พูดจ้อว่าอยากได้นิพพาน แต่ตัวยังทำแต่ความชั่ว

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย กุศโลบาย, 7 กุมภาพันธ์ 2014.

แท็ก: แก้ไข
  1. กุศโลบาย

กุศโลบาย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ::: พูดจ้อว่าอยากได้นิพพาน แต่ตัวยังทำแต่ความชั่ว :::

“... จะเอามรรคจะเอาผล ปากพูดนิพพานๆๆๆ นิพพานอะไรมันจะมาล่ะ พูดตามภาษาหยาบๆ โลกๆ นิพพานพ่อมึงสิ! มาอย่างนั้นนะ ปากมึงพูดมึงจะได้นิพพานเหรอ มันไม่มีทางอ่ะ นกแก้วนกขุนทองฝึกมันร้อง นิพพานๆๆ มันจะได้นิพพานมั้ย? มันก็ไม่ได้นิพพาน แล้วเรามานั่งพูดนิพพานๆๆ อยากพ้นทุกข์ กูไม่อยากเกิดแล้ว ตายแล้วกูไม่อยากเกิด พูดน่ะ ดูเหตุก่อนเหตุมันต้องเกิดก่อน พูดว่าไม่อยากเกิดพูดทำไม โกหกเขา ของจริงมันมีอยู่อ่ะ มันประกาศอยู่ จ้อๆๆ อยู่ ตัวเองยังทำความชั่ว ยังทำความหยาบ ศีล ทาน ภาวนาก็ไม่ค่อยทำ แต่บอกกูไม่อยากเกิดแล้ว กูเบื่อแล้ว ตายแล้วกูไม่ขอเกิดอีก เราเจอมากเลยไงคนพูดแบบนี้ มันถึงได้อึดอัด บางทีนะพูดขึ้นมาเลย เหตุทำยังชั่วอยู่เลย แล้วพูดมาได้ไงว่าไม่อยากเกิด ก็กูเบื่อทุกข์แล้วกูไม่อยากเกิดแล้วเกิดมาก็เป็นทุกข์ ตายๆ ไปก็ดีจะได้หมดเคราะห์หมดกรรมซักที คิดว่าตายแล้วหมดเคราะห์หมดกรรม พูดได้ไง? หลังม่านแห่งความตายคือความเป็นจริงนะ นรกเป็นของมีจริงนะ มันไม่ใช่เป็นของล้อน้องนะ ไม่ใช่เป็นของลวงโลก ไม่ใช่นิทาน มันของจริง นรกเนี่ยเจอแล้วจะสยอง แค่ลงไปเที่ยวยังผวาเลย ยังนึกว่าตัวเองลงไปจริงๆ มันน่าเกลียดน่ากลัว ทุกอย่างทั้งหมดอ่ะ อะไรที่รวมทั้งหมดในโลกมนุษย์ที่ว่ามันหยาบช้าที่สุดเลวที่สุดชั่วที่สุดไม่เท่า เมล็ดไฟในนรก มันทรมานที่สุดจะบอกให้ อย่าได้คิดลงไปเลย แต่คงไม่มีใครคิดลงไปหรอก แต่ไม่รู้ว่าสร้างบ้านสร้างเรือนในนรกกันเต็มไปหมดแล้ว คือความชั่วที่ทำกันอยู่ ฆ่าสัตว์ก็ฆ่ากัน ลักทรัพย์ก็ลักกัน โกหกก็พูดเก่ง ผิดลูกผิดเมียก็เป็นที่หนึ่ง กินเหล้าเมายาก็เป็นที่หนึ่ง แล้วนี่เหรอมึงจะไม่ไปนรก นี่แหละ พาสปอร์ต วีซ่า พร้อมแล้วเสร็จแล้ว เหลืออย่างเดียวเท่านั้น ตีตั๋วลง รอรถมารับไปขึ้นเครื่อง ... อยากจะให้เห็นพวกวิญญาณล่องลอยจังเลยนะแล้วมาขอบุญ น่าสงสาร ... ถามมาจากไหน อยู่กรุงเทพ แถวพาหุรัด เป็นไร บ้านช่องเป็นไง ผมเป็นเศรษฐีสองพันล้าน แต่ตายมาลูกเต้าไม่ทำบุญให้เลย ผมยังไม่ถึงอายุขัยที่จะไปเสวยกรรมใหญ่ ยังอยู่ในภพน้อยอยู่ ขอบุญผมด้วยครับ แผ่เมตตาให้ผมด้วยครับ ทีเวลามีชีวิตพระไปบิณฑบาตหน้าบ้านมันมองไม่เห็นพระอ่ะ แต่ถ้าหัวพระโล้นเมื่อไหร่มันรู้เลยวันโกน พรุ่งนี้วันพระ มันเอาหัวพระเป็นปฏิทินเข้าใจไหม ให้พากันพิจารณาดู ฉะนั้นอะไรที่เป็นบาปเป็นกรรมลดๆ ละๆ กันบ้างก็ดีนะ พูดด้วยความเมตตานะ ด้วยความเป็นห่วง อย่าได้ไปกระทำเลยไอ้สิ่งที่ชั่วๆ ไอ้สิ่งที่หยาบๆ ...”

ตอนหนึ่งของพระธรรมเทศนา โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน
    ภาพ: งานมุฑิตาจิต องค์หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร สิงหาคม 56