อาการแปลกขณะทำสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย วางก็จบ, 19 สิงหาคม 2011.

1. วางก็จบ

วางก็จบ สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2011
    บางคนที่นั่งสมาธิไปได้สักพักก็จะมีอาการแปลกออกมาว่า "นี่มันอะไรกันเนี่ย"
    ผมก็เป็นเช่นกับครับ จึงขอถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยน่ะครับ คือระหว่างที่ผมนั่งสมาธิจะมีอาการเหมือนมีดวงอะไรไม่ทราบมายุบๆพองๆที่มือทั้ง2ข้าง ทุกครั้งทีึ่มีสมาธิ มีสติกับลมหายใจ(แต่ผมไม่ท่อง พุท-โธน่ะครับ) หรือ จะนึกให้มีก็มีมาเลยครับ ไม่ว่าจะนั่ง นอน หร์อกำลังพิมพ์อยู่ตอนนี้ และบางครั้งที่นั่งสมาธิ ผมรู้สึกว่า วิญญาณของผมถูกกระชากอย่างแรง มีทั้งดึงขึ้น และไปข้างหน้าด้วยครับ อาการเช่นนี้คืออะไร เป็นการเพ่งจิตหรือเปล่า แล้วผมควรทำอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยนะครับ ของคุณมากครับ

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ผู้ปฏิบัติกรรมฐานหรือจะเรียกว่าทำสมาธิก็ตาม แล้วสิ่งที่ปรากฏขณะทำขณะฝึกจิตนั้น มีหลากหลายให้เรียนรู้ ดูตัวอย่างที่นี่

สภาวธรรม

หน้าที่ของโยคาวจรได้แก่ กำหนดรู้สภาวธรรมที่ปรากฏละขณะๆ แล้วจะรู้ว่าต้นเหตุมาจากอะไร หากไม่กำหนดรู้ตามดูให้ทัน ก็จะสงสัยไม่รู้จบ