ศิษย์หลวงพ่อคูณ เทพเจ้าแห่งด่านขุนทด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chopper1972, 14 เมษายน 2010.

1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ชาวเว็บพลังจิตทุกท่านที่เคารพศรัทธาในหลวงพ่อคูณ ขอเชิญเข้ามาแสดงความคิดเห็นแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์ที่ดี เพื่อเทิดทูนหลวงพ่อคูณที่เป็นเคารพศรัทธาครับ

...หลังจากเคยพบกับท่านเมื่อปี 2536 ซึ่งขณะนั้นผมยังเป็นพระภิกษุ และท่านเดินทางไปในพิธีพุทธาภิเศกที่วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.พิษณุโลก ผมมีโอกาสไปกราบท่านครั้งเดียวที่วัดบ้านไร่เมื่อ 1 พ.ค.2548 และเมื่อปลายๆเดือน มี.ค. ที่ผ่านมาก็ฝันถึงท่านฯ หลังสงกรานต์นี้จะหาโอกาสไปกราบท่านอีกซักครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2010
  2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมอีกนิดครับ...วัตถุมงคลของท่านที่ผมมีนั้นค่อนข้างน้อยครับ มีพระสมเด็จฝังตะกรุด 3 ดอก ปี 36(ไม่แน่ใจว่าเป็นเสาร์ 5 เพราะพอได้มาก็ใส่กรอบแสตนเลสเลย ชื่อรุ่นมีอยู่ที่ข้างกล่อง), รูปหล่อลอยองค์นั่งยองๆสูบบุหรี่ปี 36(ท่านั่งที่เราคุ้นตา) ,และผ้ายันต์ติดรถ

...นอกจากนี้แล้วก็เป็นวัตถุมงคลที่ท่านร่วมพิธีฯ หรือสร้างเป็นรูปท่านที่ออกที่วัดอื่นครับ

...ด้วยความเคารพศรัทธาในหลวงพ่อคูณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2010
  3. yommatood

yommatood เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ
    ตอนผมบวชปี 2542 ที่วัดแห่งหนึ่งในตัวเมืองโคราช กุฏิที่ผมอยู่ ใกล้กับหลวงพ่อองค์หนึ่ง
    ท่านเล่าให้ผมฟังว่า ตอนที่ท่านเป็นพระบ้านนอกนั้น ท่านขาดแคลนผ้าไตรจีวรมาก วันหนึ่ง
    ท่านก็พูดกับคนอื่นว่า หลวงพ่อคูณนี่ดีนะ คงมีผ้าไตรจีวรใช้เยอะแยะมากมาย ไม่เหมือนพระบ้านนอกอย่างเรา จากนั้นไม่นาน ท่านได้มีโอกาสไปที่วัดบ้านไร่ (เพื่อร่วมกิจนิมนต์ ถ้าจำไม่ผิดนะ) พอหลวงพ่อคูณเจอหน้า ท่านก็เดินไปหยิบชุดผ้าไตรจีวร ออกมาจากตู้ ยื่นให้หลวงพ่อองค์นี้ โดยที่ไม่ได้พูดจาอะไรเลย แล้วก็ให้เพียงแค่หลวงพ่อองค์นี้เท่านั้น
    ทำให้หลวงพ่อองค์นี้งงมากเลย และนี่ก็คือเรื่องราวที่ได้รับฟังมาครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ ๆ ๆ หลวงพ่อคูณครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมพอจะมีติดตัวก็คือ
    -เหรียญพระพุทธชินราช ปี12 ออกวัดแจ้งนอก
    -เหรียญพัดยศ เสาร์๕ คูณพันร้าน เนื้อเงิน
    -ตะกรุดทองแดง ออกปี๓๖
    ประมาณนี้ครับ (โดยส่วนตัวชอบเหรียญชินราชมากครับ)

6. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    ตอนนี้ผมมีเหรียญหลวงพ่อคูณ รุ่นอนุรักษ์ชาติ เนื้อเงิน หันข้างที่สวยที่สุด ออกที่ลพบุรี นายทหารสร้าง หลวงพ่อคูณปลุกเสกเดี่ยว และมีเกจิดังๆ ของลพบุรีร่วมปลุกเสก และอีกวาระ นายทหารได้นำวัตถุมงคลรุ่นอนุรักษ์ชาติ ไปให้หลวงพ่อเกษมปลุกเสกอีกวาระครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      53.3 KB
      เปิดดู:
      704
      ขนาดไฟล์:
      45.2 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      52.5 KB
      เปิดดู:
      153
      ขนาดไฟล์:
      39.4 KB
      เปิดดู:
      682
      ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      412
      ขนาดไฟล์:
      45.2 KB
      เปิดดู:
      450
  7. chopper1972

เหรียญรุ่นอนุรักษ์ชาติ สวยงามมากมายครับ:cool:....

...ประทับใจและศรัทธามากๆ สำหรับรอยยิ้มและความเมตตาของหลวงพ่อ...

...หลวงพ่อคูณ เป็นพระสงฆ์ที่ยิ้มได้สวยงามมากๆอีกรูป...เป็นรอยยิ้มที่บริสุทธิ์ สดใส....
    อนุโมทนาครับ

8. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเป็นพระผู้สร้างและเสียสละมากจริงๆ แม้แต่สังขารท่านยังบริจาคให้โรงพยาบาลเลย ..สาธุ อนุโมทนามิ...

9. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ท่านมาเข้าฝันเมื่อ2-3เดือนก่อน ในฝันท่านเอานิ้วกลางของท่านลงยันต์กลางหน้าผากให้ผมเเละบอกเป็ยภาษาอีสานว่าขอให้มีเเต่คนรักคนเมตตา ตื่นขึ้นมาดีใจมากๆเลย

กราบเเทบเท้าหลวงพ่อด้วยความเคารพเเละศรัทธาครับ

10. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธังโหม ธัมมังโหม สังฆังล้อม อันตรายาวินาศสันติ

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

11. chopper1972

ใครที่สงสัยว่า "อัปมาโน สังโฆ" หมายความว่าอย่างไร ก็ลองคิดดูซิครับว่า หลวงพ่อคูณ พัฒนาวัดบ้านไร่ ขึ้นมาได้เพียงใด สร้างตึกหรือมอบเงินเพื่อสาธารณะประโยชน์ มากมายเพียงใด สมกับที่พวกเราเรียกท่านว่า เทพเจ้าแห่งด่านขุนทด...หรือพระอริยสงฆ์อีกหลายๆรูปที่บำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ ทั้งทางโลก ทางธรรม เช่น หลวงตามหาบัว , หลวงพ่อฤาษีลิงดำ, หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง...ฯลฯ....
    พวกเราโชคดีที่เกิดมาเป็นคนไทย และอยู่ใต้ร่มเงาของบวรพุทธศาสนาครับ:cool:

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบๆๆ หลวงพ่อคูณครับ

13. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    นับถือหลวงพ่อมากๆครับ

พระของชาวบ้านอย่างแท้จริง

เมื่อเดือนก่อน หลังวันเสาร์ห้าได้ไปกราบทำบุญกับท่าน สังขารท่านล่วงโรยไปมากแต่

ความผ่องใสของผิวพรรณท่านงดงามอย่างมากครับ

พระแบบหลวงพ่อคูณหาไม่ได้ง่ายๆในยุคนี้และยุคไหนๆ.............

ผมกราบหลวงพ่อได้หมดใจ สุดใจ ปิติใจ อย่างเหลือประมาณครับ

กราบๆๆหลวงพ่อคูณครับ

14. chopper1972

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ผิวพรรณของหลวงพ่อคูณ ท่านผ่องใสมากๆ ที่โบราณกล่าวว่า ผิวผ่องดังทองทา...

โดยส่วนตัว...เคยเห็นหลายๆท่านที่เป็นผู้มีบุญญาธิการ ผิวจะมีลักษณะดังหลวงพ่อคูณ ยิ่งอยู่รวมกับหมู่ชนก็จะยิ่งเห็นแตกต่าง มีรัศมีโดดเด่นออกมารอบตัวเลยทีเดียว ยิ่งในช่วงโพล้เพล้ ตะวันใกล้ลับขอบฟ้า จะยิ่งเห็นชัด คนอื่นที่มีบุญญาบารมีไม่เท่านี่จะหมองไปเลย...

...ช่วงหลังที่ฝันถึงพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เช้าวันรุ่งขึ้นก็มักจะปฏิบัติงานด้วยความราบรื่นไร้อุปสรรคอย่างน่าแปลกใจ และจิตใจผ่องใสไปทั้งวัน พระสงฆ์ที่มักจะฝันถึงก็ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ, หลวงพ่อฤาษีลิงดำ, หลวงพ่อคูณ...

