อยากถามเรื่องการเปลี่ยนชื่อครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย saksan43, 11 ธันวาคม 2007.

1. saksan43

saksan43 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    คือ... อยากเปลี่ยนชื่อของตัวเองน่ะครับ อยากทราบความเห็นจากท่านทั้งหลาย ว่า ท่านๆ นั้นให้ความสำคัญกับชื่อมากขนาดไหนครับ และเชื่อหรือไม่ครับว่าเปลี่ยนชื่อแล้วชีวิตจะดีกว่าทีเป็นอยู่นี้

แต่ก่อนผมไม่ค่อยจะเชื่อหรอกครับเรื่องการเปลี่ยนชื่อ แต่แล้วระยะหลังๆ มามีเรื่องให้เข้าปวดหัวอยู่เรื่อยเลย มีอะไรก็เก็บเอาไว้คนเดียว เข้ากับพ่อไม่ค่อยได้มาตั้งแต่เด็กแล้วครับ เลยเหมือนขาดความอบอุ่น จนกระทั่ง ตอนนี้ อายุ 30 แล้ว ทุกอย่างก็ยังเหมือนเดิม

ปัจจุบันนี้ผมทำสังฆทานเป็นปกติอยู่แล้วเดือนละ 2 ชุด และนับถือพระรัตนไตร อยู่แล้วเป็นสรณะครับ แต่ผมก็ยังอยากจะลองเปลี่ยนชื่อของผมอยู่ดีแหละครับ

ขอเป็นความรู้เพื่อการตัดสินใจนะครับ ขอบคุณครับ

2. พระหลวงพ่อ

พระหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมเองเชื่อว่าการเปลี่ยนชื่อคงขจัดอุปสรรคเล็กๆน้อยๆได้ในชีวิต และอย่างน้อยที่สุดก็ทำให้ไม่ต้องกังวลว่าชื่อเราไม่ดีมีตัวกาลกิณีอยู่ แต่ไม่เชื่อว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะดีขึ้นมากมาย ชนิดหน้ามือเป็นหลังมือ พอเปลี่ยนแล้วเงินเดือนหรือรายได้เพิ่มมากขึ้น

จริงๆรอบตัวผมหลายคน เพื่อน ลูกพี่ลูกน้องก็มีคนที่เคยเปลี่ยนชื่อนะครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ชีวิตตามปกติเหมือนทุกวันอยู่ดี ทำงานอยู่ที่เดิม ตำแหน่งเดิมๆครับ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีชื่อไปทับบรรพบุรุษ
    หรือเป็นชื่อที่สูงเกินบุญบารมีตัวเองก็ซวยได้เหมือนกัน
    ลองเปลี่ยนดูก็ได้จ้ะ
    เลือกดูในตำราตั้งชื่อละกัน

4. สตางค์แดง

สตางค์แดง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ "พระพลวงพ่อ" ผมว่าถ้าเราทำดีแล้วทุกอย่างก็น่าจะดีตามด้วย ชื่อนั้นสำคัญไฉน ต่อให้ตั้งชื่ออยู่บนฟ้าแต่การกระทำไม่ได้เรื่องก็คงไม่อาจทำให้ชีวิตดีขึ้นได้หรอกครับ

5. สตางค์แดง

สตางค์แดง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2006
    แต่ก็มีอยู่เรื่องหนึ่งที่ผมไม่เข้าใจ เพราะถ้าหากว่าชื่อนั้นไม่สำคัญทำไมหลวงปู่ฤาษีของเราท่านจึงเปลี่ยนชื่อ เดิมท่านชื่อ "สังเวียน" แต่ท่านเปลี่ยนเป็น "วีระ" ถ้ายังไงก็ลองใช้วิจารณญาณของตัวเองดูก็แล้วกันนะครับ

6. DDS3334

DDS3334 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ถ้าจำไม่ผิดที่ลพ.ท่านเปลี่ยนเนื่องจากชื่อซ้ำครับ แต่เรื่องชื่อลพ.บอกว่าเป็นไปตามสมัยนิยม ในความเห็นของผมถ้าเปลี่ยนแล้วสบายใจก็เปลี่ยนครับ แต่ไม่ทำอะไรชีวิตก็คงไม่ดีขึ้นหรอกครับ อยู่ที่การกระทำของตัวเองและผลบุญที่เราสะสมไว้

7. ้thaitheodore

้thaitheodore Active Member

17 กันยายน 2007
    เกี่ยวกับเรื่องของการเปลี่ยนชื่อ นามสกุลนั้น อาจารย์กิจจา หรือหมอนิดบอกว่า อย่ามัวเสียเวลาไปเปลี่ยนชื่อเลย เพราะชื่อไม่ใช่ตัวกำหนดดวงชะตามนุษย์ เพราะวันเดือนปีเกิดต่างหากที่เป็นตัวบ่งบอกว่าดวงชะตาของท่านจะเป็นอย่างไรในอนาคต ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วดวงดีในโลกนี้ก็ไม่มีขอทาน<o:p></o:p>
    ทั้งยังขอร้องมายังอาจารย์จอมเปลี่ยนชื่อทั้งหลาย โปรดไปศึกษาโหราศาสตร์แขนงใหม่จะดีกว่า ผมกล้าท้าให้มาลองวิชากัน ผมเป็นคนพูดตรงๆบางคนไปเปลี่ยนมาแล้ว 3-4 ชื่อไม่เห็นจะดีขึ้นเลย ส่วนบางคนที่ไปเปลี่นชื่อแล้วบังเอิญดี เป็นเพราะอยู่ในช่วงที่ดวงตกมาหลายปีแล้วกำลังเข้าดวงใหม่ที่ดีเข้าพอดี ก็เลยคิดว่าการเปลี่ยนชื่อแล้วดวงดี<o:p></o:p>
    มันไม่ใช่อย่างนั้นหรอก มาลองให้ผมดูซิ ถ้าคนไหนดวงไม่ดีให้ไปเปลี่ยนชื่อวันละชื่อก็ไม่มีทางดีขึ้นแน่นอน แต่พอถึงปีที่ผมทำนายว่าจะดีขึ้นไม่ต้องไปเปลี่ยนชื่อก็จะต้องดี มันเป็นเรื่องของวัน เดือน ปีเกิดต่างหาก ที่เป็นตัวบ่งบอกถึงดวงชะตา ไม่ใช่การเปลี่ยนชื่อหาไม่แล้วในโลกนี้ก็ไม่มีขอทาน ไม่มีคนเก็บของตามถังขยะ ถ้าเปลี่ยนชื่อแล้วดี จงมีความเชื่อมั่นในตัวเองก่อน สิ่งสำคัญ คือ ความดีต้องสะสม มีบุญใช้ให้เป็น มีเวรใช้ให้หมด แล้วชีวิตก็จะเจริญ<o:p></o:p>

Copy มาให้อ่านครับจากเว็บ www.mornid.com

8. Pimgarn

Pimgarn Active Member

เราก็เป็นคนนึงที่เปลี่ยนชื่อค่ะ มันไม่ได้ดีขึ้นอะไรมากมายเท่าไหร่นะคะ ทุกสิ่งทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับการกระทำค่ะ เรื่องชื่อนี่มันน่าจะเป็นจิตวิทยามากกว่าค่ะ ว่าเราเป็นคนใหม่แล้ว ทำอะไรก็จะระวังตัว แล้วก็คิดแต่สิ่งดีๆค่ะ เลยทำให้รู้สึกว่าดีขึ้น

9. darkphoenix

darkphoenix เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยตามนี้
    แต่ผมก็อยากเปลี่ยนชื่อ อิอิอิ