อ่านซะ...แล้วทำใจด้วย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย toodtoo555, 11 พฤศจิกายน 2012.

1. toodtoo555

toodtoo555 Active Member

22 กันยายน 2012
    ผมอยากรู้ว่าที่ท่านมาท่องเว็บนี้ต้องการอะไรกันครับ ถ้าท่านต้องการความรู้เรื่องพระเครื่องของท่านว่าเก๊หรือแท้ หรือแค่นำมาโชว์เพื่อเป็นวิทยาทานกับท่านอื่น หรือสอบถามชื่อพระ,วัดอะไร,รุ่นใหน หากผู้ถาม ถามโดยสุจริตใจ ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง ผมคิดว่าท่านผู้รู้หลายท่านพร้อมและยินดีที่ตอบทุกคำถามของท่านด้วยความเต็มใจ แต่หลายท่านรับไม่ได้กับคำตอบเรื่อง เก๊+ผิดพิมพ์+ไม่แท้ ออกมาโวยวายว่าพระของปู่ผมได้มากับมือหรือพระของพ่อผมเป็นคนขุดกรุเองกับมือ แล้วเอ็งว่าเก๊ได้อย่างไร ท่านลองคิดสิครับว่าจากเวลาที่ปู่+พ่อ ของท่านครอบครองพระอยู่ไม่ได้โดนสับเปลี่ยนโดยใครก็ไม่รู้ซึ่งอาจเกิดขึ้นตอนใดก็ได้ ผมอยากให้ท่านที่ตั้งกระทู้สอบถามพระเรื่องเก๊หรือแท้เผื่อใจไว้บ้างนะครับพระของท่านอาจจะแท้แต่จากการถ่ายรูปอาจทำให้สีของพระเปลี่ยนไปได้ จะทำให้การพิจารณาผิดพลาดได้ แต่ท่านก็อย่าไปเชื่อผู้ตอบกระทู้ของท่านซะทีเดียว ลองไปแห่ขายที่สนามพระต่างๆที่อยู่ใกล้ นั่นล่ะครับจบ การที่ท่านทำใจเผื่อไว้มันดีกับท่านเองนะครับ เว็บนี้คนเก่งเรื่องพระเยอะมากนะครับ จากที่ตามอ่านกระทู้เก่าๆและแต่ละท่านเก่งไปคนละแบบ ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยได้เห็นท่านเหล่านี้มาตอบเรื่องพระเครื่องให้กับสมาชิกเท่าใดนัก เนื่องจากหลายกระทู้ที่ติดตามอ่านท่านผู้รู้หลายท่านตัดพ้อเรื่องนี้เสมอ ท่านเสียสละเวลาใช้ความรู้ของท่านช่วยตอบปัญหาเรื่องพระโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ฉนั้นท่านทั้งหลายช่วยกันรักษาเว็บพลังจิต(วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง)ของเราให้อยู่ไปนานๆด้วยการรักษาน้ำใจกันไว้ และวิธีสุดท้าย หากท่านคิดว่้าพระท่านแท้100% ก็ไม่ต้องมาถามทางเว็บและสักวันท่านจะทราบว่าแท้คนเดียวกับแท้สากลมันแตกต่างกันนะครับ

2. Sethawat

Sethawat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอมอบรางวัลโนเบลให้ท่านtoodtoo555ครับ 55555+ ถูกใจจริงๆ

3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    เข้าท่า เข้าท่า เสียอย่างเดียวบ่นน้อยไปหน่อย ต้องใส่อีกชุดใหญ่ ใหญ่ครับ

4. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับท่านตุ๊ดตู่(ไม่รู้ผมเรียกชื่อถูกหรือไม่)ถ้าคิดว่าแท้ไม่ต้องเอามาถามครับเลี่ยมทองฝังเพชรขึ้นคอไปเล้ยยยยย:cool::cool::cool:

5. ภิกษุสังโฆ

ภิกษุสังโฆ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    ช่วงนี้มีคนของขึ้นเยอะเนอะ

6. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    อ่านแล้วจำไว้ด้วยนะ พวกใจมด ใจปลาซิว ทั้งหลาย ถ้าใจไม่กว้างอย่าได้นำพระมาลงถามพี่ๆเขา ทำให้พี่ๆที่เก่งหายหน้าไปหมด เพราะหมดกำลังใจ เขาดูให้ฟรีๆยังเรื่องมากอีก จำไว้เน้อ แล้วพยายามปรับปรุงตัว ไม่อย่างนั้น คนเก่งหายหมดแน่ คงเหลือแต่ คน โหล๊ยท้วย :'(พิมพ์ไปก็สงสารตัวเอง

7. Sethawat

ยังดีนะห้องร้อยปีผมพระไม่เก่ามาก ประวัติก็ยังสืบพอได้อยู่ ไม่งั้นผมคงปวดหัวน่าดู 555+ ใครชอบสมเด็จจริงๆเก็บตังซื้อร้อยปี ร้อยแปดปี ร้อยสิบแปดปีซักองค์ดีกว่ามั๊งครับท่าน ท่านไปจับพระปลอมองค์ละร้อยสิบองค์ ท่านก็ได้ร้อยสิบแปดปีสวยๆขึ้นคอแล้วครับองค์นึง เก็บไปอีกสองสามปีท่านอย่างเปลี่ยนเอาไปปล่อยต่อท่านก็อาจจะได้กำไรนิดหน่อย อย่างแย่ก็เท่าทุนแต่ยังได้เงินคืนนะครับ หัดจากของง่ายไปของยากครับ อันนี้ที่บอกไม่ใช่เพราะขายนะครับ เพราะที่ขายนี่ก็เพราะเยอะจัดเก็บไม่ไหว คัดออกบ้าง หลักการเดียวกันล่ะครับเช่นหลวงพ่อเงินบางคลานรุ่นเก่าท่านอาจจะดูไม่เป็น ก็คิดซะว่าท่านจับเก๊ไปเก๊มาซักสิบองค์ ท่านก็น่าจะได้รุ่นช้างคู่สวยๆแล้วซักองค์ ชีวิตมันก็เป็นเช่นนี้แล ไม่เริ่มจากง่ายไปยาก แล้วท่านจะผ่านด่านได้อย่างไร ตำรามีก็ดูบ้าง ออกสนามจริงบ้าง หาของจริงไว้ดูบ้าง ผสมๆกันครับถึงจะเรียกว่าเรียนรู้ ท่านอ่านแต่ตำราไม่ดูของจริง ขนาดเท่าของจริงท่านเคยเห็นไหม ท่านไม่เคยเดินสนามท่านจะรู้ไหมของปลอมเค้าไปถึงไหนกันแล้ว ท่านไม่มีองค์จริงท่านศึกษาแต่ภาพจากหนังสือ ท่านจะดูได้อย่างไรว่าเนื้อมีมวลสารอะไร อันที่จริงเป็นแบบไหน รอยตัด เนื้อ พิมพ์ เป็นอย่างไร ไปลองคิดดูครับ จาก เศรษฐวรรธผู้หวังดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2012
  8. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    นานาจิตตังครับ บางคนตั้งธงไว้แล้วของตรูแท้ชัวร์ แต่อยากนำเสนอและต้องการคำชมแท้ตาเปล่า สวยงามขั้นเทพ แต่จริงๆพระเก๊อนุบาล หรือเก๊ระยะ5เมตร(จะบอกว่า100ม.ก็เกินไปอิๆ) คนเก่าๆหลายๆท่านก็คงเข้าเนื้อ เซ็งเป็ดเลิกตอบดีกว่า ตอบดีเสมอตัว(ได้อนุโมทนา1ครั้ง) ตอบความจริงถูกด่าอีกตะหาก

9. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    %%% มุขนี้ผมใช้บ่อย กะพักพวกกันที่ไม่เชื่อ เลยให้ไปเลื่ยมทองขึ้นคอซะ หลังๆถอดทองออกหลายองค์แล้ว แต่วันก่อนยังเห็นอยู่อีกองค์ เลี่ยมทองซะเบ้อเริ่ม อีกหน่อยก็รู้เอง

