หลวงพ่อจรูญ วัดเฉลิมอาสน์ จ.ราชบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ri_sa_la, 29 มีนาคม 2012.

1. ri_sa_la

ri_sa_la Active Member

ใครพอทราบประวัติ หลวงพ่อจรูญ วัดเฉลิมอาสน์ ขอความรู้ความเมตตา ลงเป็นวิทยาทาน หน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. ri_sa_la

ไม่มีใครให้ข้อมูลได้เลยเรอะ

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็พยายามหาข้อมูลจาก internet ให้ครับ ประมาณนี้ครับ

หลวงพ่อจรูญ วัดเฉลิมอาสน์ จ.ราชบุรี
    พระรูปหนึ่งเดินทางกึ่งธุดงค์ไปทั่วประเทศ แวะพักที่วัดเฉลิมอาสน์ ด้วยความร้อนจึงเข้าไปอาบน้ำ และแขวนอังสะไว้ที่เสาศาลา
    หลวงพ่อจรูญ ออกจากกุฏิมาพบอังสะที่แขวนไว้ จึงถามหาเจ้าของ พระในวัดเรียนว่าเป็นของพระอาคันตุกะ กำลังอาบน้ำอยู่
    หลวงพ่อจรูญนั่งรออยู่ใกล้ๆ ไม่ได้เข้าไปสัมผัสอังสะ จนกระทั่งเจ้าของอังสะออกจากห้องน้ำ ท่านบอกกับพระอาคันตุกะว่า "ขอชมบารมีหลวงปู่เผือกหน่อย"
    พระรูปนั้นก็งงๆ ว่าท่านทราบได้อย่างไร แล้วก็ไปหยิบอังสะมาควักเหรียญหลวงปู่เผือกวัดสาลีโขรุ่นแรกให้ท่าน ท่านรับมาวางไว้ในมือทั้งสองพักหนึ่ง แล้วยกขึ้นจบเหนือกระหม่อม
    เมื่อส่งคืนก็ถามต่อว่า "แล้วอีกองค์ล่ะ ปรกโพธิ์หลวงพ่อกวยใช่มั้ย" พระรูปนั้นก็ยิ่งงงหนัก ควักปรกโพธิ์ขึ้นมาให้ท่าน ท่านรับมาวางไว้ในมือทั้งสองพักหนึ่ง แล้วยกขึ้นจบเหนือกระหม่อมเช่นเดิม พระรูปนั้นจะก้มกราบท่าน ท่านไม่ยอม จับมือประคองไว้พลางพูดว่า "เราเสมอกัน"
    หลวงพ่อจรูญท่านมีญาณสูง เช้าท่านจะกำหนดดูว่าวันนี้จะมีใครมาหาบ้าง มาเรื่องอะไร มากันอย่างไร มากี่คน หลายครั้งที่รอทั้งที่ติดงานนิมนต์ บางครั้งสั่งคนไว้
    หลายคนไปทดสอบท่านจนแน่ใจ แต่น่าเสียดายที่ส่วนใหญ่ไปเพื่อขอหวยรวยเบอร์กันเสียหมด แทบไม่มีใครสนใจขอธรรมขึ้นกรรมฐานกับท่านเลย
    หลวงพ่อจากไปด้วยอายุที่ไม่มาก วัดพัฒนาสำเร็จเรียบร้อย เงินที่โยมถวาย ท่านเก็บไว้เป็นสมบัติวัด ตรวจสอบบัญชีแล้วมีเกินสิบล้านบาท เป็นข่าวดังหน้าหนึ่ง

(ข้อมูลจาก นิทาน ที่นี่ประเทศไทย)

4. ri_sa_la

ขอบคุณมากครับ(ความพยายามหาข้อมูลให้เพื่อนสมาชิก นับถือน้ำใจครับ)
    อันนี้พี่พล เว็บหลวงพ่อมุ่ย รจนาไว้ครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ในสวนขลังเคยลงเรื่องท่านไว้ครับ พบเงินสดในกุฏิท่านเป็นสิบล้านตอนท่านมรณะภาพ

เค้าว่าคนที่ถูกหวยนำมาถวาย แต่ท่านก็ไม่ได้ยินดียินร้าย มาแบบใหนก็อยู่แบบนั้น

จนบางส่วนเสียหายเพราะถูกปลวกกิน สมาธิจิตเค้าว่าท่านแจ๋มใสมาก ท่านทำวัตถุมงคล

กระทู้สวนขลัง

นั้นก็คือ ตะกรุดจารมือ และผ้ายันต์ชายธง ครับ

6. พร พระร่วง

พร พระร่วง Active Member

ไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อจรูญ กับหลวงพ่อเกลี้ยง วัดเฉลิมอาสน์ โพธาราม จ.ราชบุรี เป็นรูปเดียวกันหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ อยากทราบว่าหลวงพ่อจรูญกับหลวงพ่อเกลี้ยง ใครอาวุโสกว่ากัน ขอบคุณครับ

7. ri_sa_la

คนละองค์ครับ หลวงพ่อจรูญท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อเกลี้ยงครับ
    และนี่ก็เป็นข้อมูลที่ผมหามาเกี่ยวกับท่านจากคนพื้นที่ครับ ลองอ่านดูครับ(พระที่เก่งและดีท่านมีแต่ไม่โอ้อวดตัว ไม่เหมือนทุกวันนี้กลายเป็นotopไปเลย)
    เท่าที่รู้ท่านสืบทอดวิชาหลวงพ่อเกลี้ยงอดีตเจ้าอาวาสนะครับ และเห็นบางท่านก็บอกว่าท่านไปเรียนวิชาจากหลวงพ่อเนื่องวัดจุฬามณีที่อัมพวา อันนี้ผมก็ไม่ทราบแน่นอนนะครับ แต่ท่านบำเพ็ญตนทีวัดเฉลิมอาสน์นั่นแหละครับไม่ได้ออกไปที่ไหน วัตถุมงคลที่ท่านทำเองที่พ่อผมได้รับมาจากมือก็เป็นตะกรุดนะครับ ดอกเล็กๆนานแล้ว มีอยู่ครั้งนึงพ่อผมได้ทำตะกรุดหายไม่รู้ว่าหายจากบ้านไปได้ยังไง จึงไปขอกับอาจารย์จรูญใหม่แต่เชื่อไหมครับ พอไปถึงพ่อผมได้บอกกับท่านว่าตะกรุดหายมาขอดอกใหม่ท่านเชื่อไหมครับว่าท่านอาจารย์ก็หยิบออกมาแล้วบอกกับพ่อผมว่าใช่ดอกนี้หรือเปล่า พ่อผมจำได้แม่นว่ามันเป็นดอกเดียวกับที่หายไปแต่ไม่รู้ว่ากลับมาอยู่ที่วัดได้อย่างไร เหมือนกับว่าการที่เราบูชาวัตถุมงคลหรือเครื่องลางของขลังโดยที่ไม่รู้วิธีเก็บรักษาหรืออาจะเผลอเลอนำไปวางในที่ไม่สมควร อาจจะทำให้ของเหล่านี้กลับไปหาคนที่ปลุกเสกหรือเป็นเจ้าของจริงๆก็ได้นะครับ แนวทางปฏิบัติจริงๆของอาจารย์ที่รู้มาต้องมีการรับขันธ์หรือครอบครูนะครับของพวกนี้ เพราะการที่จะทำอะไรต้องมีครูและเคารพครูบาอาจารย์ ส่วนที่ผมพอรู้มาหลวงน้าท่านบอกว่าท่านสำเร็จวิชากสิณไฟ มีอยู่ช่วงนึงอาจารย์เหมือนกับคนที่สติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว(ขอใช้คำว่าบ้านะครับ)เดินจงกลมอยู่ในพื้นที่ที่ท่านได้ทำไว้ หลวงน้าบอกว่าช่วงนั่นท่านฝึกวิชามากเกินไปทำให้ธาตุไฟเข้าแทรกหนะครับ เป็นอยู่สักพักหนวดเคราก็ไม่โกนผมก็ยาว ต้องให้หลวงพ่อเกลี้ยงมาครอบครูให้จึงจะหายของพวกนี้ถ้าฝึกโดยที่ไม่มีแนวทางหรือไม่มีผู้สอนอาจทำให้อาจถึงชีวิตก็เป็นได้นะครับ ท่านฝึกวิชาในป่าช้าแล้วก็ในกุฏิ แต่ถ้าเรื่องประสบการณ์หลวงพ่อเกลี้ยงนั่นเป็นที่รำลือกันจริงๆอภินิหารเยอะครับสมัยที่ น้าผมเคยบวชเป็นเณรที่วัดสมัยนั้นยังเคยเห็นหลวงพ่อเกลี้ยงทำสีผึ้งในโบสถ์ ท่านวางสีผึ้งไว้บนฝ่ามือแล้วใช้เทียนที่รวมกันหลายๆเล่มจุดไฟแล้วก็ใช้ไฟลนสีผึ้งที่ใต้ฝ่ามือลนร้อนๆจนสีผึ้งบนฝ่ามือเดือดปลุกเสกแบบนี้ทำทีละอันแล้วค่อยนำใส่เข้าตลับ มีครั้งนึงที่มีพิธีปลุกเสกใหญ่ต่างก็มีหลวงพ่อหลายๆท่านที่ได้โชว์อภินิหารหลวงพ่อย่นวัดบ้านฆ้องท่านได้เสกเต่าออกมาจากบาตร หลวงพ่อเกลี้ยงวัดเฉลิมอาสน์ท่านจึงเสกนกพิราบออกมาจากบาตร พอถึงหลวงพ่อแทนวัดธรรมเสนท่านได้หยิบฝาบาตรแล้วก็โยนลอยหายไปในอากาศครับ ประสบการณ์พวกนี้ผมก็ได้แต่รับฟังมานะครับ แต่เรื่องที่อาจารย์ท่านนั่งทางในรู้ท่านเห็นอนาคตเป็นเรื่องจริงครับขอยืนยัน หลวงพ่อเกลี้ยงอาจารย์ของท่านก็ทำได้เหมือนกัน

8. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ไม่ทราบตอนนี้มีลูกศิษย์ของหลวงพ่อจรูญ สืบทอดวิชาอยู่บ้างหรือเปล่าครับ

9. ri_sa_la

ไม่มีครับ หลวงพ่อท่านไม่สอนใคร อีกทั้งบั้นปลายชีวิตท่าน ท่านทิ้งหมดเลย เคยมีลูกศิษย์และชาวบ้านในละแวกวัดที่นับถือท่านจะสร้างเหรียญรูปเหมือนไว้บูชา และทำไว้ให้ท่านแจกนำเรื่องไปบอกท่านก่อน ท่านบอกว่า" ตอนนี้ฉันไม่เก่งแล้ว ไม่เอา สมัยก่อนฉันเก่ง แต่ตอนนี้ฉันไม่อยากเก่งแล้ว" เป็นอันว่ารู้กัน ลูกศิษย์ท่านก็เลยไม่ได้สร้างให้ มีแต่ตะกรุดดอกเล็กที่ท่านทำไว้สมัยก่อนห้อยคอ
    ท่านเป็นพระที่เก่ง และ จริยาวัตรงดงามท่านหนึ่ง และสามารถจับพลังงานที่อยู่ในพระเครื่องและเครื่องรางของขลังได้ ถึงขนาดสามารถบอกได้ว่า ปลุกเสกด้วยวิธีใด และใครเป็นผู้ปลุกเสก ครับผม
    (ปล. ลูกศิษย์ท่านที่เคยบวชและธุดงค์กับท่าน ตอนนี้เป็นฆราวาสแล้ว ชื่อ อ.หลง อยู่ทางอีสานผมจำไม่ได้แล้วจังหวัดอะไร เขาว่าได้วิชาทำพิธีสะเดาะเคราะห์ต่อชะตา ผมเคยโทรไปขอข้อมูล ข้อมูลล่ะได้แต่วิชาผมว่าไม่โดน)

10. aeyjoy

aeyjoy Active Member

17 สิงหาคม 2006
    นับถือท่านครับ ทุกวันนี้ก็แขวนตะกรุดของท่านติดตัวตลอด วัตถุมงคลของท่านที่มีเก็บไว้ ก็ ตะกรุด ยันต์ชายธง ล็อคเก็ตหลังฝังตะกรุด-จีวร-เกศา แล้วก้รูปถ่ายครับ เวลาว่างก้แวะไปกราบสังขารท่านครับ

11. puedpunon

ตะกรุดและผ้ายันต์ชายธงของท่านเป็นแบบที่ผมลงรูปหรือป่าวครับ

และประสบการณ์ไปทางใหนครับ พอดีได้มา๒ชุด ขอบคุณครับ

ตะกรุดเนื้อตะกั่ว ยาวประมาณ๒นิ้ว

ผ้ายันต์ชายธง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105 KB
      เปิดดู:
      7,216
      ขนาดไฟล์:
      99.1 KB
      เปิดดู:
      6,996
      ขนาดไฟล์:
      92.7 KB
      เปิดดู:
      7,095
  12. aeyjoy

aeyjoy Active Member

17 สิงหาคม 2006
    ประสบการ์ณสำหรับผม คงจะเด่นทางเจรจาค้าขายครับ

13. หน้ากาล

หน้ากาล เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ผมไม่มีโอกาสพบหลวงพ่อจรูญ แต่เมื่อทราบประวัติท่านผมก็เกิดศรัทธาก็เลยอธิฐานถึง ผลปรากฏว่าได้พระที่ท่านสร้างถึง 3 องค์ ถ้ามีโอกาสจะไปกราบท่านที่วัด

14. puedpunon

ถ้าอ่านตามประวัติ ท่านเป็นพระที่มีสมาธิจิตสูงมากนะครับ

15. ซ้าน

ซ้าน Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2012
    พระของหลวงพี่จรูญ

เผยแพร่คับ ของดีของแท้

16. ilovemacaroon

ilovemacaroon Active Member

เรื่องสมาธิจิตของท่าน วิชาของท่าน คงต้องยอมรับว่าเป็นเรื่องจริง

ท่านเคยบอกเพื่อนของน้องสาวที่ชอบเล่นหวยว่าให้มาถามเลขอะไรสักอย่างที่บ้านของน้องสาว (นานหลายปีแล้ว จำไม่ได้ค่ะว่าเลขอะไร)
    เค้าก็มาถาม เอาเลขไปซื้อหวยแล้วถูกจริงๆ ทั้งๆ ที่คนในบ้านเราไม่เคยไปหาท่านมาก่อน บ้านก็อยู่ไกลวัด อยู่คนละฝั่งน้ำเลยด้วย ไม่มีทางที่ท่านจะรู้เลขนั้นได้ ขนาดเพื่อนของน้องคนนั้น รู้จักกัน ไปไหนมาไหนด้วยกันมานานยังไม่รู้เลย
    แล้วก็จำไม่ได้ว่าทำไมท่านจึงรู้จักน้องสาว และทราบว่าเป็นเพื่อนกับเพื่อนของน้องคนนั้น คงต้องรอถามน้องดูก่อน

คนที่บ้านไม่เคยไปกราบท่านเพราะคนส่วนใหญ่ไปหาท่านเพื่อขอหวย ที่บ้านไม่ได้สนใจเรื่องทำนองนั้น และไม่ได้มีศรัทธาไปในแนวนั้น จึงไม่ได้สนใจท่านเป็นพิเศษ แต่ท่านก็โด่งดังมากในพื้นที่

เพื่อนของน้องคนที่ถูกหวยเคยมาชวนน้องไปกราบท่านอยู่บ้างหลังจากนั้น น้องก็มาเล่าแต่เพียงว่าคนที่ถูกหวยนำของไปถวายท่านมากมาย ท่านก็ไม่ได้สนใจไยดีอะไรเลย เอามาถวายอย่างไร ก็วางสุมเอาไว้อย่างนั้น จนของเต็มห้องแทบไม่มีที่ว่าง
    แต่เพราะน้องไม่ใช่คนชอบเล่นหวยเหมือนเพื่อน จึงไม่ค่อยได้สนใจจะไปกราบท่าน ขัดเพื่อนไม่ได้จริงๆ ก็ไปด้วยบ้างแค่ไม่กี่ครั้ง
    ยิ่งเลขของท่านแม่น คนก็ยิ่งไปเฝ้าท่าน รอหวังพึ่งท่านในเรื่องเลขหวย ถึงขนาดต้องสร้างห้องมีลูกกรงกันไม่ให้คนไปยุ่งกับท่านมาก จนดูเหมือนท่านถูกขังด้วยศรัทธาของคนเล่นหวย ตอนนั้นได้ฟัง ก็รู้สึกสงสารท่านที่มีคนไปคอยเฝ้ากวนท่านตลอด
    เมื่อท่านอาพาธช่วงแรกๆ เพื่อนคนนั้นเคยชวนน้องไปเยี่ยมท่านด้วยกัน น้องกลับมาเล่าว่า ท่านดูเหมือนจะหายดีแล้ว หมอให้ท่านกลับได้แล้ว แต่ท่านก็ยังไม่ยอมออกจากโรงพยาบาล แล้วท่านก็พักอยู่ที่โรงพยาบาลอีกนานทีเดียว

คิดเอาเองว่าอาจจะเพราะคนไปรบกวนท่านที่โรงพยาบาลไม่ได้มากเท่าตอนที่ท่านอยู่ที่วัด เป็นเรื่องที่น่าเห็นใจจริงๆ ที่ญาติโยมมักจะลืมในเรื่องนี้ไป ใครๆ ก็อยากจะไปเฝ้า ไปรอ ไปขอเลข จนลืมนึกถึงเวลาพักของท่าน หรือเวลาว่างที่ท่านควรมีเพื่อประกอบกิจส่วนตัวหรือกิจอื่นๆ ตามสมณวิสัย

ที่มาเล่านี้ ก็เพื่อจะบอกว่าท่านเป็นผู้ที่มีวิชาจริงและไม่ได้คิดหาประโยชน์อะไรจากใคร เงินที่มีคนถวายท่าน ท่านก็ใช้เพื่อพัฒนาวัด ส่วนท่านเองใช้ชีวิตเรียบๆ ของท่าน เท่าที่ทราบดูเหมือนว่าท่านแทบจะไม่ได้ออกไปไหนเลย

คงจะแชร์ได้เพียงเท่านี้ค่ะ เพราะไม่ทราบอะไรเกี่ยวกับท่านมากนัก ไม่ได้เป็นศิษย์ และไม่ได้เคารพศรัทธาตัวท่านเป็นครูบาอาจารย์ในทางกรรมฐาน ก็ต้องนับว่าเป็นการมองข้ามท่านไปจริงๆ ด้วยเหตุที่ท่านเด่นเรื่องหวยและช่วยเหลือเรื่องทุกข์ของชาวบ้านจนกลบเรื่องอื่นไปหมด ดูเหมือนจะไม่เคยได้ยินใครกล่าวถึงท่านในเรื่องการปฏิบัติธรรมกรรมฐานเลย เราเองก็คิดไปเองว่า ชาตินี้ท่านคงมาสร้างบารมีของท่าน จึงเน้นไปในทางช่วยเหลือคนทุกข์เสียมาก

แต่เท่าที่ได้รู้เรื่องเกี่ยวกับท่านบ้าง ก็ทำให้ต้องยอมรับในความเป็นของจริงของท่านในเรื่องวิชาที่ท่านมี จึงมีความชื่นชมท่านในแง่ที่ท่านใช้วิชาของท่านช่วยเหลือคน และเรียกได้ว่าท่านเป็นกำลังหลักในการพัฒนาวัดก็ว่าได้
    อีกทั้งท่านไม่มีเรื่องหาผลประโยชน์ส่วนตัวหรือเรื่องเสียหายอย่างอื่น จึงมีความเคารพท่านด้วยเหตุที่ว่านี้ค่ะ

ถ้าได้เจอน้อง จะลองถามเรื่องของท่านดูอีกที หากมีอะไรน่าสนใจ จะมาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมอีกครั้งนะคะ แต่คงไม่มีอะไรชนิดคนวงในมาเล่า เพราะน้องไม่ใช่ลูกศิษย์ของท่าน แค่ได้รับรู้ในความเก่งในวิชาที่ท่านมีด้วยตัวเองมาบ้างเท่านั้น

หากมีสิ่งใดผิดพลาดและเป็นการล่วงเกินหลวงพีี่จรูญ ไม่ว่าจะด้วยกาย วาจา ใจ
    ขอกราบขอขมาท่านเอาไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

17. ซ้าน

โมทนาสาธุคับ ตอนท่านมีชีวิตอยู่ผมก็ไม่เคยไปกราบท่านคับเพราะไม่ชอบพระใบ้หวย มากราบท่านตอนที่ท่านมรณะภาพแล้วเพราะท่านไม่เน่าถึงได้รู้ว่าท่านไม่ใช่พระธรรมดาแน่ คนหลักห้า

18. pondch

pondch สมาชิก

สรีระสังขารของพระอาจารย์จรูญ ที่ไม่เน่าเปื่อย ภายในวิหาร วัดเฉลิมอาสน์

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      1,057
  19. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมขอกราบขอขมาหลวงพ่อจรูญไว้ตรงนี้เลยนะครับ เมื่อครั้งได้อ่านข่าวว่าพบเงินในกุฎิท่านเป็นสิบล้านผมก็รู้สึกไปในทางไม่ดีทันที หลังจากนั้นไม่นานพอได้ทราบรายละเอียดว่าเงินนั้นคนมาถวายให้เเล้วท่านก็โยนไว้ขัดฝาบ้าง ยัดไว้บ้างไม่ได้สนใจอะไรบางซองที่ปิดไว้ก็ไม่ได้เเกะ ไม่ได้นับจะเอาไปฝากธนาคารหรืออะไร จึงเหลือเงินอยู่ในกุฎิท่านมากมาย ท่านทำเพื่อสงเคราะห์คนจริงๆ กราบหลวงพ่อจรูญครับ กราบ กราบ กราบ

20. ซ้าน

หลวงพี่จรูญท่านเกิดวันอะไรคับใครพอจะทราบบ้าง