รบกวนพี่ๆที่เคารพหลวงปู่ดูวัดสะแกกรุณาแนะนำทีนะครับ เหรียญหลวงปู่ดู่84ปีครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย crazyfair, 8 กันยายน 2014.

1. crazyfair

crazyfair Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนพี่ๆที่เคารพหลวงปู่ดูวัดสะแกกรุณาแนะนำทีนะครับ เหรียญหลวงปู่ดู่84ปีครับขอรบกวนแนะนำทีนะครับดีหรือไม่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ความเห็นส่วนตัว ไม่ใช่ครับ ไม่เคยเห็นพระหลวงปู่ทีมีจารแบบนี้นะครับ เหรียญรุ่นนี้เท่าที่ทราบข้อมูลมีเนื้อทองแดงรมดำ และเนื้อนิเกิ้ล เท่านั้นครับ ไม่เคยเห็นเนื้อตะกั่ว

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณคนกลางสวนครับ

4. ช้าง969

ช้าง969 Active Member

23 ธันวาคม 2012
    ความเห็นส่วนตัวครับ อาจเป็นเหรียญลองพิมพ์ที่ทางวัดนำกลับไปจากโรงงานครับ

5. คนกลางสวน

เท่าที่เคยเห็นลายมือการจารของหลวงปู่จากเหรียญยุคต้นๆ ไม่เคยเห็นที่จารเป็นตัวอักขระสวยงามแบบในเหรียญนี้ครับ ในเหรียญยุคหลังปี2522ซึ่งหลวงปู่มอบหมายให้หลวงน้าดำเป็นผู้จารก็จะจารในทำนองเดียวกัน คือไม่เป็นตัวอักขระสวยงาม ครับ
    ที่จริงผมเคยนำภาพเหรียญรุ่นนี้มาลงในกระทู้ที่ถามเกี่ยวกับเหรียญตะกั่วแบบนี้ครั้งหนึ่ง เมื่อราวๆสองเดือนที่แล้วมา ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนนี้กระทู้นั้นตกไปอยู่หน้าไหนแล้ว รูปที่ถ่ายไว้ก็ลบออกไปแล้ว ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาว่างครับไม่งั้นจะถ่ายมาลงให้ดู ถ้ายังไงลองเข้าไปที่กระทู้ พระนอกทำเนียบหลวงปู่ดู่ในหน้าประสบการณ์ดูครับ ผมเคยนำภาพเหรียญที่มีรอยจารลายมือหลวงปู่มาลงไว้หลายภาพ เผื่อจะใช้เป็นแนวทางประกอบการคิดพิจารณาได้

ไฟล์ที่แนบมา:

6. คนกลางสวน

ลองดูภาพเหรียญรุ่นนี้ที่กระทู้ของคุณ Moddang ในตลาดพระเครื่อง เพื่อเทียบเคียงดูก็ได้ครับ ผมเห็นมีลงให้บูชาอยู่เหรียญนึง พอจะใช้ดูรอยจารลายมือหลวงน้าดำได้ครับ

7. jameb

jameb Active Member

16 กันยายน 2013
    รอยจารแบบนี้ไม่เคยเห็นเลยครับ