มีเรื่องจะเล่า เซงๆนิดหน่อย โดนเพื่อนตกควาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย swat2254, 7 กันยายน 2013.

1. swat2254

swat2254 สมาชิก

6 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมมี เหรียญเนื้ออัลปาก้าอยู่ รุ่นนึง สภาพดีๆ ราคา ทั่วไป ประมาณ 15000 แต่ที่ผมมี หูเหรียญมันหัก แล้ว ผิวเหรียญก็มีสนิมเขียวจับพอควร แต่ เนื้อเหรียญยังไม่มีอาการสึก เหรียกว่า ใบหน้าต่างๆ ขนแมวต่างๆ เอาแว่น ส่องผ่าน สนิมเขียวเข้าไปนี้ยังเห็นได้ชัดเจน

เดิมทีองค์นี้ผมว่าจะเก็บไว้เอง คงไม่ปล่อย เก็บไว้ใช้เองดีกว่า ทีนี้เพื่อนสนิทผมที่เริ่มเล่นพระมาด้วยกันแต่แรก มาเห็นเข้า ก็ขอเช่า มันตื้อผมอยู่ 5-6 วัน จะขอเช่าให้ได้ บอก .....เพื่อนกันหน่า กูอยากได้จะเก็บไว้เอง จะใช้เอง .... ผมก็บอกไป เหรียญนี้ กุจะเอาไว้เอง อย่างน้อยๆ ได้ไม่ต่ำกว่า3000แน่ๆ มันบอก กุขอ1000 นะกูจะใช้เองจริงๆกุอยากได้ ผมเห็นมันตื้อๆอยู่หลายวัน ก็คิดว่ามันคงอยากได้จริงๆ และเห็นว่าเพื่อนกัน ก้ ตัดใจให้ มันไป1000บาท ทั้งๆทีรู้ ว่าพระองค์นี้ อย่างน้อยๆ ต้องไม่ต่ำกว่า 3000 ผ่านไป 1เดือน ผมถาม เฮ้ย พระอะ ถ้า เบื่อเมื่อไหร่บอกกุนะ กุจะซื้อคืน มันบอก ขายไปแล้ว5000 ??????? งงเหมือนกัน คำว่า .....เพื่อนกันหน่า กูอยากได้จะเก็บไว้เอง จะใช้เอง .... ที่มันบอก มาวนเวียนในหัว แต่ผมก็บอกตัวเอง ว่าเราตัดสินใจให้ไป แล้ว คงโทษใครไม่ได้ ความรู้สึกคือ มันโดนตกควาย ทั้งๆทีรู้ ว่าพระองค์นี้มัน เล่นกันมีราคา แต่ มันโดน ตกควายตรงคำว่า เพื่อนกันหน่า เซงๆเหมือนกันครับ มีใครเคยโดน มั้ยครับ ผมจะไม่มีวันพลาดแบบนี้อีกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  2. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    เป็นประสบการณ์ที่คุ้มค่ามากเลยนะครับ ผมมองว่าคุณเป็นเพื่อนที่ดีมากครับ สามารถสละสิ่งที่หวงแหนให้เพื่อนได้ ยินดีด้วยครับ ครั้งนี้เป็นโอกาสได้เห็นน้ำใจของเพื่อนคุณได้อย่างชัดเจน ทำให้หายสงสัยได้ด้วยเงินเพียงไม่กี่พันบาท หมดเคราะห์แล้วล่ะครับ

3. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่เห็นเงินสำคัญกว่ามิตรภาพ ผมไม่เรียกว่าเพื่อนนะ

4. เอตทัคคะ

เอตทัคคะ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างน้อยก็รู้ครับ ว่าเค้าเป็นคนที่เราควรเรียกว่า "เพื่อน" หรือ "คนรู้จัก"

5. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เลิกคบครับ......