10. toodtoo555

555ขอออกตัวก่อนนะครับว่าที่ผมตั้งทู้นี้ผมไม่ได้หวังได้รางวัลใดๆทั้งสิ้น เพียงเพราะผมหวังประโยชน์ส่วนตัวน่ะครับ(555 งง ปล่าวครับ) เรื่องของเรื่องหลังจากพ่อผมเสียชีวิตท่านได้เหลือพระเครื่องไว้ให้ผมประมาณ300-400องค์เก๊-แท้ปะปนกัน บางองค์ศึกษาทางเน็ตได้บ้างหรือถามเพื่อนฝูงของผมที่พอมีความรู้งูๆปลาๆพอทราบได้เป็นบางอย่างหรือบางองค์มีชื่อบอก แต่บางอย่างหาไม่เจอไม่เคยเห็นหรือเห็นแล้วไม่ทราบว่าเก๊หรือแท้ เลยต้องมาพึ่งพาชาวเว็บเผื่อจะได้คำตอบที่ถูกทาง ไม่หลงแท้คนเดียว ใหม่ๆนะครับหลายครั้งที่ผมนึกเคืองที่มีคนมาว่าพระผมไม่ดี-พระผมไม่แท้ คุณเกิดทันรึ แต่พอมานั่งคิดและพิจารณาแล้วเลยคิดย้อนถอยหลังไปทบทวนว่า ถ้าพระเราแท้ใครจะกล้าสวดพระของเราเพราะมันจะเป็นผลร้ายกับคนตอบเอง และถ้าเขาตอบว่าแท้เขาจะได้อะไร ก็แค่คำขอบคุณเท่านั้น ผมเลยเปลี่ยนความคิดเสียใหม่ กลับมาอ่าน กลับมาดูรูปประกอบต่างๆ อ่านธรรมชาติพระให้ได้เท่านี้ท่านก็จะดีขึ้นอีกระดับหนึ่งแล้วครับ ที่สำคัญที่สุดท่านต้องเปิดใจให้กว้างมากที่สุดพร้อมที่จะผิดหวังอยู่เสมอ 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2012
  11. 24hrs

24hrs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    ยอดเยี่ยม และเยี่ยมยอด ลองนึกดู ถ้าเว็บนี้ไม่มี อาจารย์ใหญ่ stoes, อาจารย์ใหญ่น้าต๋อย ท่านอาจารย์ ทรงกลด ท่าน ศนิวาร ท่าน sethawat ท่านคนปั้นพระ และอีกหลายท่านที่มิได้เอ่ยนาม ที่เสียสละเวลามาตอบ ยอดคนเข้าดูคงไม่มากมายขนาดนี้ ถ้าขาดท่านเหล่านี้ไป นึกดูว่าอะไรจะเกิดขึ้น และท่านทั้งหลายก็คงไม่อยากให้เหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้น จริงไม๊ครับ

12. megarich

megarich Active Member

15 สิงหาคม 2012
    ถ้าให้เดา องค์ที่เพื่อพี่ขึ้นคอ ต้องเป็นสมเด็จ ว..............า หรือเปล่าครับ

13. ole77

ole77 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2012
    ป๋าชัยมารยา ด้วยครับ...Play maker ตัวสำคัญ:cool::cool::cool:

14. 24hrs

แฮ่ แฮ่......กำลังลุ้นฟุตซอลไทยอยู่ ลืม ครูผู้ปกครอง ท่าน ชัย ไปได้ โอ้ย ไทยโดนซะแล้ว

15. Sethawat

ขานั้นนี่จะลืมเค้าไม่ได้เลยนะท่าน24hr ไม่งั้นสงสัยแฟนๆสมเด็จจะออกมาก่อม๊อบเดินสนาม ปิดสนามบิน ยิงM-79 แฟนคลับลุงชัยนี่มีไม่น้อยเลยทีเดียว 555+

