ภาวนามีอานิสงส์มากกว่าบุญทั้งหลาย (หลวงตามหาบัว)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nondanun, 16 กันยายน 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ภาวนามีอานิสงส์มากกว่าบุญทั้งหลาย

เราไปเทศน์ที่ไหนไม่พ้นที่จะพูดถึงเรื่องการภาวนา ถึงจะไม่รู้ไม่เห็นอะไรก็ตาม ผลแห่งการภาวนาของเรามีผลมากเป็นอันดับหนึ่ง ทาน ศีลอะไรเป็นอันดับที่สอง

อันดับที่หนึ่งก็คือการภาวนา ยิ่งรู้ยิ่งเห็นแล้วยิ่งปลูกศรัทธาความเชื่อมั่นในผลของตนที่ทำขึ้นมาเรื่อย ๆ ทีนี้ก็หนุนทาน หนุนศีล หนุนความดีทุกอย่าง แล้วหิริโอตตัปปะความสะดุ้งกลัวต่อบาปต่อกรรมทั้งหลายมันจะรู้เข้ามา อันใดที่ควรกลัวมันจะปัดปุ๊บ ๆ เลยในหัวใจนั่นแหละ

อย่างพระโสดาท่าน เพียงท่านสำเร็จโสดา นั่นคือเข้าสู่ความจริงแล้ว เชื่อบาปเชื่อบุญเชื่อกรรมแล้วนั่น ฝังแล้ว เมื่อฝังแล้วท่านจึงมีธรรมประจำใจเป็นนิสัยขึ้นมาโดยอัตโนมัติ

เพราะฉะนั้นพระโสดาจึงไม่มีการรับศีล เป็นสมุจเฉทวิรัติโดยอัตโนมัติไปเลย คือหิริโอตตัปปะสะดุ้งกลัวต่อบาปต่อกรรมไปในนั้นเสร็จเลย เช่นรับศีล ๕ ศีล ๘ ศีลอะไรนี้ หากว่าอยู่กับหมู่กับเพื่อนท่านก็นำบรรดาประชาชนรับเท่านั้น

ผู้ที่เป็นพระโสดานั้นท่านจะไม่มีเจตนาว่าตั้งใจจะรับศีล เพราะศีลเราด่างพร้อยหรือขาดทะลุ ไม่มี เป็นแต่เพียงเป็นผู้นำ ๆ นี่เรียกสมุจเฉทวิรัติของพระอริยบุคคล สมุจเฉทวิรัติของปุถุชนนี้ตั้งความงดเว้นไว้ตลอดวันตาย นี้เรียกว่าวิรัติตลอดวันตายเลย

ส่วนพระอริยบุคคล เช่น ขั้นพระโสดาขึ้นไปนี้จะเป็นสมุจเฉทวิรัติโดยอัตโนมัติตลอดวันตายเหมือนกัน ไม่ได้ตั้งท่าตั้งทาง เรื่องหิริโอตตัปปะสะดุ้งกลัวต่อบาปต่อกรรมทั้งหลายนี้เป็นขึ้นมาเอง ๆ

นี่ละออกจากภาวนา ออกจากการได้ยินได้ฟัง รู้เห็นธรรมเป็นความจริงแล้วปลูกขึ้นมาทุกอย่างขึ้นชื่อว่าความจริง ความจอมปลอมปัดออก ๆ ท่านเป็นอย่างนั้น

ไปที่ไหนเราก็ได้เทศน์เสมอเรื่องภาวนา เพราะเป็นหลักสำคัญมาก มันจะไม่เป็นก็ตาม การภาวนาของเราก็มีผลมากตลอดอยู่แล้วนี่อันหนึ่ง แล้วยิ่งจะได้รู้สิ่งนั้นเห็นนี้ยิ่งจะแตกกระจัดกระจายออกไป ฝังลึกลงโดยลำดับ

