มีใครดพระูหลวงปู่ดู่ได้บ้างครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ruicosta, 4 มิถุนายน 2008.

1. ruicosta

ruicosta Active Member

4 มิถุนายน 2008
    ช่วยที ว่าองค์นี้ทันท่านไหมครับ ่
    ผมเป้นคนนึงที่ศัรทธาหลวงปู่มานานแล้ว แต่ไม่มีพระเครื่องของท่านติดตัวเลย(จริงๆ)
    พอดีผมเพิ่งไปเช่าพระของหลวงปู่มาครับแล้วเกิดอยากทราบว่าพระองค์นี้หลวงปู่ท่านปลุกเสกหรือเปล่า
    (ผมดูพระไม่เป็น เช่ามาแต่ใจนึงก็กลัวเป็นพระปลอมที่เค้าทำขึ้นมาขาย)
    แล้วตอนที่เช่าอะ คือตามแผงพระนี่แหละ ราคาเค้าก็ไม่แพง แล้วแถมผมก็ถูกใจเลยซื้อเลย (ทั้งที่ดูพระไม่เป็น)
    เลยอยากวานท่านผู้มีความรู็ช่วยบอกหน่อยครับว่า องค์นี้แท้หรือเก๊
    ขอบคุณครับ
    ด้วยความเคารพอย่างสูง

ด้านหลังนะครับ เป้นยันต์

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

อืมๆ

พระหล่อโลหะรุ่นนี้มีหลายแบบหลายพิมพ์ มีทั้งพระพรหมก็มี จะมีการตอกโค๊ตเอาไว้ด้านข้าง โค๊ตเดียวกับแหวน พระหลวงปู่ดู่ เก๊ดี เก๊มานาน เล่นยาก ของที่ไม่ทันก็พยายามจะให้ทันให้ได้ และเหรียญนั้นเก๊ระดับปาดคอเซียน จนนักเล่นเขาแทบจะยอมแพ้ และบางทีได้ของเก๊มาก็ไม่เชื่อกันอีก เพราะไปยึดติดกับตัวบุคล และพระหล่อรุ่นที่นำมาให้ดูนั้นผิวพรรณความลึก ความคม ผมว่ายังไม่ใช่ครับ ถ้าดูพระไม่เป็นก็อย่างเพิ่งใจร้อนครับ ศึกษาให้ดีก่อน ไปกราบท่านที่วัด เช่าพระรุ่นใหม่ๆ แล้วขออธิษฐานจิตกับท่านก็ขลังแล้วครับ และการตอบแบบนี้ ถ้าคุณเอาไปคืนเขา และบอกว่าคนในเวปบอกว่าไม่ดี ก็จะมีเรื่องราวกันอีก ถ้าเก๊ก็จงยอมรับว่าเราบกพร่องเอง" หาหนังสือมาดู หาครูมาสอนครับ" ถ้าอยากเป็นพระ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    หากเป็นมือใหม่และศรัทธาหลวงปู่ดู่

แนะนำให้ไปหาพระที่หลวงตาม้าท่านสร้าง โดยเฉพาะเนื้อผงซึ่งขึ้นเม็ดพระธาตุทุกองค์มาบูชาดีกว่า ครับ เพราะแรงเท่ากัน นะครับ

เผลอๆไปถึงถ้ำเมืองนะ อาจจะได้ฟรีแถมสร้อยประคำอีก ตะหาก

4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ครับ คุณพระสงฆ์หาประมาณมิได้จริงๆ

5. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ถ้าศรัทธาจริง สักวันต้องได้ หาของหลวงตาม้าใช้ก่อนแล้วกัน เวปถ้ำเมืองนะลองดู สมัยก่อนหลวงตาก็เป็นคนสร้างพระให้หลวงปู่