หาเพื่อนร่วมฝึกสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nok-weed, 8 มกราคม 2010.

1. nok-weed

nok-weed สมาชิก

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเราจะฝึกสมาธิอย่างจิงจัง เลยอยากหาเพื่อนๆ มาร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนปัญญากันครับ หรือจะแนะนำการฝึกฝน ปฎิบัติ หรือสถานที่ ก็ได้นะ ครับ ขอบคุณ ครับ

2. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ฮ่าๆๆ
    เจอสหายเเล้ว
    ผมก็กำลังอยากได้เพื่อนเหมือนกัน
    ตอนนี้ผมเริ่มฝึกมาได้1เดือนแล้วครับ
    รบกวนขอเมล์ด้วยครับ

3. phuttham

phuttham เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2007
    ผมกำลังฝึกสมาธิอยู่เหมือนกัน ครับ สาธุ ...
    ให้ฝึกตามที่ถูกกับจริตของตนเอง

4. nok-weed

nok-weed สมาชิก

ผมนกหวีดคัรบ เมลล์ weed_wish@hotmail.com แอดมาคุยกันได้คับ

5. davilnut

davilnut Active Member

แอดไปเมล์เจ้าของกระทู้เลยครับ
    เราจะทำเป็นแชทกลุ่มทาง msn เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ

6. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอร่วมอเสวนา จะภาลาณัง ด้วยคนนะครับ กับพี่น้องญาติธรรมทุกๆท่าน

ของผมชอบนั่งขัดสมาธิ พิจรณาร่างกายได้ดีพอสมควรแล้ว

ก็จะเจริญอานาปานุสสติกรรมฐานเป็นหลัก ก็มีจับภาพกสิณบ้าง การพิจรณาของผมก็มีดังนี้

การใช้กรรมฐานกายคตานุสสติกรรมฐาน=พิจรณาความเป็นจริงของร่างกาย

มีเลือด มีกระดูก พิจรณาว่าจริงๆแล้วร่างกายเราไม่ได้เป็นแท่งทึบ เต็มไปด้วยกลไกต่างๆมากมาย ที่อยู่ภายใน

อสุภกรรมฐาน=พิจราณาความเป็นของร่างกาย ว่ามันจริงๆแล้ว มันเต็มไปด้วย

สิ่งปรกตั้งแต่หัวจรดเท้า จริงแล้ว มันไม่สวย ไม่งามอย่างที่คิด

บางครั้งผมก็เอาใจมุ่งเข้าเขาหาการพิจรณาธรรมะ ขั้นสูง
    คือการพิจรณาอริยสัจสี่ เป็นการตัดภพ ตัดชาติ

ก็ทำไปเรื่อยๆ มากบ้าง น้อยบ้าง ก็ทำทุกวัน สนทนาธรรมวันละนิด

คุยกันตามประสาญาติธรรมกันนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มกราคม 2010
  7. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ^_^/ด้วยคนสิ พึ่งเริ่มจริงจังได้ประมาณ 3-4 เดือน
    ลองทุกอย่างที่เค้าว่าดี สุดท้ายกลับมาตายรัง
    ภาวนา พุทโธ ตอนนี้กำลังฝึกลืมตานั่งสมาธิ ตามกระทู้
    http://palungjit.org/threads/วิธีกา...่ยังต้องนั่งสมาธิ-ในแบบของพระพุทธเจ้า.221427/

8. Zabby

Zabby เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอีกคนล่ะคับ แต่ไม่ก้าวหน้าไปไหนเลย ยังมืดแปดด้านอยู่

9. สมิงดง

สมิงดง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากหาเพือนอยู่พอดีครับในการปฏิบัติสมาธิอยู่พอดีครับ ผมว่าน่าจะหาที่เหมาะๆสักที่ในการฝึกนะครับเอาที่เงียบๆๆครับ หรือ แอดมาคุยกันก่อนก็ได้นะครับที่ at_chi@hotmail.com

10. สมิงดง

สมิงดง เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกท่านอยู่ที่แถวไหนกันบ้างครับ ส่วนผมอยู่บางนา กำลังหาสหายพูดคุยแลกเปลี่ยนวิธีการปฏิบัติอยู่ครับ

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ปฏิบัติตามนี้ได้เลยครับ จขกท เข้าไปอ่านนะครับเเละปฏิบัติตามได้เลย ทําได้ตามที่หลวงพ่อสอน รับรองไม่หลงเเน่ครับ เจริญในธรรมครับ จะเป็นกําลังใจให้นะครับ

วิธีนั่งสมาธิขั้นเบื้องต้นของหลวงพ่อฤาษีลิงดํา

12. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแซวหน่อยครับว่า อเสวนา จ พาลานัง มันหมายความว่า ไม่ควรสนทนากับคนพาล ครับ

13. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009

ครับ ขอบคุณมากครับ รีบไปนิด เลยไม่ได้ดู ที่จริง ผมว่า จะพูดว่า

ขอร่วม เสวนาด้วยคน ประโยคคำมันติดปาก พิมเพลินไป..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2010
  14. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดไปเถอะ จะพูดว่า ขอขี้ด้วยคน ก็ไม่เป็นไร เพราะว่า คนอื่นเขารู้ว่ามันหมายความว่าอะไร

แต่ ให้รู้ความหมายที่แท้จริงเอาไว้

อเสวนา คือ ไม่คบ ไม่เสวนา ไม่คุย

เสวนา คือ คบ เสวนา คุย สนทนาด้วย

15. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ถ้าไม่ก้าวหน้าลองพิจารณาว่า
    1.การใช้ชีวิตที่สำรวม อยู่ในทิศทางของฝ่ายกุศล คือ ทำแล้วสบายใจไม่เบียดเบียนใคร
    ทำแล้วไม่เศร้าหมอง ไม่ขัดคุณธรรมในใจ
    2.ใช้ชีวิตที่สันโดษ วิเวก อยู่กับคนมากเรื่องย่อมมาก เรื่องเขาเรื่องเรา
    3.สนใจศึกษาธรรมะเรื่อยๆ

สังเกตุดูตัวเอง ทุกคนเป้าหมายชีวิตก็หาเงิน มาใช้สอย แล้วก็สร้างตัวตามบรรทัดฐานความสำเร็จตามค่านิยมของสังคมมีกินอิ่ม กินหรู การยอมรับ การนับหน้าถือตา มีเกียรติยศแล้วก็มีความสุข มีเสพกามารมณ์แล้วก็จบท้ายด้วยการตายทุกคน

ถ้าไม่เข้าทางธรรมะความเข้าใจชีวิตเดินผิดทิศเลยเกิดเปล่าตายเปล่าเลย

อนุโมทนา สาธุ ลองพิจารณานะครับ

16. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับผู้ใฝ่ธรรมทุกท่านครับ การฝึกเป็นบันไดก้าวแรกเพื่อมุ่งไปสู่ขั้นที่สองสูงขึ้นไปขั้นสุดท้ายปลายทางคือนิพพานครับผม สู้สู้

17. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
  18. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
  19. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนากับผู้ใฝ่ธรรมทุกท่านครับ

ขอให้มีความเพียรในการแผดเผากิเลสด้วยสติสัมปชัญญะ

มีขันติ อดทน ในการปฏิบัติครับ

20. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53
    โมทนาสาธุกับทุกท่าน

สิ่งใดทำแล้วศรัทธาเพิ่ม ดี ทำให้มาก เช่นสวดมนต์ไหว้พระ หมั่นฟังธรรม ทำบุญทำทาน
    ความตั้งใจในกุศลและเจตนางดเว้นในอกุศลทั้งหลาย ควบคุมตัวเองให้อยู่ในกุศลได้ ควบคุมตัวเองไม่ให้ตกในอกุศลได้ ท่านว่ามีสติ
    ทำให้มากเจริญให้มาก ท่านว่ามีความเพียร
    อยู่ในอารมณ์กุศลด้วยความตั้งมั่นไม่ไหลลงสู่อกุศลธรรมทั้งหลาย มีความตั้งใจมั่นในกุศลเป็นพื้น ท่านว่ามีสมาธิตั้งใจมั่นในอารมณ์ที่ควร
    ไม่กลับมาสู่อกุศลนั้นอีก ด้วยเห็นโทษเห็นภัย เห็นเงื่อนต้นเงื่อนปลาย เหตุและผล ความจริง ไม่เอาไฟเผารนตัวเอง ท่านว่ามีปัญญา

ธรรมทั้งหลายย่อมเกิดแต่เหตุ ดังนั้นสาธุชนทั้งหลายควรหมั่นทำเหตุเหล่านั้นให้ถึงพร้อม เหตุที่พอเหมาะแก่ธรรมทั้งหลายเหล่านั้น ควรพิจารณาด้วยความแยบคาย เพื่อเข้าถึงผลดังนี้

ขอให้ท่านเจริญยิ่งในธรรม
    ขออนุญาติเป็นเพื่อนร่วมเดินทางกับท่านทั้งหลายด้วยคน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2010