อยากปฏิบัติ...แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชวัลวิทย์พัทยา, 22 มีนาคม 2008.

1. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งรู้จักหลวงพ่อฤาษีฯ อยากปฏิบัติ แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ จริง ๆแล้วผมไม่รู้จักหลวงพ่อหลอกครับ และก็ไม่เคยสนจัยจะอยากรู้ด้วย เคยได้ยินแต่ชื่อท่านครับ
    มีอยู่คืนนึงผมหลับฝันไปเห็นหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวา จ.สิงฆ์บุรี ท่านมารถตู้พอลงมาจากรถตู้ ท่านเดินมาที่ห้องพักผม โดยในฝันเห็นท่านตั้งแต่ลงจากรถตู้จนท่านขึ้นมาถึงห้องนั่งบนเตียงที่ผมนอน ผมลงมานั่งที่พื้นท่านเทศน์สักพัก จำได้ว่าหลวงพ่อจรัล บอกว่าอาตมาลากลับก่อน ในใจผมตอนนั้นผมอยากทำบุญกะท่านมาก ๆ พอวันรุ่งขึ้นผมไปบ้านเพื่อน พอดีเพื่อนเป็นร่างทรง ปกติเขาจะเปิดตำหนักช่วยคนที่ต้องการให้ช่วยครับ ผมไปเที่ยวบ้านเขา ผมเลยให้ดูดวงให้ครับ เขาก็ดูไพ่ยิปซีให้(แต่ไม่ได้เข้าทรงนะครับ ตอนนนั้น) ดูไปสักพักเพื่อนผมก็หลับตา เหมือนจะเข้าสมาธิคับ แล้วลืมตาพูดขึ้นมาว่า "เราเพ่งดูนายด้วยสมาธิ เห็นภาพพระ 2 รูปนะที่เราเห็นเป็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงพ่อจรัล ที่สิงห์บุรีนะ ด้วยสมาธิบอกว่า มีความเกี่ยวพันกัน หรืออาจจะเป็นญาติกันอะไรสักอย่างนะ " อันนี้จริงหรือโม้ผมก้อไม่รู้ครับ ตั้งแต่นั้นมาผมก็เริ่มหารูปท่าน หาข้อมูลเกี่ยวกับท่าน อยากจะปฎิบัติ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร อยากได้หนังสือของหลวงพ่อฤาษี ที่ท่านเขียนไว้ทุก ๆเล่มเลย ยิ่งเก่า ๆยิ่งดีครับ และอยากได้ซีดี แต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร ไม่รู้จะถามใคร ตอนนี้ผมเริ่มถือศีล 5 สวดมนต์ภาวนาทุก ๆ วัน จะทำให้ครบ ทาน ศีล ภาวนา ครับ
    ขอทุกท่านที่รู้แล้วมีจิตกุศล แนะนำด้วยครับ หรือมีญาณ เพ่งจิตตรวจดูให้ผมด้วยครับ

อนุโมทนากุศล

*** ขอบารมีหลวงพ่อฤาษีฯ และพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ดลจิตดลใจให้ผู้รู้ช่วยเหลือแนะนำลูก จนสามารถสำเร็จได้โดยง่ายด้วยเทอญ สาธุ****

<!-- / message --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2008
  2. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมขอแนะนำให้คุณฝึกจับภาพพระไปพลางๆก่อนนะครับ จะเป็นภาพพระพุทธชินราชหรือ
    พระวิสุทธิเทพก็ได้ เมื่อฝึกจนพอจะจำภาพพระได้แล้ว ลืมตาก็นึกได้ หลับตาก็นึกได้ แล้ว
    ลองฝึกแยกภาพพระเป็น 4 องค์ ขอบารมีท่านให้ท่านแยกไปอยู่ด้านซ้าย ขวา หน้า หลัง
    ของตัวเรา แล้วนึกกราบท่านเหมือนกับเวลาที่เราไปกราบพระที่วัด ลองฝึกดูนะครับ เมื่อ
    เริ่มคล่องขึ้นแล้ว ค่อยหาเวลาไปฝึกที่บ้านสายลม หรือวัดท่าซุงดูครับ

3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็ที่ทำอยู่

(*)

