รบกวนฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็กด้วยครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ปัญญวัฒน์, 24 กรกฎาคม 2007.

1. ปัญญวัฒน์

ปัญญวัฒน์ Active Member

5 มิถุนายน 2007
    1.ถ้าหากเรายังไม่เป็นพระอริย จะถือศีลและนึกเว้นเอาเองในใจโดยไม่ได้สมาทานกับพระสงฆ์หรือพระพุทธรูปจะได้หรือไม่ และหากนึกเว้นเอาเองในใจโดยไม่ได้สมาทานเป็นภาษาบาลีจะได้หรือไม่
    2.จำเป็นต้องถือครบทั้ง 5 ข้อหรือเปล่าครับ

3.ระหว่างการไม่ละเมิดศีลเพราะมีจิตคิดละเว้นเพราะถือว่าทำไปจะเป็นการผิดศีล กับการไม่ละเมิดเพราะว่าเป็นปรกตินิสัยของผู้นั้นเองที่ไม่ชอบทำแบบนั้น ทั้ง 2 กรณีนี้ แบบใหนดีกว่าและจะมีอานิสงค์หรือเปล่ากับแบบที่ 2 ครับ

4.พระอริยเจ้าท่านมีศีลตลอดเวลาอยากทราบว่าท่านต้องสมาทานก่อนตอนเช้า หรือว่าท่านไม่ต้องสมาทานครับ

5.ที่วัดสระพัง อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม เห็นมีหล่อสมเด็จองค์ปฐม
    เหมือนวัดท่าขนุน อยากทราบว่ามีความเกี่ยวพันกันหรือเปล่าครับ