รบกวนสอบถามหลวงพี่เล็กเกี่ยวกับการศึกษาพระอภิธรรม

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย 123456, 31 สิงหาคม 2007.

1. 123456

123456 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2005
    รบกวนสอบถามหลวงพี่เล็ก 2 คำถามครับ
    1. ไม่ทราบว่าหลวงพี่เล็กเคยศึกษาพระอภิธรรมหรือเปล่าครับ จำเป็นหรือเปล่าครับที่จะต้องศึกษาพระอภิธรรม ในความคิดเห็นของหลวงพี่เล็ก พระอภิธรรมจำเป็นสำหรับการปฏิบัติสมถะและวิปัสสนาหรือเปล่าครับ พระท่านเบื้องบน ( พระพุทธเจ้า) เคยกล่าวหรือสงเคราะห์เกี่ยวกับเรื่องพระอภิธรรมหรือเปล่าครับ
    2. ช่วงนี้หลวงพี่เล็กเรียนสาขาอะไรหรือครับ เห็นบางกระทู้บอกว่า หลวงพี่เล็กต้องขาดเรียนเพื่อมาเป่ายันต์เกราะเพชรตามที่พระท่านบอกครับ บางกระทู้บอกหลวงพี่เรียนที่วัดไร่ขิง