[​IMG][​IMG]การที่คุณได้ดำเนินมา พยายามขนขวายศึกษาธรรม ได้รักษาศีล สวดมนต์ภาวนาบูชารูปท่านก็นับว่าเป็นศิษย์ชั้นดีระดับหนึ่ง หากจะเลื่อนชั้นเป็นศิษย์เอกก็หมั่นพิจารณาธรรมที่ปรากฏ ให้เห็น (*) ทุกข์ (*)เห็นความที่มันไม่เที่ยง (*)เห็นความดับสลายไม่มีตัวตนแท้ จนทำลายสังโยชน์เครื่องร้อยรัด 10ประการ ลงได้เป็นข้อ ๆ ด้วย[​IMG]1.รักศีล5ยิ่งชีวิต [​IMG]2.เคารพพระรัตนตรัยมั่นคง[​IMG]3.ไม่มัวเมาในชีวิตความเกิดความตายด้วยความประมาท เป็นเบื่องต้น [​IMG]ได้ชื่อว่าศิษย์ดีมีอาจารย์

เจริญพร
    พระ12

4. อนูดิน

อนูดิน เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ให้่ดูลมหายใจเข้าออกไปด้วยครับ
    หายใจเข้า ก็รู้ว่าหายใจเข้า หายใจออกก็รู้ว่าหายใจออก
    ถ้าสายหลวงพ่อจรัญฯท่านให้รู้ลมหายใจที่ท้องพองก็หายใจเข้า
    ท้องยุบก็หายใจออก อย่าบังคับลมหายใจ ถ้ามันบังคับโดยที่เราไม่รู้สึกตัว
    ให้จับภาพพระ ลองโหลดสติปัฐฐานสี่ในเว็ปนี้ดู ถ้าสายหลวงพ่อจรัญฯท่านจะเริ่มที่กายานุปปัสสนา รู้การกระทำ
    ทำอะไรก็รู้อยู่ ว่าทำสิ่งนั้น แต่ว่าอานาปานุสสติสามารถควบได้กับกรรมฐานทุกกอง (ถ้าสติปัฐฐานสี่ก็อานาปานาบรรพก็ควบได้กับสติปัฐฐานทุกบรรพได้เหมือนกัน)
    ถ้าควบลมหายใจจะได้ของแถมคือจิตจะทรงตัว อารมณ์ใจจะละเอียดขึ้นหรือ
    ละเอียดกว่าไม่ได้รู้ลม ดังที่โบราณาจารณ์กล่่าวไว้ว่า ศีลทำให้เกิดสมาธิ หรือและภาวนา(ที่นี้คือดูลมภาวนาว่ายุบหนอพองหนอ)ทำให้เกิดสมาธิ สมาธิทำให้เกิดปัญญา
    แล้วน้ิอมนำปัญญาไปพิจารณาธรรมเพื่อตัดกิเลส
    ทำบ่อยๆทำเรื่อยๆ ผลจะเกิดขึ้นเอง เหมือนปลูกข้าวขยันรดน้ำพรวนดิน
    แม้ไม่คิดอยากได้เมล็ดข้าว อย่างไรเสียยังไงก็ต้ิองได้เมล็ดข้าวสักวัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2008
  5. theexcaribur

theexcaribur เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมเกรงว่าท่านเจ้าของกระทู้เพิ่งเริ่มปฏิบัติ จึงไม่ได้แนะนำมาก ให้ปฏิบัติสิ่งที่ทำได้ง่ายไปก่อน
    แต่ก็ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

6. อนูดิน

1 ก็ที่บอกไปทั้งหมด สรุปให้ทำแค่ ดูลมหายใจเข้าออก(ยุบหนอพองหนอ)
    กับพยายามรู้อยู่เสมอว่ากำลังทำอะไรอยู่ ขณะทำการงานนั้นๆทำด้วยอาการ
    อย่างไร รู้อาการได้มั่งไม่ได้มั่งไม่เป็นไรพยายามทำไป แต่รู้ลมหายใจพร้อม
    ภาวนายุบหนอพองหนอ ต้องทำให้ได้้ต่อเนื่องตลอดทั้งวัน

2 แล้วก็อย่าลืมรักษาศีลให้บริสุทธิ์ จะเริ่มละทีละข้อก็ได้ ให้ตั้งใจไว้ว่า
    จากเวลาเท่านั้นถึงเวลาเท่านี้ในทุกๆวันฉันจะถือศีลให้บริสุทธ์

7. อนูดิน

วันหนึ่้งๆสักห้านาทีสิบนาที เมื่อมั่นใจแล้วว่าในเวลาที่กำหนดศีลบริสุทธ์จนชิน แล้วค่อยๆเพิ่มระยะเวลาให้เป็นชั่วโมง
    แล้วค่อยๆเพิ่มระยะเวลาให้นานขึ้นไปเรื่อยๆ

8. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี