อยากให้ช่วยกันตรวจสอบ

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย boriphat, 3 กุมภาพันธ์ 2011.

1. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อครู่นี้เอง มีพระรูปหนึ่งเดินเข้ามาในร้าน อยู่ดีๆก็ยื่นซองขาวให้ "บอกบุญ"
    ผมบอกว่าให้ท่านกลับมาเก็บ แกก็บอกว่า จะรอเอา
    เพราะ ไม่ได้เดินกลับมาทางเดิมแล้ว
    บอกตามตรง ผมอยู่ ลำปาง พระมารูปเดียว จากยโสธรจริงไหมไม่มีใครทราบ
    แต่พบลักษณะนี้เหมือนกันเปี๊ยบ ในกระทู้พันทิป

PANTIP.COM : Y10165038 ����ٻ˹�� ��÷����ҧ�ä�Ѻ []

ผมใส่ซองทำบุญไปแล้ว เพราะ ไม่รู้จะปฏิเสธท่านอย่างไร...

ถ้าวัดนี้อยู่ระหว่างการก่อสร้างจริง ขอให้บุญนี้จงเผื่อแผ่แก่ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้....
    แต่ถ้าหากไม่จริง ผมคิดว่า เราควรเป็นหูเป็นตาร่วมกัน พระพุทธศาสนาจะได้ดำรงอยู่สืบไป ชั่วลูก ชั่วหลาน...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      45.6 KB
      เปิดดู:
      650
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กุมภาพันธ์ 2011
  2. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าวล่าสุด ผมได้โทรหา พระครูนิมิตธรรมปภากร วัดธรรมนิมต เจ้าคณะตำบลเดิด-ดู่ทุ่งเขต ๒ ท่านยืนยันว่า วัดดังกล่าว มีพระจำพรรษาเพียง 2 รูป ส่วนเรื่องศาลาการเปรียญสร้างจริง แต่การเรี่ยไร ไม่น่าจะจริง....ตามใบแนบ บอกว่า จะมีงานวันที่ 28 ก.พ.54 แต่ทางเจ้าคณะไม่ได้รับแจ้งแต่อย่างใดครับ...หากมีข้อมูลเพิ่มเติม จะแจ้งให้ทราบต่อไป
    ท่านใดพบเห็นพฤติกรรมดังกล่าว ช่วยแจ้ง 191 เพื่อตรวจสอบอีกครั้งหนึ่ง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2011
  3. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทากับ เจ้าของกระทุ้นะครับ เป็นการดีแล้วที่จะได้ช่วยกันตรวจสอบต่อไป หากจริงก็ขออนุโมทนา หากไม่จริงก็จะได้แก้ไขต่อไปครับ

4. bennynaja

bennynaja เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนายิ่งๆคะ หากการกระทำเช่นนั้นเป้นการต้มตุ๋นช่างเป็นความเสื่อมต่อพระพุทธศาสนายิ่งคะ

5. ICDS

ICDS เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    ช่วยกันคิด ช่วยกันทำ ช่วยกันสร้าง (พระพุทธศาสนา)และช่วยกันเป็นหูเป็นตาครับ ดีกว่าปล่อยปะละเลย
    ของผมเคยเจอแบบว่าพระเดินมาอยู่ๆ ก็มาขอขึ้นรถยนต์บอกว่าจะไปทางโน้นโยมช่วยไปส่งหน่อย แต่....กลับเลือกขึ้นรถยนต์ที่มีผู้หญิงขับมาคนเดียวด้วย แล้วทำไมไม่ยอมไปขึ้นรถที่ผู้ชายขับมาก็ไม่รู้ ตอนนั้นมีรถมากมายหลายคันซะด้วย
    ผมเคยเห็นเหตุการณ์ด้วยตัวเองมาแล้ว อีกไม่นานก็มีเพื่อนผู้หญิงมาเล่าให้ฟังทำนองเดียวกันด้วย (เราก็ไม่อยากว่าให้ใครหรอกครับ แต่อยากให้เพื่อนๆ ช่วยกันเป็นหูเป็นตา เพื่อความถูกต้องและความยั่งยืนของพระพุทธศาสนาเราเอง)

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงจะลองขอให้ผู้เกี่ยวข้องช่วยตรวจสอบดูนะคะ

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความจริงถ้าเรื่ยรายอย่างนี้แจ้งเจ้าคณะในเขตพื้นที่ได้เลยครับ.....

เพราะการเรื่ยรายนอกเขตพื้นที่นั้น....จะต้องทำเรื่องและขออนุญาติ...กับเจ้าคณะในเขตนั้นๆก่อนถึงจะทำได้ครับ(หากใช้แบบลำโพงประกาศนี่ต้องทำเรื่องที่เทศบาลด้วยครับ)....ถ้าไม่ทำถือว่าทำผิดกฏคณะสงฆ์.....จำไม่ผิดเงินที่ได้ทั้งหมด...สามารถริบเข้าคณะสงฆ์ในเขตนั้นๆได้เลย.....ถ้ามีเวลาลองไปถามเจ้าคณะอำเภอดูนะครับ....ผมเคยได้ยินมาอย่างนี้....

8. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีพี่บอกพี่มีน้องบอกน้องนะครับ....สงฆ์ทำอย่างนี้ไม่ได้ผิดวินัยสงฆ์ครับ....เพราะพระพุทธเจ้าท่านทรงบัญญัติ..ห้ามอยู่กับมาตุคามสองต่อสอง....

ไม่รับขึ้นรถไม่บาปครับ.....

9. เพชรกร

เพชรกร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผิดพระวินัยครับไม่ต้องสนใจเพราะไม่ใช่พระ
    มีอยู่ครั้งหนึ่งผมขับรถในลำปางเห็นสมมติสงฆ์2คนโบกรถผมก็จอดรับไปส่งที่หมายพอจะลงเค้าบอกบุญขอเงิน ผมเดินลงจากรถเเละเปิดประตูหลังที่สมมติสงฆ์นั่งอยู่เเล้วผมก็................. อย่าหาว่าโหดเลยครับเพราะพวกนี้ถ้าไม่โหดก็จะทำอีกวันหลังเค้าจะไม่กล้าถึงกล้าก็ไม่ด้านมาก
    สรุปเเล้วเพิ่งเปิดเจอเเก๊งค์พระปลอมโบกรถหากินจนเป็นข่าว

10. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดี ช่วยกันระวังนะครับ:cool: