อยากขอถามผู้รู้ทั้งหลายช่วยแก้ข้อสงสัยเรื่องการอธิษฐานของหญิงผู้ปรารถนานางแก้ว

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ปัญญาสอน, 6 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ปัญญาสอน

ปัญญาสอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2009
    ถามถึงคนอื่นนะครับไม่ใช่ผม ผมพุทธภูมิครับ มั่นคงไม่เปลี่ยน อย่าเข้าใจผิดนะครับ

อยากทราบว่า ถ้าเวลาคนที่ทำบุญหรือสวดมนต์ไหว้พระ แล้วมีการอธิฐานจิตตลอดเวลาว่า "ขอให้ข้าพเจ้าเกิดเป็นนางแก้วคู่กับคนๆนี้(ชื่อ)ไปตลอดทุกภพทุกชาตินับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป เพื่อสร้างสมบุญบารมีไปด้วยกันจวบจนได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าพระองค์ใดองค์หนึ่งในกาลข้างหน้าที่จะมาถึงและได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติสุดท้ายด้วยกันเทอญ" ย่อมมีผลมากน้อยแค่ไหนครับ ช่วยบอกหน่อยขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2010
  2. ปัญญาสอน

จะมีใคร สามารถตอบคำถามนี้ได้หรือป่าวนะ ช่วยหน่อยเถอะครับ

3. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมถึงอยากเป็นนางแก้วอะครับ
    ท่านเป็นผู้ชายนะครับ เป็นขุนพลแก้ว นายคลังแก้วไม่ดีกว่าหรือ???

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

พูดถึงฝ่ายหญิง ... หรือเปล่า ?

มีผลตามที่จิตอธิษฐานทุกประการครับ ... ถ้าตั้งใจแน่วแน่

การอธิษฐานจิต ก็เหมือนเราโก่งคันธนู เล็งไปที่เป้าหมาย ย่อมถึงจุดกลางเป้าสักครั้งแน่ ๆ

5. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ ผมก็หวั่นว่าเขาอยากเป็นหนะสิครับ - -
    ถ้าไม่ใช่อย่างนั้นก็...เอ่อ ขอโทษจริงๆนะครับ

6. s.orr

s.orr เป็นที่รู้จักกันดี

อธิฐานให้ครองคู่จนนิพพานงั้นหรอคับ

ตัดไม่ขาด จะเข้านิพพานได้อย่างไร

7. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อธิฐานให้ครองคู่จนนิพพานงั้นหรอคับ

ตัดไม่ขาด จะเข้านิพพานได้อย่างไร<!-- google_ad_section_end -->

ตอบ
    พระทศพลเมื่อท่านบรรลุอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว
    ท่านก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ ยังกลับมาสงเคราะห์พระนางพิมพา
    ให้เข้านิพพาไม่ใช่ หรือ คุณ s.orr

ไม่ว่าจะเป็นหญิงเป็นชายได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้า
    พระองค์นั้นแล้ว จะเปลี่ยนตัวก็ไม่ได้แล้ว

จะถอนได้ก็แต่ ผู้ยังไม่เที่ยงแท้ต่อการตรัสรู้

คนเราที่มาคาภพคาชาติ ก็ผู้รู้นี่แหละ

ฆ่าผู้รู้ หมดผู้รู้ ก็หมดเรื่องเท่านั้นเอง<SCRIPT type=text/javascript> <!-- vBulletin.register_control("vB_ProfilefieldEditor", "5"); //--> </SCRIPT>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2010
  8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จริงด้วย .... ตัดออกไปก็ดีน่ะครับ

เจ้าของกระทู้ได้เกิดเป็นนางแก้วแน่ ๆ ครับ

ถ้าคนที่คุณหมายปอง เขายังไม่มีเป้าหมายอื่น

ถ้าคนที่คุณหมายปองเขาเกิดลาพุทธภูมิ ทำไงดี ?

9. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ทำบารมีรองจะขึ้นมาทำหน้าที่แทนคนที่ลาพุทธภูมิไป

แต่นั่นต้องหมายถึงว่า คุณยังไม่ได้รับพุทธพยากรณ์
    จากพระพุทธเจ้าพระองค์ไหนทั้งนั้น ก็จะมีนางที่ทำบารมี
    ร่วมมาไม่แน่นอน แต่อยากจะหนุนใจกลุ่มพุทธภูมิ

ไม่ต้องเสียใจ น้อยเนื้อต่ำใจไปหากคนที่หมายปองเขาเกิดลาพุทธภูมิ

บำเพ็ญไปเถิด ธรรมะก็จะจัดสรรให้เอง

คนเราที่มาคาภพคาชาติ ก็ผู้รู้นี่แหละ

ฆ่าผู้รู้ หมดผู้รู้ ก็หมดเรื่องเท่านั้นเอง
    <SCRIPT type=text/javascript> <!-- vBulletin.register_control("vB_ProfilefieldEditor", "5"); //--> </SCRIPT>

10. ศิษย์ธรรมเทพ

ศิษย์ธรรมเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

การอธิษฐานในลักษณะนี้จะกลายเป็นห่วงผูกรัดให้เนิ่นช้า เพราะการสร้างบารมีเพียงลำำพังในวัฏฏนั้น ยังไม่รู้ว่าจะพลาดพลั้งเมื่อใด หากแต่เอาอีกบุคคลหนึ่งมาผูกรั้งเอาไว้ความพลาดพลั้งยิ่งเกิดขึ้นได้มาก การมุ่งมั่นสร้างบารมีทำไปเถอะหากมีบุเพนิวาสนุสติต่อกัน ท่านย่อมได้สงเคราะห์ต่อผู้ที่เคยผูกพันกันมา เราสงเคราะห์ในขณะที่เราเข้มแข็งหรือว่ายน้ำแข็งแรงดี ย่อมดีกว่ากอดคอกันจมน้ำ
    สาธุ

11. ปัญญาสอน

ผมก็ปรานารถพุทธภมิอยู่แล้วครับ ไม่ได้อยากเป็นนางแก้ว แต่อยากเป็นที่หนึ่งมากกว่าไม่มีสองคือ เป็นพระพูทธเจ้า อยากช่วยเหลือสรรพสัตว์ให้มากที่สุดครับ

ส่วนนางแก้วผมถามถึงคนอื่นครับ ว่าถ้าเค้าอธิฐานสามารถไปกับเราได้ไหม เพื่อช่วยกันสร้างบารมี ตอนสุดท้ายเมื่อบารมีถึงที่สุด ก็ต้องตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า เธอผู้นั้นก็ต้องเข้านิพพานด้วยเช่นกันในชาติสุดท้าย ก็อยากให้เขาพ้นเช่นเดียวกัน แต่ถ้าเขาได้ไปก่อนคือนิพพานก่อนที่ผมจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตก็ตามใจเขาครับ เพราะไม่ได้อยากให้เขาต้องมาเกิดเวียนว่ายเช่นนี้อีกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2010
  12. ปัญญาสอน

ผมว่าตัดขาดครับ เพราะว่าเมื่อบารมีเต็ม และในช่วงก่อนที่เราจะตรัสรู้ จะต้องรู้ในสิ่งต่างๆและหาทางออก เพราะต้องเจอกับความเบื่อหน่าย ความไม่ชอบใจ ความเกิด แก่ เจ็บ ตาย อื่นๆ นำไปสู่หนทางแห่งการค้นหาคำตอบของการพ้นทุกครับ

13. ปัญญาสอน

การที่มีนางแก้วเป็นคู่บุญบารมีก็เพื่อสร้างสมบุญบารมี ในความคิดผมนะครับ คิดว่าการที่มีนางแก้วร่วมกันสร้างมันน่าจะไวกว่า เพราะคนๆเดียวกว่าจะใช้เวลาในการสร้างมันต้องนานไม่ไหวแน่ แต่ถ้าเรามีคู่บุญแล้วช่วยกันทำอานิสงค์ย่อมได้มากกว่า ละเบาแรงไปอีกนิด และเมื่อบำเพ็บบุญบารมีนางแก้วเข้าใจในการบำเพ็ญบุญของเราแล้วโมทนา ย่อมมีผลมากขึ้นไปอีกครับ

14. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009

ได้สิครับ
    แต่ ปัญญา ศรัทธา ศีล ทาน ( พระพุทธเจ้าตรัสเรื่องเจอกันทุกชาติ ) ทุกๆๆชาติที่เจอ ต้องเสมอกัน
    ส่วนผลที่ได้ ได้เจอกันทุกๆๆชาติ
    ถูกผิดแค่ไหนอภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

15. ปัญญาสอน

อนุโมทนาครับ

16. OneHeart

OneHeart เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009

17. ปัญญาสอน

ครับ แต่ถ้ายังไม่ได้รับพุทธพยากรณ์ละครับ คู่จะไม่เปลี่ยนไปหรือ เลยต้องอธิฐานจิตเสริม คิดว่าน่าจะชัวร์กว่าครับ

18. Namushakamunibutsu

ได้ครับผม ^^ ร่วมบารมีไปด้วยกันได้เลยครับ
    อย่ามองว่าเป็นพันธะครับ แต่เป็นการดำเนินในเส้นทางที่งดงามด้วยกันครับ
    ไม่ใช่ว่ายึดติดนะครับ แต่เรียกได้ว่าสายใยบารมีนั้นเชื่อมโยงกัน
    สาธุๆๆครับ

19. ปัญญาสอน

อนุโมทนาครับ

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พุทธภูมิย่อมไม่สนใจในนางแก้วมากกว่าการช่วยคนและสรรพสัตว์(การสร้างบารมี) อิอิ
    เรื่องคู่นั้น เดี๊ยวก็ลงตัวเอง
    สรุปว่านางแก้วคือ คนที่สามารถทนเราได้มากที่สุด