สอบถามเรื่องวัดและพระพุทธรูป

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย shaman loseless, 24 พฤศจิกายน 2013.

1. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

ใครพอรู้บ้างครับว่า มีวัดที่มีวิหาร แล้วมีพระพุทธรูปหันหน้าไปทางทิศใต้ของวิหารและมีผู้ไปปฏิบัติธรรมเป็นจำนวนมาก ผมอยากรู้ครับช่วยสงเคราะห์ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2013
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหมือนจะเป็นวัดพระนั่งดิน อ.เชียงคำ จ.พะเยา

ผมไม่แน่ใจนะว่า ตะวันตกหรือใต้ แต่สองทิศนี่หละโทรถามดู..

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ส่วนใหญ่แล้ววัดโดยทั่วไปมักจะสร้างโบสถ์และพระประธานหันพระพักตร์ไปทางทิศตะวันออก หรือทิศเหนือ มักไม่สร้างหันไปทางทิศใต้ หรือทิศตะวันตก แต่ถ้าเป็นวิหารก็อาจจะมีบ้างแต่ที่เคยได้ยินจะเป็นวัดทางภาคเหนือ ส่วนทางกรุงเทพฯ หรือภาคอื่นจะไม่ค่อยพบ อาจจะมีท่านผู้รู้มาช่วยตอบได้ ก็ไม่ทราบว่าทางท่านเจ้าของกระทู้ถือเคล็ดอะไร ส่วนคำว่า ปฏิบัติทำ ที่ถูกต้องควรเขียนว่า ปฏิบัติธรรม นะคะ

4. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมตามหาผู้มีบุญตามความฝันอยู่ครับ ผมอยากพิสูจน์ว่าที่ผมฝันถึงสองครั้งว่าจะมีจริงๆไหม