อานิสงค์บทแผ่เมตตา

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย itsun, 22 มิถุนายน 2011.

1. itsun

itsun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวดมนต์ทุกบทแต่มีบทหนึ่งซึ่งเห็นผลทันตาเลยคือบทแผ่เมตตาคือว่าตอนนั้นผมไปเอาของกับเพื่อนเพราะทุกวันมันจะไปคนเดียวแต่คืนนั้นผมเข้ากะดึกเลยต้องไปเป็นเพื่อนมันมันก็บอกว่าหมาดุไล่ขับมันทุกวัน พอดีวันนั้นผมดันเข้าดึกตรงกับมันเปะเลยมันเลยชวนผมไป ต้องผ่านฝูงเจ้าถิ่น ถึง 5-6 ด่าน ด่านแรกมันขับเลย พอใกล้ด่าน 2 ก็ลองสวดคาถา สุนักขัดตัง ผมก็นึกในใจว่าบทนี้อาจทำให้หมาเจ้าถิ่นเขากลัว เลยเปลี่ยนเป็นแผ่เมตตาไปแทน แต่ปาฏิหารย์ในบทแผ่เมตตาหรือจังหวะหมาเจ้าถิ่นเขาใจดีหรือยังไงไม่ทราบ ตั้งแต่ด่าน 2 ถึงด่านสุดท้าย หมาเจ้าถิ่นเขาไม่เห่าไม่ขับเลย ถึงเวลากลับเขาก็ไม่เห่าไม่ขับ สักด่านเลยจนเพื่อนของผมมันก็สงสัย แต่ผมถือว่าเป็นเพราะบทแผ่เมตตานี่แหละที่ช่วยให้ หมาเจ้าถิ่นเขารู้ว่าเราไม่มีเจตนาร้ายอะไร นี่แหละครับ ประสบการณ์ของผม ที่สวดปุ๊บเห็นผลปั๊บ แต่คาถาเมตตามหาเสน่ห์ต้องใช้หลายวันน้อยสุด 3 วันเห็นผล