโกรลอยด์ ) และพวกผิวเหลือง ( มองโกลอยด์ )

ตามพุทธประวัติ บอกว่า เจ้าชายสิทธัตถะ และชาวศากยะ มีวรรณะ สีทอง หรือสีเหลือง ก็แปลว่า ไม่ใช่แขก ไม่ใช่ฝรั่ง แต่เป็นชนชาติผิวเหลือง

หมาย เหตุ ทรรศนะที่ว่าพระพุทธเจ้าเป็นชาวมองโกเลีย อ่านเดช ตุลวรรธนะ เรียนพุทธศาสนาอย่างปัญญาชน เล่ม 3 พุทธประวัติฉบับมองโกล. กรุงเทพฯ : โรงพิมพ์กรมยุทธศึกษาทหารบก. 2525 และที่ว่าเจ้าชายสิทธัตถะเสด็จออกบวชด้วยเหตุผลทางการเมือง โปรดอ่าน B.R. Ambedkar. The Buddha and His Dhamma. Bombay : siddharth College Publication I 1957 และ เสฐียร พันธรังษี. พุทธประวัติมหายาน (พุทธประวัติฉบับค้นพบใหม่) กรุงเทพฯ : แพร่วิทยา, 2525 น่าสังเกตว่า ในพระสูตรกล่าวถึงมหาปุริสลักษณะ 32 ประการ ข้อหนึ่งว่า"สุวณฺณวณฺโณ" พระพุทธเจ้าทรงมีผิวดั่งทอง (ผิวเหลือง)

19. Gilgalad

Gilgalad เป็นที่รู้จักกันดี

ในหนังสือ Indian Mythology ของ Veronica Ions เขียนไว้ว่า พระอินทร์มีกายสีทอง โดยระบุอีกว่า สีผิวเหมือน พวกกษัตริย์นักรบชาวอารยัน

ดังนั้นเรื่องผิวสีทองตามหนังเล่มนี้ หมายถึงชาวอารยัน ที่เข้ารุกรานอินเดียครับ จึงฟันธงไม่ได้ว่า คำว่า "ทอง" หมายถึงสีอะไรกันแน่ เพราะ คำนิยามของสี สีที่มีสีเดียวกันอาจจะแต่งต่างกัน ไปตามทัศนคติแต่ละชนชาติก็ได้

นำข้อมูลในอีกแนวทางหนึ่งมาเสนอครับ ^^

20. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ศาสนาพุทธ นั้น ในสมัยพุทธกาล ก็ไม่สร้างรูปเคารพกัน ครับ

แต่พอพวกกรีก เข้ายึดครองอินเดีย แล้วก็มานับถือพุทธ

ในสมัยพระเจ้า เมรันเนอร์ (พระเจ้ามิลิน) นั้น ผู้คนเชื่อสายกรีก
    ก็ทำตามแบบ วัฒนธรรม "กรีก" นั้นละครับ

สร้าง พระพุทธรูป แทนองค์ เพื่อเคารพสักการะกัน...

เพราะฉนั้น พระพุทธรูป ก็มีขึ้นนับแต่นั้นมา...

--------------------------

อิสลาม เค้าก็ไม่เคารพรูป เพราะเป็นกฏ ประกาศไว้ชัด (พุทธไม่ได้ประกาศห้ามไว้) ก็จริงแต่เค้าจะมีคัมภีย์ อัลกูรอาน ไว้เคารพกันครับ... บางที่เค้าจะมีคัมภีย์เล็ก ๆ ห้อยคอครับ

ข้อห้ามอีกอย่างคือ ห้ามเคารพ รูป สัญญาลักษณ์ ร่วมกิจกรรม ของศาสนาอื่น เป็นกฏชัดเจน ทั้งผู้ที่ นับถืออิสลาม และ ผู้นำทางศาสนาอิสลาม

ส่วนพุทธ นั้น ไม่ได้ห้ามพุทธบริษัท แต่มีในกฏของ ผู้ที่บวชเป็นพระภิษุ ห้ามไว้ (แอบนับถือศาสนาอื่น ก็ประมาณว่าโกหกชาวบ้าน นั้นละครับ ก็ผิดศิลฯ แล้วจะมาบวชทำมัย) ครับ อันนี้ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ...

ฉนั้น เมื่อคนโดยทั่วไปเปลี่ยนมานับถือพุทธแล้ว ยังมีความเืชื่อเดิม ๆ วัฒนธรรมเดิม ๆ อย่างไร ก็ยังปฏิบัติ อย่างนั้นกันได้ ถ้าไม่ไปผิดศิลฯ 5

เช่น ...

กรีก นิยม สร้างรูปเคารพกัน ก็ทำได้

พราหมณ์จะรดน้ำ โกนจุก ก็ทำได้

จีน จะไหว้บรรพบุรุษ ไหว้พระจันทร์ ไหว้เจ้า ก็ไม่แปลก

แต่ก็ยังนับถือพุทธ บางคนก็เคยประกาศตนเป็นพุทธมามะกะ ด้วยซ้ำ

พระท่านจึงว่าไว้ ถ้าทำแล้วสบายใจ ก็ทำไปเถิด...

พระท่านไม่คิดจะไปข่มขื่นใจใคร หรอกครับ... ถ้าไม่ไปผิดศิลฯ 5

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2011
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้