รบกวนถามหลวงพี่เล็ก

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ปัญญวัฒน์, 8 พฤษภาคม 2008.

1. ปัญญวัฒน์

ปัญญวัฒน์ Active Member

5 มิถุนายน 2007
    1.การขายพระเครื่องเป็นบาปหรือเปล่าครับ ถ้าขายของปลอมโดยรู้อยู่ว่าปลอม แต่ไปหลอกเขาว่าแท้ กับขายของปลอมโดยไม่ทราบว่าปลอมหรือเข้าใจว่าแท้จะเป็นบาปไหมครับ
    2.การเช่าพระเครื่องพระบูชามาโดยพระนั้นโดยขโมยมา แต่คนเช่าไม่ทราบที่มา จะบาปไหมครับ หากบาปจะแก้ไขอย่างไร เพราะบางทีเช่ามาแพง
    3. การทำบุญให้ทานโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนแต่หวังในบุญกุศลที่จะได้แทนอย่างนี้จะถือว่าโลภไหมครับ เหมือนกับเอาเงินไปแลกกับบุญกุศลต่างๆบางทีดูเหมือนไม่มีศรัทธาแต่ต้องการบุญอย่างเดียว
    4.เราศึกษามาว่าทำบุญอย่างไหนได้บุญมากจึงเน้นทำแต่บุญมากๆอย่างนี้จะถูกต้องไหมครับ
    5.ถ้าหากเรารับปากหรือสัญญาอะไรกับใครแต่บังเอิญลืมจริงๆโดยไม่มีเจตนาจะผิดคำพูด จะบาปไหม และจะแก้ไขอย่างไร
    6.อยากทราบว่าสมาธิตั้งแต่ระดับใดขึ้นไปที่จะได้บุญ และถ้าเป็นสมาธิ
    ที่เป็นไปในทางทุจริตจะได้บุญหรือเปล่าครับถ้าไม่เป็นแล้วสมาธิปรกติ
    เช่นการทำงานเป็นบุญหรือเปล่าหรือว่าต้องเฉพาะกรรมฐาน40 เท่านั้นครับ