พระสมเด็จ ได้มาใหม่ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dd88, 17 กันยายน 2014.

1. dd88

dd88 เป็นที่รู้จักกันดี

พอสวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      715.7 KB
      เปิดดู:
      1,029
  2. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    สวยแท้ดูง่ายสุดๆครับพี่ เนื้อออกคล้ำเหมือนโดนไฟมารึเปล่าครับ ดีใจที่ได้เห็นองค์แท้ๆจังเลย:cool::cool::cool:

3. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    สวยงามมากครับ แท้ตาเปล่าเลยครับ

4. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    รอรูปชัด ๆ นอกกรอบของพี่ ครับ

5. นาวัง

นาวัง เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2014
    ยังมองไม่ออกเลย ว่าแท้ตรงไหน ขนาดเห็นไกลๆมาลิบลับแถวชายทุ่ง ต่างขานรับว่าแท้อะไรจะเชียนเหยียบเมฆขนาดนั้น
    เซียนใหญ่เขาต้องนั่งส่องเป็นวันๆค่อยกระมิดกระเมียดตอบ
    พองค์พระก็ตะแคงแถมใส่ในกรอบ ลักษณะใส่กรอบก็แบบลวกๆเพียงแค่อวดว่าเป็นกรอบทอง เหมือนหลอกลูกตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2014
  6. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    ดูจากรูปในกรอบพิมพ์ก็ดูดี แต่เนื้อพระมองไม่เห็นถึงความหนึกนุ่ม วรรณะของพระไม่สำคัญแค่อยากเห็นแบบถอดจากกรอบแบบเต็มๆตาครับ

7. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

ดูไม่เป็นอย่าคอมเมท์ดีกว่าครับ เสียความรู้สึกคนอ่าน เจ้าของพระเปล่าๆ
    เอาง่ายๆดีกว่า มีอย่างพี่เขาบ้างไหมครับ ปากเก่งกันทั้งนั้น
    ผมหาแทบพลิกแผ่นดิน สักครึ่งองค์ยังไม่เจอเลย

8. hiddenbhume

พี่หนุ่ม ดูดีๆครับความหนึกนุ่มมี แต่พระล้างมาหรือเปล่า
    ผมขอวิจารณ์ตรงๆ อย่าโกรธกันนะครับเพราะผมคิดอย่างนี้จริงๆ
    ถ้าพี่ผ่านตรงนี้ไปไม่ได้ อย่าไฝ่หาสมเด้จเลยครับ
    ไกลตัวมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2014
  9. aiooz

aiooz เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2012
    พุทธศิลป์งดงาม การหดตัว รอยย่นบนผิวพระเก่าถึงยุค

เจดีย์องค์นี้พิมพ์ออกไปทางเจดีย์ผอมที่หายากในวงการครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

10. hiddenbhume

ผมเห็นด้วยกับพี่ aiooz ครับ ดูองค์นี้เทียบกับองค์เจ๊แจ๋วแล้ว พิมพ์ทรงสวยงามมากครับ

11. hiddenbhume

ขอชมหน่อยสิครับ เห็นแต่กล่าวถึงทั้งนั้น
    ผมว่าพี่ก็วาสนาไม่ได้ต่างจากผม เพราะครึ่งองค์ก็คงไม่มี
    :boo:

12. hiddenbhume

พี่นาวังคงเข้าใจอะไรผิด บางคนเอาพระมาให้พี่ชม ไม่ได้หมายถึงว่าเขาดูไม่เป้นนะครับ
    บางคนเก่งถึงขนาดหากินด้านนี้โดยตรง ขายได้เป้นล้านๆ แต่คนดูไม่เป็น ยังไงมันก็ดูไม่ออกหรอกครับ ผมก็จนใจ
    แต่ดูไม่ออกแล้วมาพาลบอกพระคนอื่นไม่แท้นี่มัน ไม่เข้าท่า ผมว่าครับ
    :boo:

13. hiddenbhume

ขออนุญาต พี่ dd88 กับพี่น้องทุกท่านด้วยนะครับ บางทีมันก็อดไม่ได้
    คนเห็นกงจักรเปป็นดอกบัวแล้วพาลเอากงจักร ส่งให้คนอื่นๆต่อ ถ้าไม่มีมิจฉาทิฐิก็แล้วไปถือว่าไม่ตั้งใจ
    แต่บางจำพวก เห็นแล้ว เขาก็บอกแล้วว่าไม่ไช่ดอกบัว ก็ยังหยิบจับเอากงจักรนั้น บาดมือตัวเอง ไม่พอ ซ้ำยังบาดมือคนอื่นๆ
    ผมไม่มีอะไรมากหรอกครับ ถ้าเป้นความเห้นอันถูกต้อง ก็โมทนาด้วย แต่ พาลเห็นผิดแล้วบอกต่อ มันทนไม่ไหว เด๋วจะเข้าใจไปว่า คนดูพระเป็นไม่มี เอาพระอะไรมาก็ว่าแท้ ว่าดีไปหมด ดูพระแท้ บอกพระปลอม เออ เอาเข้าไป
    เอาเข้าจริงผมก็ไม่ได้อะไรด้วย แต่ก็เหมือนอย่างที่เคยแจ้งครับ เจตนาดี ผมทำด้วยใจ ถ้ามันจะลงด้วยความชั่ว ความเลว ก็ให้มันเป้นไปครับ
    ภูมิ

14. hiddenbhume

ผมไม่มีท่านผู้ใหญ่ที่รู้จักมากนักครับ ส่วนมากคนเล็กๆ ไม่ค่อยเป้นที่รู้จัก
    พี่เทวิน มีทรัพย์
    พี่ทศพล เพ็งส้ม
    พี่เอ็ดดี้ ลูชายคุณโส ธนวิสุทธิ์
    ที่เอ่ยมาถือว่าสนิทพอที่จะพึ่งพิงได้ครับผม

15. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ดูแบบนี้ก็อาจไม่ชัด บอกเก๊แท้ไม่ได้หมด อันนี้อาจมีหลายคนเคืองผมว่าไม่แปลกหรอก
    แต่ไม่แน่ใจเหมือนหักซ่อมไหมครับ

16. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)โอยยยยขำวุ้ย ผมว่าเพื่อไม่ให้ทะเลาะถกเถียงกัน เจ้าของพระควรจะถ่ายรูปให้ชัดๆกว่านี้ทั้งหน้าและหลัง คือคนรู้น้อยแบบผมหรือเพื่อนๆจะได้ยลโฉมได้คักๆ จะได้มีความรู้ติดตัวบ้างเล็กน้อยก็ยังดีครับ ถ้าสะดวกเชิญตั้งใจถ่ายมาให้ชมหน่อยนะครับ(smile)(smile)

17. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    ไม่เป็นไรครับพี่ภูมิ ผมเองเคยบอกแล้วว่าดูรูปพระสมเด็จไม่ค่อยขาดในเรื่องเนื้อพระครับ ให้ดูรูปผมก็พอมองออกแค่พิมพ์พระ ถึงได้อยากดูพระตอนถอดออกมาจากกรอบไงครับ

18. นาวัง

นาวัง เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2014
    ถ้าจะเป็น เซียนเป็ด ชอบร้อง
    ก๊าบ ก๊าบๆๆ
    จากการนั่งทางใน คือแห่พระเองและวิจารณ์เองในกลุ่ม ไม่อยากจะพูดมากว่านี้ เทคนิคปล่อยพระอยากรู้ว่ากลุ่มนี้มีใครให้ดูlike ในรูปแรก
    ไม่่ยุ่งเกี่ยวแล้ว สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2014
  19. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ขออนุญาต เจ้าของพระนะครับ พี่อ้วน รังสิต ขอโชว์รูปที่พี่ถ่ายและกัน สถานการณ์ ตึงเครียด

ไฟล์ที่แนบมา:

20. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ตรงกับสุภาษิตไทยที่ว่า "รู้มากยากนาน รู้น้อยพลอยรำคาญ (มากด้วย)" จริงๆ นะ

เพิ่มเติมตามไปดูมาเห็นบอกว่ามีซ่อม แถมยังติดรางวัล เปิดราคาไม่มากล้านนิดๆ เขามีให้ดูก็ดูไปเถิดครับ บางคนดูแล้วได้ความรู้ บางคนดูแล้วแสดงความรู้ ส่วนจะรู้ไม่รู้ก็ย่อมรู้อยู่แก่ใจ