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2010
  15. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่คูณครับ....สาธุ

รักหลวงปู่ครับไม่ค่อยมีวัตถุมงคลท่านเมื่อก่อนคาดตะกรุดชุดลูกสะกดท่านติดเอวแต่หนักเลยไม่ได้บูชาติดตัวแล้วมีก็แต่ตะกรุดที่ฝังท้องแขนสองดอกเท่านั้น...

ท่านเป็นพระสุดยอดของนักพัฒนาสร้างถาวรวัตถุไว้ให้ลูกหลานได้ใช้สอยมากมายนัก...

อนุโมทนาครับ...

16. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    คำขวัญของเมืองโคราช ที่เพิ่มขึ้นตอนท้ายอย่างไม่เป็นทางการครับ

"เมืองหญิงกล้า ผ้าไหมดี หมี่โคราช ปราสาทหิน ดินด่านเกวียน เหรียญหลวงพ่อคูณ"

17. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีโอกาสได้ฝังตะกรุดกับท่านครับ เสียดายจริงๆ

18. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาศเข้าไปในวัดบ้านไร่เป็นครั้งแรกในชีวิตครับ...เพราะกำลังเดินทางกลับ กทม.หลังจากที่ไปเที่ยวที่ขอนแก่นอ่ะครับ....ตอนแรกก็คิดในใจว่า..คงยากแน่ๆที่จะได้กราบหรือได้เห็นหลวงพ่อคูณจริงๆ..เพราะคิดเสมอว่า..พระที่ดังๆก็คงเข้าถึงยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก....แต่บังเอิญจริงๆหรือเพราะกุศลดลบันดาลก็ไม่รู้..พอเข้าไปในวัดปุ๊บ ผมก็เห็นคนมากมายมานั่งกันเต็มศาลาที่เขามีวัตถุมงคลให้เช่าอ่ะครับ..ก็แปลกใจว่าช่วงบ่ายแก่ๆมานั่งทำอะไรกันเยอะแยะ พอได้สอบถามก็ดีใจมากๆเลยครับ..คือ..อีกประมาณ 5 นาที หลวงพ่อคูณจะออกมาให้ลูกศิษย์ทั้งหลายได้กราบกันอ่ะครับ..พอถึงเวลาท่านเดินออกมาพร้อมกับนั่งบนธรรมมาส..ลูกศิษย์ทั้งหลายก็รีบวิ่งมาเรียงแถวต่อคิดกันยาวเหยียดเลยครับ...และก็ได้เห็นหลวงพ่อคูณใช้กระบองเหลืองๆโขกและแตะที่หัวของญาติโยมทั้งหลายไปทีล่ะคนๆพร้อมกับบางคนที่เช่าพระเครื่องในวัด..ท่านก็เอากระบองนั้นแตะไปที่พระเครื่องด้วย..ผมจึงไม่รีรอ..รีบไปเช่าเหรียญกับผ้ายันต์มาต่อคิวบ้างอ่ะครับ...และอยากจะบอกว่า...ผิวของหลวงพ่อคูณที่เห็นจริงๆต่อหน้า..ทำไมช่างผ่องได้ขนาดนี้อ่ะครับ..รู้สึกว่าผิวท่านอ่อนเยาว์ยิ่งกว่าคนแก่อายุเท่านี้อ่ะครับ...คือแบบว่า..ผ่องขาวเหลืองเนียนๆอ่ะครับ..มะใช่ผ่องใสขาวชมพูนะ...หลังจากที่หมดญาติโยมแล้ว..ท่านก็ยังนั่งอยู่เพราะมีบางคนเพิ่งมาถึงวัดช้า..ผมก็และอีกหลายๆคนก็นั่งชมบารมีท่านต่อสักสิบนาทีก่อนเดินทางกลับอ่ะครับ...

เป็นความโชคดีมากที่สุดที่ได้เข้าไปในวัดบ้านไร่ครั้งแรกก็ได้พบหลวงพ่อคูณจริงๆแถมยังได้ใกล้ชิดขนาดนี้..เพราะกระบองนั้นเคาะมาที่หัวผมอย่างใกล้ชิดหลวงพ่อเพียงเสี้ยววินาที..ก็ทำให้รู้สึกปลื้มปิติมากมายเลยครับ.. (^_^)..

19. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ...อนุโมทนาครับ...:cool:

20. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่านครับ

-ผมได้ไปกราบองค์ท่าน หลายครั้งครับ ประทับใจมากๆครับ

และมีวัตถุมงคลท่านมากด้วยครับ

สาธุ