6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

คนไม่มีสัจจะ ไว้ใจไม่ได้ ไม่ควรคบหาสมาคมครับ

7. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    เขาคงบอกไม่หมดว่าจะเอาไว้ใช้... (ใช้จ่าย) บางคนบอกจะเก็บไว้ให้ลูก...(ลูกค้า)
    555 ผมเจอบ่อย

8. swat2254

ก็คิดๆอยู่ครับว่าจะค่อยๆห่าง ไป เลิกทีเดียวมัน ดูไม่ดีครับ

9. โซโฟน

โซโฟน เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอเหมือนกันครับ

10. saylom2530

saylom2530 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    บ่อยไป ผมเจอมาแบบ บอกว่าอยากได้มาก พอให้ไป ไม่คิดเงิน มันเอาไปขายต่อ เพราะพอถามไปพระให้ไปอยู่ไหนแล้ว ใช้เปนไง แรกๆโม้บอกไม่มีไร พอหลังรู้ว่าขายให้กับอีกคน เขาดันมาถามผมว่าพระเป็นไงบ้างรุ่นนีร้เห็นผมมี เอ่อ ก้อพระตูนี่ละที่มีแล้วไปอยู่ที่นั้นได้ไงองคืนั้นได้ความว่า ขายไปหาเงินเช่าพระกระแส เอวัง เลย

11. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อ่านแล้วนึกถึงเพลงที่ร้องว่า มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ

12. Fergie

Fergie เป็นที่รู้จักกันดี

อภัยให้เขาไปเลยครับ จะได้ไม่เสียความรู้สึก

13. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมเล่นพระใหม่ๆ ดูไม่เป็นเลย เพื่อนปล่อยพระเก๊ให้ผม รวมๆเป็นหมื่น ผมสันนิฐานว่าเพื่อนก็คงดูไม่ขาด เราจะได้ไม่เครียด หลังๆมีมาอีกเราก็ปฏิเสธไป บอกไม่ใช่สายที่เล่น เค้าก็เลิกคุยเรื่องพระไปเอง เพราะมันคนละทางกัน แต่เจอกันก็กินเหล้า เฮฮาเหมือนเดิม คำว่าเพื่อนมันจะหาคนอื่นมาแทนลำบากครับ

ถ้าเพื่อนคนนี้คุณเลิกคบแล้วชีวิตคุณดีขึ้นหรือเปล่า ถ้าดีขึ้นคุณก็เลิกคบ หรือจะคบกันแบบไม่คุยเรื่องพระเครื่อง เรื่องยืมเงิน แต่เฮฮาเหมือนเดิม ในสังคมนี้หาเพื่อนสักคนไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

สัจจะไม่มีในหมู่โจร หลายท่านในเวปนี้เป็นนะครับ ตอนแรกมาแนะนำพระ บอกจะไม่ขาย สุดท้ายเป็นพรีเมี่ยม ขายจนรวย
    เงินนะครับ มันทำลายได้แม้กระทั่งสัจจะของตัวเอง ผมก็ต้องห่างคนแบบที่เจ้าของกระทู้เล่า บางทีพระที่พี่ๆส่งให้มา มีคนมาจีบ จะขอเช่า ผมยังไม่กล้าขายเลย แม้เขาจะไม่รู้ก็ตาม

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดหัวมาคุ้นๆ นะเนี้ย......... ไม่ขายพระจะแนะนำพระดี ไปๆ มาๆ ขายเองซะงั้น..... (แพงด้วย...หุหุหุ)

16. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    นั่นดิ คุ้น ๆ น่ะ แต่ว่าเป็นพรีเมี่ยมนี่สิไม่คุ้นนะ

