พระรูปนี้หลวงปู่ฤาษีพยากรณ์ไว้

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คมกฤช, 9 กุมภาพันธ์ 2006.

1. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระอยู่ที่เชียงรายครับ หลวงปู่ฤาษีพยากรณ์ไว้ให้ลูกศิษย์คณะหนึ่งตามหาเพราะมีบุญร่วมกัน ท่านพยากรณ์ว่าจะมีพระอรหันต์มาอยู่ที่ชายแดน อ.เทิงกับอ.พญาเม็งราย ให้ตามหาให้เจอ....ผมไม่สามารจะบอกนามท่านได้เพราะไม่ได้ขออนุญาติ แต่บอกได้ว่าไหว้ได้อย่างเต็มใจ และก่อนหลวงพ่อดาบส แห่งอาศรมไผ่มรกต จะมรณะภาพบอกไว้ว่าหากสิ้นท่านให้ขึ้นหาองค์นี้....
    ท่านหล่อองค์ปฐมบรมจักรพรรดิ์ที่วัด คนมาไม่ทันเห็นรุ้งเจ็ดสายวิ่งลงที่มณฑลพิธี หล่อเสร็จ2ชั่วโมงทุบเบ้า ช่างไม่กล้าทุบเพราะร้อนและกลัวพระเสีย ท่านสั่งให้ทุบช่างยอมทุบไม่ร้อนแม้แต่น้อยพระออกมาสมบูรณ์แทบไม่ต้องแต่ง........ใครมีบุญตามหากันเอาเองนะครับ ท่านไม่ให้บอก...แอบใบ้ตั้งเยอะ
    ท่านว่าใครมีบุญก็ไปพบท่านเองครับไม่ต้องชวน
    นี่แอบเอารูปท่านลงให้ชมเป็นบุญตาครับ เป็นงานสืบชะตาประจำปีท่านซึ่งจัดขึ้นประจำทุกวันจักรีครับ และจะมีรูปปาฏิหารยิ์ทุกปี.....แล้วจะเล่าเรื่องปาฏิหาริย์อื่นๆให้ฟังอีกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      132.1 KB
      เปิดดู:
      710
  2. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    เหมือนเคยเห็นนะ...ไม่แน่ใจว่าองค์เดียวกันไหม...แต่ผมเคยไปกราบท่าน...ที่วัดท่านมีสมเด็จปางจักพรรดิ์ใช่ไหม...ท่านฉันเจใช่เปล่า....ถ้าท่านเป็นองค์เดียวกับที่ผมเคยไปงานหล่อพระที่วัดท่าน...ดูจากรูปยังไม่แน่ใจว่าใช่ไหม...แต่ท่านเคยพาไปกราบรอยพระพุทธบาท เห็นท่านนำดอกไม้พวงมาลัยถวายด้วย....ถ่ายรูปท่านติดสีแดง ๆ มาอีก....
    ก็ไม่บอกผมก็เลยไม่รู้องค์เดียวกันเปล่า...แต่ก็อยู่ อำเภอเทิงนี่แหละ.

3. chatyamn

อยากฟังเรื่องท่านครับ...ผมเองไม่รู้เกี่ยวกับท่านเลย...ได้มีโอกาสไปกราบท่านหลายปีแล้ว....

ก็อย่างที่คุณบอก กราบท่านได้อย่างสนิทใจครับ.....ที่จริงเห็นเพียงด้านข้างก็รู้ว่าใช่องค์ที่ผมเคยได้มีโอกาสไปกราบท่าน.

4. chatyamn

ปีนี้ถ้าถ่ายติดรูปสวย ๆ มาลงให้ชมอีกนะครับ....ใกล้ถึงแล้วด้วย.

5. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

โหถ้าถึงเวลาและมีวาสนาต่อกันก็คงได้พบท่าน

6. chatyamn

ท่านยังดูหนุ่ม ๆ อยู่เลยนะ...คิดว่าคงประมาณ 33-35 ปี....ท่านไม่ชอบคนกินเหล้า ใครไปวัดท่านอย่ากินเหล้าไปนะครับ...ในรัศมีสิบเมตรนี่ท่านมักได้กลิ่น...เห็นชาวบ้านที่นั่นศรัทธาท่านมาก ท่านมาอยู่ที่นั่นแล้วไม่แล้งฝนตกต้องตามฤดู.

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

บอกใบ้อีกสักนิดก็ดีครับ ถึงไม่บอกชื่อของท่าน แต่บอกชื่อวัดก็ยังดีครับ....

8. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ดูรูปแล้วรู้สึกคุ้นมาก ๆ เหมือนเคยเจอที่ไหน

9. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เหมือน ครูบาวรุต มากๆ

10. คมกฤช

ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ของไม่จริง....
    ท่านอยู่ วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง ครับ ท่านทั้งหลาย

11. chatyamn

อนุโมทนาบุญด้วยครับ...เคยได้ไปสองครั้งแล้ว...ถ้ามีวาสนาคงได้แอบไปใหม่ครับ.

12. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ผมเคยเดินทางไปที่วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง ครับ เป็นที่ประดิษฐาน เจดีย์พระธาตุแก้วจุฬามณีหมอกมุงเมือง เคยไปสวดมนต์พระคาถาบูชาพระธาตุ ตอนเกือบๆเที่ยง แต่ยังไม่มีโอกาสเจอใครเลยครับ

พระคาถาบูชาพระธาตุในพรหมโลกและดาวดึงส์
    พรหมโลเกทุสสะธาตุ วามะอักขะกะธาตุโย
    สัพเพ พรหมมาภิปูเชนติ ถูปัง ทะวาทะสะโยชะนัง
    ตาวะติงสัมหิ เทวานะ จุฬามะณี จะ เกสะกัง
    สัพเพ เทวาภิปูเชนติ ถูปัญ จะ จะตุโยชะนัง
    ปูชิตา นะระเทเวหิ อะหัง วันทามิ ธาตุโย

วัดที่ผมเคยเดินทางไปนี้ เงียบสงบมาก วันที่ผมไปรู้สึกว่าไม่มีใครอยู่เลย ได้ไปนั่งตากแดดสวดมนต์พระคาถาบูชาพระธาตุนี้ และได้ถวายพระสมเด็จ ไว้ที่พระเจดีย์ 1 องค์ แต่สถานที่นี้จะอยู่ที่ บ้านท่าขี้เหล็ก ต.ป่าก่อดำ อ.แม่ลาว จ.เชียงราย จุดสังเกต ในแนวของกำแพงวัด จะมีรูปปั้นของเทพ เทวา เรียงรายสวยงามมาก

13. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    มีอีกที่หนึ่งอยากจะแนะนำให้แวะหากเดินทางขึ้นเหนือ คือ วัดพระธาตุชุ่มเมือง
    อยู่ที่อำเภอแม่ริม จ.เชียงใหม่ มีพระอาจารย์ท่านหนึ่งที่แปรความหมายลายมือ(อ่านกรรมในอดีต) ได้น่าทึ่งมาก มีคนพาไปกราบท่าน ปรากฏว่าท่านแปรเสร็จแล้ว ก็มอบตำรา พุทธธรรม ซึ่งเป็นพระไตรปิฎกฉบับขยายความ แล้วบอกว่าอ่านจบแล้วค่อยมาเอาเล่มใหม่ ตอนนั้นนึกในใจว่า เมื่อไรจะอ่านจบเล่มก็ใหญ่มากๆ ต้องเก็บไว้ก่อน เมื่อมาศึกษาธรรมะ มีข้อติดขัดก็เลยไปอ่านดู ก็มักจะมีคำอธิบายอยู่เรื่อยๆตรงกับที่เราสงสัย เหมือนช่วงแรกๆ สงสัยว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ธาตุกายสิทธิ์ มีจริงไหม ถ้ามีจริง ก็ขอให้ได้เจอกับตัวเอง พระพุทธศาสนาทำให้เกิดปาฏิหารย์ ได้จริงไหม ถ้ามีจริงจนทำให้เราเชื่อได้ก็จะรักษาศีล5 ให้เลย สุดท้ายตอนนี้ก็ปฏิบัติรักษาศีลห้า มาได้ปีกว่าๆแล้วครับถึงช่วงแรกๆจะด่างพร้อยไปบ้าง เมื่อระลึกได้ก็จะปฏิบัติให้สมบูรณ์ จะพยายามหาวิธีอบรมจิตใจของตนเองไปเรื่อยๆครับ เดินไปเรื่อยๆ อย่าหยุด อย่าท้อ อย่าถอย จุดหมายปลายทางย่อมถึงได้อย่างแน่นอน
    ถ้ามีจริงก็ขอให้เจอ

14. คมกฤช

ไม่บอกว่าชื่ออะไรแต่เอาพระของท่านมาให้ชม

ดูกันเอาเองนะครับท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      144.2 KB
      เปิดดู:
      229
      ขนาดไฟล์:
      136.7 KB
      เปิดดู:
      196
  15. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระรู่นนี้ยังมีเหลือที่วัดไหมครับ

16. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้"ข่าว"มาว่า ครูบาเจ้าศรีวิชัยมีคัมภีร์สร้างพระธาตุอยู่ ๒ เล่ม
    เมื่อท่านมรณภาพไปแล้ว เล่มนึงอยู่ที่ครูบาบุญชุ่ม ญาณสังวโร
    ส่วนอีกเล่มน่าจะอยู่ที่ครูบาพรชัยท่านนี่หละครับ

คราวแล้ว ผ่านไปทางดอยตุงช่วงต้นเดือนธันวาคม
    แต่หาทางเลี้ยวไปอ.พญาเม็งรายไม่เจอครับ

ใครทราบทาง ผมขอรบกวนด้วยครับ

17. คมกฤช

หากมีโอกาสเชิญทุกท่านที่วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง ในวันที่6 เมษา นี้ในงานสืบชะตาประจำปี ครับ..

18. คมกฤช

หากมีโอกาสเชิญทุกท่านที่วัดพระธาตุหมอกมุงเมือง ในวันที่6 เมษา นี้ในงานสืบชะตาประจำปี ครับ..

19. Gottama

Gottama เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าวัดนี้อยู่อำเภออะไรหรอครับ พญาเม็งรายหรืออะไรครับ

20. คมกฤช

ปีนี้พิเศษครับ

สมเด็จพระสังฆราชพระราชทานน้ำสรงพระธาตุ และผ้าห่มธาตุครับ ท่านพึ่งไปรับพระราชทานวันนี้ ท่านใดที่ปีนี้ตกอับธุรกิจไม่คร่องลองไปสืบชะตากับท่านได้นะครับเพราะเห็นคนกรุงเทพ มากันทุกปี เขาบอกว่ากลับไปทำอะไรก็ดีไปหมด(คนระดับเจ้าสัวทั้งนั้นที่มา)หากท่านมีโอกาสก็เชิญที่วัดนะครับ 6 เมษายน นี้.............แล้วท่านจะรู้ว่าของจริงนิ่งเป็นใบ้เป็นเช่นไร หากมีวาสนาคงได้พบกันครับ

คมกฤช ปาลีเรียม
    อ้อ มีคนไปตามหาท่านจนเจอจนได้ ขออนุโมทนาในวาสนาของท่านครับที่ ตามหาจนเจอ.......สาธุ