16. toodtoo555

555ขออภัย....เหตุที่ไม่เอ่ยนาม เพราะผมไม่ต้องการเกี่ยวข้องกับตัวบุคคล เพราะจะทำให้เกิดข้อครหาว่าเอนเอียงกับตัวบุคคล 555 อิ อิ

17. 24hrs

อ้าวๆ..... ท่านชัย จะไปไหนครับ...... เนี่ย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      316.4 KB
      เปิดดู:
      72
  18. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    555555ว่ากันไปครับท่าน...ไม่มีใครลำเอียงหรอกครับถ้าท่านยืนอยู่บนเหตุและผล...ผมตอบโจทษย์ให้ทุกคนผมทำการบ้านให้ทุกครั้งไม่ว่าจะดึงภาพของผู้ถามที่มืดหรือมัวต้องเอาไปทำการบ้านให้ชัดก่อนแล้วนั่งดู..ว่าเก๊หรือแท้..ถ้าดูแล้วแท้..ตอบง่ายเพราะพระผ่านตามาเยอะ..แต่เวลาดูเก๊นี่ดิ..ต้องหาหลักฐานมามัดพยาน..ต้องค้นหาต้อง..คุ้ยหาภาพแท้มาแล้วทำการเปรียบเทียบให้ทุกครั้ง...ก่อนตอบเสมอถ้าท่านสังเกตุ..ผมนะ..แล้วพอตอบไปก็มีคนบางจำพวกที่ไม่ทำการบ้านห่าอะไรเลยเข้ามาสวน..ว่าเกิดทันเหรอ..อย่างงู้นอย่างงี้แนะนำให้ไปดูที่ห้องสมุทรมั่ง555ไร้สาระ..อย่าว่าแต่ห้องสมุทรเลย..ถ้าอยากรู้..มหาสมุทร...ผมก็ต้องดำไปค้นหาให้ได้..พอบอกว่าสากลเล่นอย่างนี้มันก็มาถามอีกว่าสากลคืออะไร..55555ผมขี้เกียจพิมพ์อะนะเอาว่า...ไม่ได้หวังให้ใครมาขอบคุณ..และก็ไม่ได้ต้องการให้ใครมาพูดพล่อยๆ..แบบไม่มีสาระ..ในเนทมันแค่พิมพ์..อยากรู้จริงๆอยู่ต่อหน้ากันมันกล้ากวนผมแล้วผมนิ่งเฉย..ผมจะกราบตีน..มันให้ทุกท่าน..สาสมซะ..แต่ไม่ใช่คนชื่อ..ชัยมารยา..หรอกครับท่านทั้งหลาย555555

19. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ผมเป็นสมาชิกเว็บนี้ก็ ไม่นาน แต่ผมรู้สึกว่า พี่เก่ง ๆ ค่อย ๆ หายไป หายไป ครับ

20. piyaroek

piyaroek สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2012
    เรียนพี่ๆท่านทั้งหลาย ทั้งผู้ที่มีความชำนาญและผู้ที่มีประสบการณ์ ผมเป็นผู้หนึ่งที่ยังมีความรู้น้อยนิดในเรื่องนี้ และก็พยายามจะศึกษาจากพี่ทั้งหลาย และผมก็เป็นผู้หนึ่งที่ถูกหลอกมาจากพวเซียนๆทั้งหลาย( ผมหมายถึงคนที่ไปจับพระและหลอกว่าแก็แต่ขอเช่าในราคาถูกๆ) และผมคิดว่าหลานๆคนก็คงจะพบเจอในสิ่งเดียวกันที่ผมประสบมา แต่พอผมมาศึกษาในเว็บนี้ จึงได้พบว่าพ่ีหลายคนมีความประสงค์ดีและทุกคนต้องการถ่ายทอดแต่สิีงที่ดีๆให้ ดังนั้นผมจึงหวังว่าพี่ๆคงจะเห็นใจและอนุเคราะห์ให้ความรู้แก่น้องๆที่มีความสนใจและอยากจะใด้ความรู้จากพ่ีทั้งหลายนะครับ