17. Keal88

Keal88 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    ผมมีแต่เพื่อนที่ขี้คุยเรื่องพระ บ้านมันมีพระองค์เป็นแสน มีสมเด็จวัดระฆัง เข้โม้ไม่หยุด (แต่ที่เห็นๆพระของมันก็มีดีๆเยอะ) นั้นไม่เท่าไร จะคุยเรื่องพระกับมันนี้พระราคา100มันไม่คุย คุยแต่พระราคาเป็นแสน ฮ่าๆๆ วันหนึ้งมันไปได้พระนางพญามาจากบ้านแฟนมัน ผมดูยังไงก็พระใหม่ มันดันมาเข้โม้ใส่ผมว่าเนี้ยพระองค์เปนล้าน ผมคิดในใจ พระใหม่มึงยังดูไม่ออก แล้วเสือกมาเข้โม้ใส่กูอีก ฮ่าๆ ผมเลิกคบไปเลยคับ เพื่อนแบบนี้

18. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมีประสบการณ์คล้ายๆ เจ้าของกระทู้มั้ยอ่ะครับ มาติดต่อพระเราไปปล่อยแพงๆ 5555 ผมยังไม่เคยเจอนะ เพราะเพื่อนๆ ผมมันไม่ค่อยมาสายนี้ ผมหลุดโลกมาคนเดียว 5555

19. swat2254

ผมลืมคำพูดมันไป คำนึงครับ เพื่อนผมมันบอกว่า ...... ขายไปแล้ว5000 เห็นว่ามันได้กำไรเยอะดี ....... พอดีเพิ่งนึกได้ ตอนนั้น งงๆเบลอๆ ตั้งแต่ ตอนมันบอกขายไป5000 คำต่อมาเลยไม่ค่อยได้ฟังเลย

เซงๆ แต่ผมก็ทำลืมๆไป ถ้ามันมาคุยก็คงคุยด้วย แต่ไม่ให้ ใจเหมือนเมื่อก่อนแน่ๆ ตอนนี้ผมเลยมานั่งนึกอะไรบางอย่าง คือปกติผมจะฐานะดีกว่ามันพอสมควร เวลาไป วัด ไปวา แวะกินข้าว ผมก็มักจะเลี้ยงมันเสมอๆ มีบางครั้งก็อาจจะหารบ้าง แต่ผมว่าผมเลี้ยงมันหลายครั้ง แต่มัน ยังไม่เคยเลี้ยงผมเลย แล้วพระ มันก็ มากดเช่าผมถูกๆไปเยอะั แต่ผมไม่ได้สนใจถาม เพราะ ว่าผมไม่คิดอะไร ถือว่าให้เพื่อน แต่องค์นี้ผมอยากเก็บไว้เองจริงๆ เพราะเป็นพระของที่บ้านผม ไม่ใช่พระที่ผม เช่าเอง เลยออกปากถาม งามไส้เลยครับ มานั่งนึกสงสัยพระก่อนๆที่เอาไป มันขายหมดไปแล้วมั้ง บางครั้งพระที่มันเอาไป 3-4เดือน มีการเอามาขายคืนผมด้วยนะ มานั่งนึกตอนนี้ สงสัย มันขายไม่ออก มั้งเลยเอามาขายคืนผม ตอนนี้มันยังยืมเงินผมไป8000 ยังไม่คืนเลยครับ 3-4เดือนละ ผมเองก็นานๆทวง ทีนึง คือเวลาผมคบเพื่อนผมให้ใจพอควร ลุยไหนลุยกัน เพื่อนไม่มี ถ้าผมช่วยได้ผมก็ ช่วย เจอแบบนี้ เข้าไป ต้องมานั่งปรับความคิดตัวเองใหม่ละ สงสัยการที่เรา ช่วยเหลือมันมากเลยไป สุดท้าย มันก็เลยกลายเป้นแค่ รอความช่วยเหลือจากเราเท่านั้น

20. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีท่านเจ้าของกระทู้ คิดว่าเราไม่ใช่เจ้าของ คิดแบบนี้แล้วสบายใจ

ส่วนพี่สีจำปา ผมไม่รู้จักพี่ แต่ขอยกมือไหว้พี่งาม ๆ จากใจจริงครับ อ่านจากข้อความที่พี่เขียน พี่เป็นคนมีน้ำใจมากครับ หาได้ยากยิ่งในสังคมปัจจุบัน