เรื่องเชื่อบุญเชื่อกรรมไม่ต้องบอก เป็นขึ้นมาเอง แล้วกระจายออกไปความเชื่อ กระจายกว้างขวางลึกซึ้งไปเรื่อย ๆ นี่เกิดขึ้นจากการภาวนา การที่เราได้ยินได้ฟังจากครูจากอาจารย์นี่ก็เป็นบทหนึ่ง แต่สู้บทภาวนาที่ประจักษ์ขึ้นในเจ้าของไม่ได้จากครูบาอาจารย์สอนแล้วทำอย่างนั้น ๆ อันนี้จะเป็นที่แน่ใจตัวเองได้โดยลำดับ จึงอยากให้พี่น้องทั้งหลายได้ภาวนา

ที่สรุปลงมานี้คือจากการภาวนานะ การภาวนาจึงพิสดารมากทีเดียว สิ่งไม่เคยรู้เคยเห็นไม่เคยคาดเคยคิด เป็นขึ้นมาได้ไม่สงสัย ก็กิเลสอันเดียวเท่านั้นปิดไว้ พอเปิดนี้จ้า มันก็เห็น เปิดมากเปิดน้อยเห็น เปิดจ้าหมด เห็นกระจ่างเต็มหัวใจเลย เป็นอย่างนั้นนะ ต่างกัน จึงอยากให้ภาวนา

ไปที่ไหนทุกวันนี้มักจะเทศน์ทางภาวนา เพราะความสงสาร อยากให้ตั้งหลักตั้งเกณฑ์ไว้ในจุดภาวนา ถึงจะไม่ได้ความแปลกประหลาดอัศจรรย์ การภาวนานี้มีอานิสงส์มากยิ่งกว่าการสร้างบุญทั้งหลายนะ จะได้สั่งสมบุญกุศลตลอด

จะรู้เห็นอะไรไม่เห็นอะไรก็ตาม ส่วนบุญกุศลเกิดขึ้นจากการภาวนา เป็นรากฐานสำคัญและมีอานิสงส์มากด้วย จึงขอให้พากันตั้งอกตั้งใจทำภาวนา บำรุงลำต้นให้ดี กิ่งก้านสาขาดอกใบจะแตกกระจายออกไป

ที่มา
    www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=250&CatID=2
    http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=5224

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...

3. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

4. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ขอขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆแบบนี้ครับ
    ขอกราบหลวงตามหาบัวครับ

5. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ

ขออำนาจแห่งพระรัตนตรัย โปรดนำส่งบุญทั้งหมด
    ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวร
    ทั้งหลายของข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

6. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนา... เปิดปัญญาผมให้รับทราบความจริงที่ไม่เคยรู้ไม่เคยทราบมาก่อน

7. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    กราบอนุโมทนาธรรมะดีดีจากหลวงตามหาบัวเป็นอย่างสูงและโมทนาท่านเจ้าของกระทู้คะ

8. อุตสาหะ

อุตสาหะ Active Member

14 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ขอกราบนมัสการหลวงตามหาบัวผู้ส่องแสงสว่างให้เดินตามทางที่ถูกต้อง
    ของจริงมีอยู่แต่เราไม่เชื่อของจริง จึงไม่เห็นของจริง

9. Lacuna

Lacuna เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2008
    ขอกราบหลวงตามหาบัวไว้เหนือหัวยิ่ง

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    การนั่งสมาธิ เเผ่เมตตาในทุกๆวันทําให้ผมรู้เห็นอะไรได้มากขึ้นจริงๆครับ เเม้ยังไม่เต็มร้อย จะเป็นคนดีไม่ได้เต็มหมดทุกอย่าง เเต่อย่างน้อย มันก็ทําให้ผมมีความสุข ไม่ยึดติดอะไรได้มากขึ้น ขอบคุณที่ชาตินี้ ผมได้มาพบกับธรรมะครับ

11. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา ปฏิบัติแล้วดีจริงเป็นสิ่งที่ยืนยันได้ ใครปฏิบัติก็จะรับรู้ได้
    จิตสงบสุข หน้าตาผ่องใส ยิ่งปฏิบัติยิ่งดี แค่นี้ก็เห็นชัดเจนแล้ว
    สิ่งอื่นๆที่ตามมา ชีวิตก็ดีขึ้นตามลำดับ อย่างไรก็จะพยายามปฏิบัติอย่างต่อเนื่องค่ะ

12. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุค่ะ...หลวงพ่อฤาษีก็บอกไว้อย่างนี้แหละค่ะ ...ลูกหลานหลวงพ่อเอาจิตขึ้นนิพพานกันค่ะ..นิพพานนะสุขขัง...นิพพานนะสุขขัง... นิพพานนะสุขขัง

13. Augeas

Augeas เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาครับ
    กลัวต่อบาปต่อกรรม ณ ปัจจุบันนี้ผมกลัวอย่างมาก และกำลังฝึกสมาธิอยู่

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ขอบคุณครับ

15. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    เป็นการเสริมกำลังใจของพุทธบริษัทได้ดีมากเลยครับ อย่างน้อยก็ผมคนนึงหล่ะ ถึงจะไม่รู้ไม่เห็นอะไรแต่ยังไงซะการภาวนาก็เป็นการสร้างบุญอันยิ่ง แล้วยังทำได้ทุกเมื่อทำได้ทั้งในขณะหายใจเข้าและหายใจออกเลยทีเดียว ไม่ต้องลงทุนลงแรงมากมายเป็นอะไรที่ง่ายแต่ได้ผลคุ้มค่าจริงๆครับ อย่างน้อยสิ่งที่รู้อยู่แก่ใจคือทำให้ใจเราสงบขึ้นเย็นขึ้นและไม่ซัดส่ายไปกับเรื่องภายนอกเหมือนก่อนหน้านี้ สาธุครับ ขอเชิญท่านทั้งหลายผู้รักในความดีและเชื่อฟังคำสั่งสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาร่วมกันภาวนาเถอะครับอย่างน้อยก็ช่วยให้เราเป็นสุขได้ในขณะที่ครองตนอยู่บนทุกขโลกใบนี้นะครับ

16. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ที่ว่า อานิสงค์มาก เพราะจิตนี้เป็นพลังงานอันอัศจรรย์ ถึงกันหมด แต่ที่ไม่ถึงก็เห็นจะมีก็แต่อวิชชาที่บังเราเอาไว้ ดังนั้น เมื่อจิตนีี้เป็นสมาธิ จิตนี้กำจัดกิเลสให้เบาไปแล้ว การแผ่ออกไปจึง มีไม่ประมาณ ถึงกันโดยที่ ไม่ต้องหยิบยืนให้กันเลย

ก็เอาง่ายๆ ว่า ขนาดเดี๋ยวนี้ ข้อมูลอยู่ที่เรา เป็นแค่สัญญาณ 0101 แต่มันเป็นรูปภาพ พอส่งไปให้เพื่อนๆ มันก็คลิกทีเดียว ส่งเป็นรูปไปเลย เพื่อนๆ ก็เปิดดูรูปได้

นี่ บุญ ไม่อัศจรรย์กว่านั้นหรือ ส่งไปทีเดียว คนที่เขาเปิดได้ เขายินดีจะเปิดเขารับทีเดียวได้เลย ส่วนคนที่เขายังไม่ได้เปิด เขาก็รับเอาไปแล้วแหละ อยู่ที่กุศลเขาจะได้เปิดเมื่อไร

ก็บุญกุศลนี้แหละ เป็นตัวพาให้เราได้อยู่สุขสบาย มีกินมีใช้ มีอาหารที่สัมผัสอร่อย มีที่นอนนุ่มๆ มีผัสสะ ที่สบาย อันเป็นกามคุณ ให้เราได้รับกับจิตนี้ ก็เพราะกุศลที่เราได้สร้างมาทั้งสิ้น

อนุโมทนากับ พ่อแม่ครูอาจารย์ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

17. สัตบุรุษ

สัตบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ไม่มีบุญใดยิ่งใหญ่กว่าบุญจากการภาวนา แม้แต่การสร้างวัดสร้างศาลาก็ยังได้บุญไม่เท่ากับการภาวนาค่ะ