รบกวนหลวงพี่เล็กตอบปัญหา

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ปัญญวัฒน์, 18 มกราคม 2008.

1. ปัญญวัฒน์

ปัญญวัฒน์ Active Member

5 มิถุนายน 2007
    ขอความกรุณาหลวงพี่เล็กดังนี้

1.เกี่ยวกับศีลข้อ 2. ถ้าสมมติ เราละเมิดไปแล้วแต่ภายหลังคิดกลับใจ เอาไปคืน บาปนั้นจะหายมั้ย และ หากของนั้นชำรุดไม่เหมือนเดิมจะเป็นอย่างไร
    2.การปัดใยแมงมุม เป็นการเบียดเบียนสัตว์หรือเปล่า เพราะเป็นการทำลายที่ทำมาหากินของมัน ผิดศีลข้อไหน ถ้าไม่ทำบ้านก็รกรุงรัง
    3.พระโสดาบันท่านทรงในปฐมฌาน อยู่ตลอดเวลา คุมอยู่ในอนุสติทั้ง 6 ตลอด ตามความเข้าใจของผมคือ ปฐมฌานก็คือมี วิตก วิจารณ์ ฯลฯ
    อย่างนี้เราไม่ต้องจับลมหายใจให้เป็นฌานตลอดเวลาเลยหรือครับ ขอคำอธิบายพอสังเขป
    4.การอุทิศส่วนกุศลจะทำให้บุญของเราลดลงหรือเปล่า และหากเราอุทิศให้ผู้ที่ประสบเคราะห์กรรม เราจะต้องเป็นฝ่ายรับเคราะห์เองหรือเปล่าครับ
    5.หากเราฆ่าสัตว์โดยไม่เจตนา เป็นไปได้ไหมที่สัตว์ที่เราเผลอฆ่าจะอาฆาตจองเวรเรา อย่างนี้จะถือเป็นผลบาปได้หรือเปล่าครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