เขาว่าชาติภพไม่มีจริงผมไม่รู้เถียงเขาไม่ได้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kk008, 13 กุมภาพันธ์ 2007.

1. kk008

kk008 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เรื่องเป็นงี้ครับ..

ตอนผมอยู่ปี3 ของมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ได้มีโอกาสไป อบรมหลักการดำเนินชีวิต จาก worldcarp ประเทศไทย (http://www.worldcarp.or.th/)

ซึ่งรุ่นพี่เป็นผู้แนะนำ ผมชอบอบรมอยู่แล้วอะครับก็เลยใจอ่อน พี่แกตื้อทุกวันบอกว่า มีประโยชน์มาก ต้องไปๆ ก็เลยไป หลักสูตร 7 วันอะครับ

- - เอาย่อๆเลยนะครับ - - อันนี้อ่านเพื่อความเข้าใจในลัทธิเค้านะคับ

คือ ดู ๆ แล้วเค้ากะสอนศาสนาใหม่คับ โดย นาย ซัน เมียง มูน ชาวเกาหลี
    เป็นผู้ก่อตั้ง ความว่า ....

พระเจ้าได้สร้าง มนุษย์ชาย หญิง ขึ้นมาเพื่อเป็นตัวแทนความรักของพระองค์

(พระเจ้ามีลักษณะเป็นแก่นสาร แห่งความรัก เป็นเจ้าแห่งหลักการ คือ ทำอะไร ตามเหตุผล และเป็นระบบ จึงสร้างโลกมาอย่างเป็นระบบ แบบแผน)

พระองค์หวังให้ 2คนนี้ (อาดัม และ อีวา) รักกันและแต่งงานกันในเวลาที่
    เหมาะสม โดยจัด ทูตสวรรค์ ให้เป็นพี่เลี้ยงของ 2 คนนี้

หากเป็นไปตามหลักที่พระเจ้าวางไว้ 2คนนี้จะรักกัน มีลูก และมนุษย์ จะเป็นเจ้า
    แห่งจักรวาล

แต่ทูตสวรรค์องค์นี้ ไม่ต้องการเช่นนั้น การเป็นเพียงทูตสวรรค์ จึงได้ความรัก
    ทำให้เขาเข้าใจว่า พระเจ้าจะรักมนุษย์ มากกว่าตน จึงทำลายแผนการ โดย
    หลอก อีวา มาสมสู่ อีวารู้สึกผิด แต่ยังแก้ปัญหาในทางที่ผิดมาก โดยการสมสู่
    กับ อาดัม ก่อนวัยอันควร เพื่อทำให้ตัวเองรู้สึกไม่ได้เป็นคนผิดคนเดียว

***บาปนี้ตกทอดมาสู่ลูกหลาน ปัจจุบัน โดยที่พระเจ้าทำอะไรไม่ได้แล้ว
    ผู้ครองโลกตอนนี้ ตามหลักการกายเป็น ทูตสวรรค์ (พระยามาร) ไปแล้ว
    มนุษย์ไม่สามารถ แก้ปัญหาด้วยตัวเองได้แล้ว

พระเจ้าสร้าง บุตรของท่าน ส่งมายังโลกเพื่อเปลี่ยนแปลงโลก...
    โดยการเตรียมการ 3 อย่างก่อน

1.หาผู้ที่จะแก้การเห็นผิดในการบูชายัญของชาวอินเดีย (ได้พระพุทธเจ้าเรา)
    2.สร้างรากฐานความคิดในการครองเรือนตามหลักแห่งความรัก(ขงจื้อ)
    3.สร้างชุมชนแห่งเหตุผลแบบกลศาสตร์ คณิต วิทยาศาสตร์ (จำไม่ได้)

ก่อนส่ง บุตรมาเกิดในหมูชนชาวยิว ซึงพระเจ้าเลือกเป็นชุมชนที่จะเปลี่ยนแปลงโลกนี้ แต่สุดท้าย บุตรพระเจ้าก็ตายลง จากฝีมือชาวยิวเอง จากมนุษย์เอง(พระเยซู)

ต่อมาท่านจึงได้ส่ง ซัน เมียง มูน มาในลักษณะเดียวกันกับพระเยซู นายซัน ประกาศ ตัวว่าได้ทำภาระกิจ ของพระเจ้าสำเร็จแล้ว ได้คนที่จะไปอยู่ภพสวรรค์พอสมควรแล่ว(คนที่เหลืออย่างเราๆ จะต้องโดนพิพากษา ในอีก ปี 2 ปี ข้างหน้าคับ) อิอิ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    - - ที่เขาว่า - -

เขาว่าเมื่อคนตายนั้น ไม่ได้ไปเกิดไหนหรอกคับ เป็นวิญญาญรับกรรมอยู่บนโลกอะคับ เช่น ชอบสูบบุหรี่นัก ก้อตายไป ก็สูบไม่ได้แล้ว มันไม่มีบุหรี่ให้สูบ อะคับ
    ทรมานคับ . .
    และวิญญาณจะตามเกาะลูกหลานตัวเองคับ ส่งผลไปยังนิสัยใจคอลูกหลาน
    เช่น บรรพบุรุษ กินเหล้าเก่ง ลูกหลานคนนั้นก็กินเก่งตาม

** มันผิดกับหลักเวียนว่ายตายเกิดของเราอะคับ เราคิดว่าชาตินี้ เล่นกีฬาเก่งๆ
    เผื่อชาติหน้าจะได้ติดทีมชาติกับเค้าบ้าง ก็เป็นอันว่าผิดหวังคับคนที่ติดทีมชาติคงเป็นหลาน ๆ เรานู้น เซ็งเลย

แต่เขาก็ว่านะถ้ามีเวียนว่ายตายเกิดจริง มัยประชากร จึงมีมากขึ้น แล้วจะตอบไงอะเนี่ย มันมากขึ้นอย่างเค้าว่า จริงๆ อย่างน้อยคนทำเลวก็ออกมาก คนชั่วก็เยอะ

มันน่าจะลด ๆ ลงบ้าง นรกสวรรค์ก็ไปทีตั้งนานกว่าจะได้กลับมาโลกอีก แถมมีตั้งหลายชั้นไหงพากันมาเกิดที่โลกดีจัง

- - ใครตอบได้ ขอร้องครับ ขอร้อง ตอบผมเถอะคับ เพราะปัญหานี้ปัญหาเดียว ทำให้ผมเรียนอ่อนลง ทำให้ผมสับสน และรู้สึกว่าตัวเองไม่ร่าเริงเหมือนก่อน

ไม่รู้จะทำไงแล้วคับ นี่ก็ ปี4 เข้าไปแล้ว ยังหาคำตอบไม่ได้เลย

แต่จะให้ผมไปเชื่อถือแบบเค้าคงไม่ไหวครับ

อีอย่างตอนที่ผมไปประชุมหลังอบรมเสร็จ ผมเห็นพระสงฆ์ มาประชุมด้วย
    แม่ชี ก็มีนะ เขาสอนนักเรียนด้วยแม่ชีคนนี้ คงเบี่ยงเบนศาสนาน่าดูหละคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2009
  2. kk008

คือตอนเด็กป2-3 หนีเรียนคับ กำตามติด โตมาเขียนหนังสือไม่ค่อยถูก น่าเศร้า

3. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  4. kk008

มีต่อ

*****ช่วยตอบให้หายสงใสในแบบฉบับ ของคนไทยสมัยนี้ด้วยคับ
    คือต้องการทราบจริงๆคับ คืออุปมา แข่งคำพูดชิงไหวพิบ ก็อ่านมากพอดูแล้ว
    แต่มันไม่ได้สร้างให้เรารู้ได้เลยครับว่า ชาติภพมีคริง

**ในลัทธิ เขายังบอกนะครับว่า ที่มีคนระลึกชาติได้ ตามจิงเป็นการเปิดเผยของ อดิตผู้มีชีวิตอยู(วิญญาณ) ให้แก่มนุษย์ ซึงอาจเป็นในรูปทั้ง รูป รส
    กลิ่น เสียง ความรู้สึก นะครับ

** เค้าก็อ่างไปได้แต่เราก็ ไม่รุสิครับ ไม่เคยถอดจิตไปดูเอง

5. chuang205

chuang205 เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้คิดเอาเองนะ(ฟัง(อ่าน)เขามานิดๆประกอบด้วย) คือว่าโลกเรานี้สัตว์ทั้งหลายมดแมลงฯลฯ ทั้งบนบกในน้ำฯลฯ ที่เรามองเห็นด้วยตาเปล่า หรือไม่เห็นนั้นมีมากมายนับไม่ถ้วน และสัตว์เหล่านี้ก้อมีจิตวิญญาณ แล้วก้ออยู่ในวัฏสงสารเหมือนเรานี่แหละครับ ที่ว่ามนุษย์ทำไมนับวันยิ่งเยอะขึ้น ๆ ๆ
    ก้อคิดว่า สงสัยสัตว์เหล่านี้แหละครับ ส่วนหนึ่งที่ตายแล้วอาจเกิดเป็นมนุษย์
    นี่ยังไม่นับถึงเหล่าผู้มีอทิสมานกายทั้งหลาย ที่อยู่ในสุคติหรือทุคติภูมิอีกนะครับ ยังมีอีกมากที่เราไม่รู้หรือจินตนาการไม่ถึง สำหรับผู้ที่ไม่รู้จริง (เช่นผู้ที่อ้างตัวเป็นจ้าวลัทธิต่าง ๆ )ท่านก้อว่าไปเรื่อยตามจินตนาการของท่านแหละครับ ส่วนพวกเรานั้นเชื่อพุทธศาสนาไว้ดีที่สุดครับ เพราะพิสูจน์ได้(ถ้าทำตามเห็นผลล้านเปอร์เซ็นต์)ปัญญาจะเกิดเองตามกำลังของแต่ละท่าน ขอรับรองครับ

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ฮึๆๆๆๆๆๆ

พวกมิจฉามหาทิฐิ พวกลัทธินี้ตายไปลงนรกสถานเดียว ไม่มีทางไปที่อื่นได้
    เพราะพวกนี้ไม่เชื่อเรื่องกรรม ไม่เชื่อชีวิตนี้ ไม่เชื่อชาติหน้ามีจริง
    นับว่าเป็นพวกที่ห้ามสวรรค์ ห้ามนิพพานเลยทีเดียว ยิ่งกว่าผิดศีล ๕ เต็มๆเสียอีก

ลัทธิแบบนี้มีทั่วโลก นับว่าเป็นคนที่เกิดมาแบบเสียชาติเกิดจริง
    หรือที่เรียกว่า "วิบัติ ทิฐิ"

ส่วนพระ ชี ที่ไปส่องสุมเสวนา หากไปรับลัทธินี้เข้าไปก็นับว่าเป็น "วิบัติ ทิฐิ" ด้วยกันล่ะครับ คือ เกิดในตระกูล สัมมาทิฐิ (พระพุทธศาสนา) แต่เห็นผิดไม่รับเอาคำสั่งสอนขององค์สัมมา สัมพุทธเจ้า เป็นหลักชัย ไปยินดีในพวกมิจฉาทิฐิ
    จึงนับว่าเป็นพวกที่วิบัติเช่นกัน

ออกมาได้เสียนั่นแหละดีครับ

7. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ผมเชื่อว่ามีภพมีชาติหน้า...สืบเนื่องจากกรรมเก่าผลดีและผลเสียที่ผมต้องมารับใช้ในชาตินี้

8. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

จงสงสารพวกเขา...

จงให้ความเมตตา ต่อเขา .....

เพราะคนเราเกิดมาหลายภพชาติ กว่าจะ เข้าถึงซึ่งสัมมาทิฐิ มันก็ต้องอาศัยบุญบารมีพอสมควร..

จงสงสาร และเมตตาเขา..

แล้วเราจะไม่ทุกข์----------------- อันนี้ในเบื้องต้นเท่านั้นนะครับ

9. บุญบันดาล

บุญบันดาล เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ยึดมั่นในพระรัตนตรัย เราคือลูกของพระพุทธเจ้า ยึดมั่นคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
    นั่นแลคือทางแห่งการพ้นทุกข์
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

10. มดดํา

มดดํา เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    (i) จงศรัทรา แต่อย่างมงาย....ทำความดี ละเว้นความชั่ว ฝึกจิตให้บริสุทธิ์และสงบ......แล้วจะพบธรรม(f)

11. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ไม่มีอำนาจใดจะเหนือกว่าอำนาจพุทธานุภาพ

12. varakorn

varakorn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2005
    เรามีพุทธพจน์ให้อ่านนะ

เราเมื่อแสวงหานายช่าง (คือตัณหา) ผู้กระทำเรือน เมื่อไม่ประสบ ได้ท่องเที่ยวไปยังสงสารมิใช่น้อย ความเกิดบ่อยๆ เป็นทุกข์.
    ดูก่อนนายช่างผู้กระทำเรือน เราเห็นท่านแล้ว ท่านจักทำเรือนไม่ได้อีกต่อไป ซี่โครงทั้งปวงของท่าน เราหักแล้ว ยอดเรือนเรากำจัดแล้ว จิต (ของเรา) ถึงวิสังขาร (นิพพาน) แล้ว เราได้ถึงความสิ้นตัณหาแล้ว.

13. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

อำนาจกรรมไงจ๊ะ

14. คนกลียุค

คนกลียุค เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ในยุคสมัยที่โลกเต็มไปด้วยความวุ่นวาย ลัทธิมากมายเกิดขึ้นมาเป็นที่พึ่งทางใจของมนุษย์ บางอย่างก็จริง บางอย่างก็ปลอม แต่จะปลอมซะส่วนใหญ๋ บางอันที่เกิดขึ้นก็เพียงแสวงหาผลประโยชน์ โดยใช้การอ้างอิงศาสนาที่มีอยู่ก่อนแล้ว แต่ทำให้แตกต่าง ทำให้เหมือนจะดูดีกว่า บางศาสนาก็เคยตกต่ำจนต้องเปลื่ยนคำสอนให้ทันสมัย หรือพยายามจะกลืนศาสนาคนอื่นเข้าไปเป็นของตน เช่นว่า พระพุทธเจ้าเป็นปางอวตารหนึ่งของ พระเจ้าองค์หนึ่งของตน เป็นต้น การใช้ปัญญาพิจารณาให้ถ่องแท้ รวมถึงการพิสูจน์หาข้อเท็จจริง ก่อนจะปักใจเชื่อนับเป็นการอันควร ซึ่งเป็นคำสอนของศาสนาพุทธ ให้พิจารณาแล้วยังไงซะ ผมก็ไม่เห็นด้วยเลยที่คุณจะไปเข้าร่วมกับลัทธินี้ ทางออกที่เป็นประโยชน์กับคุณก็คือ จงศึกษาศาสนาพุทธให้ถ่องแท้ ให้เข้าใจมากขึ้น แล้วคำตอบทุกอย่างจะปรากฎเอง ถ้ามีเวลาก็ศึกษาศาสนาเปรียบเทียบด้วยก็ดี จะได้รู้ข้อเด่นด้อย และประวัติของแต่ละศาสนา ศาสนาพุทธเชื่อเรื่องเวรกรรม การกลับชาติมาเกิดเป็นหลัก ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว ซึ่งผมประจักษ์มาแล้วว่าเป็นจริง การที่เขาไม่เชื่อเรื่องกลับชาติมาเกิดนับว่าไม่ตรงกับคำสอนของเรา นอกจากนี้ยังมีเจ้าลัทธิ อีกมากมายที่เกิดขึ้นในโลกนี้ เช่นที่อินเดีย ทำตัวเป็นผู้วิเศษ เสกทอง เสกเพชรจากอากาศได้ โดยเคยมีคนไทยถูกหลอกมานักต่อนักแล้ว ถ้าให้ผมแนะนำ จงเชื่อมั่นในพระพุทธเจ้า ศึกษาคำสอนของท่านแล้วคุณจะเชื่อ จะศรัทธาอย่างมีปัญญา และจะไม่หวั่นต่อคำสอนแปลกๆใหม่ๆ หรือของศาสนาอื่นอีกเลย เพราะคุณรู้แล้วว่าอะไรจริง อะไรเท็จ อะไรสูงอะไรต่ำ
    ณ เวลานนี้ จงทำใจให้สบาย ทำตัวให้เป็นปกติ อย่าเข้าไปที่นั่นบ่อยนัก เพราะทำให้คุณไม่สบายใจ ในอีกนัยหนึ่งการใกล้ชิดกลุ่มคนนี้อาจทำให้คุณ ไขว้เขวหรือถูกหลอกง่ายขึ้น เป็นต้นว่าการใช้จิตวิทยา การสะกดจิต การใช้ยาสั่งใส่ในอาหารและเครื่องดื่ม ลองทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ ขอพร อธิษฐานจิตให้เข้าใจแจ่มแจ้งถูกต้องในสิ่งทั้งปวงแล้วทำความดีรักษาศีลแล้วคุณจะประจักษ์ด้วยตัวเองว่าคำตอบคืออะไร หน้าที่ตอนนี้คือเรียนหนังสือ จงทำให้ดี และศึกษาศาสนาพุทธไปด้วย อย่าให้ได้ชื่อว่าเป็นพุทธเพียงชื่อแล้วก็โดนคนไม่ดีหลอกไปรับใช้เลย เพราะชาวพุทธที่ดี จะมีธรรมและพุทธานุภาพปกปักรักษาอยู่แล้ว สังเกตง่ายๆ คำสอนของพุทธไม่งมงายมีเหตุผล ไม่ก้าวก่ายศาสนาอื่น ไม่จำเป็นต้องบอกว่าตนดีกว่าคนอื่นอย่างไร ไม่บังคับให้เชื่อ ถ้าลัทธิ คำสอนของที่ใดไม่เป็นเช่นพุทธนี้ คุณยังจะเชื่ออีกหรอ..คิดดูครับผม
    ขอให้โชคดีอย่าได้หลงผิดแล้วกัน

15. kk008

ขอบคุณครับ

16. นพสร

นพสร เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยพี่เรียน อยู่ ปี 2

เคยหลงไป อยู่ ลัทธิเหมือนกัน มันบอกว่าไปขอพรแล้ว สมหวังก็เลยสนใจก็

ไปฟังมัน 2 รอบ แล้วทนไม่ไหว มันไม่เหมือนที่เรียนมา เลยหนีเลย

ตอนแรกก็ สับสนเหมือนกันว่าไหนถูก ไหนผิด แต่คิดว่ามันไม่ใช่ สิ่งสำคัญไรนะเพราะ คนออกมาก็เยอะ คนหลงเข้าไปใหม่ก็มี

คนที่หลงแล้ว ไม่ตื่น ก็เยอะ คนที่ออกมาแล้วตั้งเป้าโจมตีก็มีทำเอา อาจารย์ เรียกหัวหน้าชมรมไป ถามเลยมันยังไง เพราะมันมี ข่าว เด็กนศ สาวที่เชียงใหม่โดดตึกตายเพราะ อยากจะไปอยู่กับ พระเจ้า
    บาง ลัทธิ ก็ ให้ นศ เรื่ยไรเงิน โดยการออกขายของตามที่ต่างๆ เจ้าของลักธิเป็นชาวเกาหลี มีบางลักธิ เพี้ยนหนักขนาด ฆ่าตัวตายหมู่ก็มี
    เพราะ อยากจะไปอยู่กับ ซาตาน เหอเหอเหอ

ถ้าเราไม่พอใจก็ เดินถอยออกมาก็ จบ กรณีของพี่ คืออ้างว่าไม่ว่าง
    ไม่สนใจนะคะ ไม่ชอบ แค่อยากไปเทื่ยวไป ขอพร เฉยๆ ไมได้จริงจังไร แบร้

กรณี ของน้องคือ น้องไม่เด็ดขาดมากพอ ยังเกรงใจเพื่อนอยู่ เลยไม่กล้าพูดตัดออกไป
    เปลื่ยนเบอร์มือถือ ก็จบแล้ว หลบมันสักระยะ ไม่เกิน 2 สัปดาห์มันก็เลิกวุ่นวายกับน้องแล้วคะ ไม่ต้องกลัว

ถ้ามันโทรมาอีกก็บอกมันไป ว่า จะไป บวช ไม่ก็ พ่อแม่ ไม่ให้เข้าร่วม
    ไม่ก็ด่าไปเลย เด๊วมันก็ไปเองนะคะ

17. นพสร

นพสร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพูดเน้น อีกอย่างนะ

ความจริง ศาสนาทุกศาสนา เขามีหลักการของเขาอยู่แล้วนะ

อย่างคริสต์ เนื่ย น้องลอง ไปกาตำราเกื่ยวกับ คริสต์จักร แล้วก็คำสอน

แล้ว ประวัติต่างๆ มาอ่านดูนะ

อย่างกรณี ที่เขายกตัวอย่างมา ว่า ไม่มีชาติภพ หรืออะไรเนื่ย

น้องลอง ไปหา ตำรา มาอ่านเยอะๆ จะได้คำตอบนะ

เพราะ ศาสนาที่ ตายไป แล้ว อย่าง ศาสนาของกรีกโบราณ
    กับ พวกศาสนาของอียิปซ์โบราณ

เขาก็มีความเชื่อ เรื่องตายแล้วเกิดใหม่นะ

อย่าง คริสต์เนื่ย ก็ เป็น ศาสนาโบราณนะ

เพราะ มีรากฐานมาจาก ศาสนายูดาย

มีฟาโรห์ในอียิปต์บางองค์นะ ที่ นับถือ ยูดาย

แทนศาสนาที่นับถือเทวะหลายองค์

ส่วนใหญ่พวกลักทธิ มันจะ เป็นการ เอาตำราจากศาสนาต่างๆ มาแป๊ะๆ

แล้ว แต่งขึ้นใหม่ มั่วๆ

ผิด แปลกไปจาก หลักคำสอน ดั้งเดิม ทำให้ คนต้องเดือดร้อนมากมาย

อย่างคริสต์ บางนิกาย

ก็ดันมีความเชื่อว่า ผู้ชายคนไหน มีเมียไม่ถึง3คนจะไมได้ไป สวรรค์

เราลอง อ่านตำราเยอะๆแล้วจะได้คำตอบเองนะคะ

18. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับข้อความข้างบนและขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับที่พวกเราทั้งหลายช่วยพยายามอธิบายให้น้องเข้าใจ ส่วนของผมมีความคิดเห็นอยู่บ้างลองอ่านดูนะครับ

(1) พุทธธัง ธรรมมัง สังฆัง สรณังคัจฉามิ แปลว่ามีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่งที่ระลึก นั้นคือจะไม่ไปในทางอื่น เพราะจะเป็นหนทางของการห้ามสวรค์ ห้ามนิพพาน แต่นี้ยังไมใช่เหตุผลพอใช่ไหม ฟังต่อนะรับ

(2) ธรรมมะของพระพุทธเจ้าคืออะไร ธรรมะ คือ ธรรมชาติ ๆ ของกาย และจิต ท่านสอนเรื่องสัจธรรมความจริงของร่างกาย และจิตใจ ว่าที่สุดแล้ว เกิดขึ้น มีอยู่ ดับไป อันนี้พูดได้เพราะจำมา แต่ต้องทำให้เห็นเองด้วยปัญญาญานในที่สุดก็จะเข้าใจและละวางการยึดถือได้ทั้งหมด ในทีสุดพอถึงฝั่งแล้วก็รู้เอง

(3) ทำอย่างไรถึงจะเข้าถึงข้อ (2) ก็ต้องดำเนินตามหนทาง 8 ข้อ (มรรค 8) เริ่มข้อแรก สัมมาทิฐิคือต้องเริ่มหรืออยู่ในลัทธิที่ถูกต้อง ถ้าผิดข้อแรกก็จะออกนอกลู่นอกทางไปเลย ผิดหมดเลย ถ้าถูกต้องแล้วต่อข้อ 2, 3..... ข้อ 8 สัมมาสมาธิ ที่เราฝึกสมาธิกันนั่นแหละ แต่สัมมาสมาธิหมายถึงตั้งแต่ฌาน 4 ขึ้นไป ฌาน 1-4 โลกิยฌาน ฌาน 5-8 โลกุตรฌาน ถ้าได้ 4 หรือสูงกว่านั้น และได้วิชาสาม ความสงสัยเรื่องภพชาติก็ไมมีแล้ว เพราะรู้เห็นได้ด้วยจักษุทิพย์ ถ้าได้อภิญญา ด้วยแล้ว มีคุณวิเศษมากกว่านี้ (อันนี้อยากรู้ว่าภพาชาติมีจริงหรือไม่ก็ต้องทำเอา พิสูจน์ได้ ถ้าไม่จริงหรือพิศูจน์ไม่ได้ศาสนาเราก็คงไม่ยืนยาวมาจนทุกวันนี้)

(3) พระธรรมคำสอนในศาสนาพุทธรวมแล้วสอนเรื่องสัจธรรมความเป็นจริงของกายและจิต อธิบายลงไปละเอียดยิ่งกว่าอณูอีก คำสอนจะไม่ผิดพลาดคลาดเคลื่อนเลย แม้เทียบได้เท่ากับเอาเส้นผมหนึ่งเส้นมาผ่าเป็นพัน ๆ ซี่ก็จะเที่ยงตรงไม่มีเพี้ยนเลย เพราะ?.....พระพุทธองค์ และพระอรหันต์ทุกองค์ สั่งสอนหรือพูดสัจธรรมสอนคนโดยที่จิตท่านปราศจากธุลี กิเลส เพราะฉะนั่นจะคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงไม่มี พระพุทธเจ้าองค์ไหน ๆ พระอรหันต์องค์ใด ๆ จะกาลเวลาไหนอีกกีแสนล้านปี ถ้ามาตรัสรู้ก็จะตรัสรู้ในสิ่งเดียวกันเพราะมันเป็น fact แล้วก้จะไม่เพี้ยนเลย แล้วใครสอนเพี้ยน?

(4) เมื่อไรก็ตาม ใครก็ตาม ผู้ที่ตั้งตัวเป็นเจ้าลัทธิใดก็ตาม ถ้ายังไม่บรรลุพระอรหันต์ หรือตรัสรู้นั่นก็คือยังไมหมดกิเลส ถ้าสอนจะเพี้ยนแน่นอน เพราะจิตมีกิเลสปน/ สอนได้ สอนศีลธรม จริยธรรม คุณธรม แต่สอนวิชานิพพานจะเพี้ยนได้/ ก็เป้าหมายสูงสุดของเราทั้งหลาย แล้วเราทำไมไม่เรียนวิชานิพพานของพระพุทธองค์บรมครู และพระอรหันต์ ...เรียนผิดวิชา ผิดครูก็เหมือนโคก กระบือ เดินทางแล้วแวะกินหญ้าในที่สุดก็เดินหลงเข้าป่าไปเลย

(5) เรียนผิดครูปฏิบัติผิดทาง พากันไปไหน? ไม่อยากพูดถึงอบาย 4 เอาสวรรค์ก็ได้ จะไปกองกันอยู่เหรอ ประชากรของสวรรค์ชั้นเดียวเยอะกว่าคนทั้งโลกอีก ก็เวียน ๆ เปลี่ยนภพชาตินี่ และทำไมจำนวนประชากรของคนบนโลกไม่น้อยลง หรือคงที่ เราก็รู้อยู่ มี 31 ภพ ภพสัตว์อย่างเดียวนับจำนวนไม่ถ้วนแล้ว ในนรกอีกยิ่งกว่าเมล็ดข้าวสารในกระสอบอีก คิดดูเอามากมายเท่าไหร่ มันเกิดวนไปเวียนมานี่และ แล้วจะตอบคำถามเรื่องจำนวนประชากรโลกที่เพิ่มขึ้น ๆ ทำไม เมื่อเทียบกับจำนวนท่านที่หมดกิเลสแล้วไม่ต้องมาเกิดมีสัดส่วนต่างกันมาก (ข้อนี้คือคำตอบที่น้องสงสัย และให้ทราบด้วยว่าไม่ใช่มีแต่มนุษ์ เพาะยังมีอีก 30 ภพภูมิ ถ้าอยากเห็นด้วยตาทิพย์ หรือตาเนื้อก็ตาม ทำเอา พิศูจน์ได้ โดยการทำสมาธิให้ได้ฌาน 4 อย่างน้อย ก็จะได้หมดสงสัย)

กลับมาที่ลัทธิที่เป้าหมายสงสุดคือพากันไปบนสวรรค์ไปอยู่กับใครก็ตาม เทวดามีขันธ์ 4 ขันธ์ คือไม่มีรูปกายหยาบอย่ามนุษย์ แต่มี เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ก็รู้ ๆ กันอยู่ขันธ์นี่แหละตัวทุกข์ เพราะถ้ายังมีขันธ์ก็มีตัณหา คือความทยานอยาก มีกิเลส แล้วจะสุขอย่างไร เพราะยังต้องเวียนตายเวียนเกิดอีกอยู่ดี นี่และผู้สอนที่ยังไม่ถึงที่สุดของวิชานิพพาน รู้แค่สวรรค์ก็เลยนึกว่านั่นที่สุดแล้วก็เลยสอนเท่านั้นเพราะคนสอนรู้เท่านั้นเพราะตัวเองก็ยังไม่หมดกิเลสเลยคลาดเคลื่อน ผู้เชื่อตามปฏิบัติตามอย่างดีก็ได้เท่านั้น /ถ้าเชื่อโดยไม่ใช้ปัญญา เช่นที่สอนเพี้ยน ๆ เช่นว่าไม่ให้นับถือบุพการี ระวังจะพากันไปนรก นี่แค่ตัวอย่างเดียวนะ............ผมยึดถือในพระรัตนตรัยไม่สั่นคลอนเพราะ? เป็นหนทางและสารณะเดียวเท่านั้นที่จะพาพวกเราทั้งหลายข้ามมหาสมุทรแหล่งความทุกข์ และถึงเป้าหมายคือนิพพานได้

(6) ท่านสอนอริยสัจ 4 คือเรื่องของ ทุกข์ เหตุที่ก่อให้เกิดทุกข์ การดับทุกข์ และมรรคหรือหนทางดังทุกข์ มรรคาคือหนทาง ก็คือมรรคมีองค์ 8 เริ่มข้อแรกคือมีความคิเห็นหรืออย่ในลัทธิที่ถูกต้อง (ถ้าเริ่มข้อ 1 ผิด หมดโอกาสสวรรค์ ห้ามนิพพาน) ...พอไปถึงข้อ 8 สัมมาสมาธิ เข้าสู่ฌานที่ 1-4, 5-8 พลังของสมาธิ พลังของมหาสติ มหาปัญญาที่เกิดจากวิปัสสนาญาณ ที่ได้จากการทำสมาธิ และได้ฌานสูง ๆ นั่นแหละ ประกอบกับคุณวิเศษอื่น ๆ ที่เป็นผลพลอยได้เช่น วิชา 3 อภิญญา 6 หรือวิชา 8 จนกระทั่งบรรลุอรหันต์ นั่นแหละจะหมดความสงสัยในสรรพสิ่งทั้งมวล ภาระหน้าที่ ๆ ต้องทำได้ทำเสร็จแล้ว ไม่ต้องมาเกิดอีกแล้ว พอถึงตอนนั้นจะช่วยมวลสัตว์ท้ง 31 ภพได้มาก

(7) ทำไมผมยึดมั้นในพระรัตนตรัยตราบเท่าที่จิตนี้ยังมีอยู่ไม่ว่าจะยังท่องเที่ยวอีกนานแสนนาน นี่ไงเหตุผล....

เมื่อครั้งเรียนอยู่ที่ประเทศอังกฤษมีคนเอเชียเรานี่แหละ ไต้หวัน สิงคโปร์ คนดำก็มี เขาชวนให้เปลียนศาสนาเลยนะ ผมบอกเขาว่าถ้าเขาสามาถตอบคำถามผมได้ผมจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาเขา ผมถามเขาว่าเป้าหมายสูงสุดของศาสนาคุณคืออะไร เขาตอบว่าไปอยู่กับ พ.จ. บนสวรรค์ ผมก็บอกเขาว่าเป้าหมายสูงสุดของศาสนาพุทธ (คือศาสนาฉัน/ที่ฉันนับถือ) คือการไม่เกิด (no reincarnation) ถ้าลัทธิคุณบอกฉันได้หรือมีวิธีปฏิบัติที่จะทำให้ไม่ต้องไปเกิดอีก ฉันก็จะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาของคุณ เขาตอบไม่ได้ (ในขณะที่ศาสนาพุทธสอนไว้หมดแล้วแต่เราไม่สนใจกันเอง เรียนเข้าไปวิชาโลก ๆ ยาก แสนยากก็ยังเข้าใจ แต่ไม่รู้วิชานิพพาน บางทีก็เหมือนเส้นผมบังภูเขานะ (อันนี้ไม่รวมผลของการปฏิบัตินะเราก็รู้อยู่ว่ายาก ขึ้นกับบารมีของแต่ละคนที่เคยสั่งสมมา)) ผมก็เหมือนกันจัดว่าโง่ไม่ใช่ว่าเรียนมากถึงด๊อกเตอร์แล้วจะไม่โง่นะ ยิ่งโง่มากกว่าคนธรรมดาด้วย เพราะทิฐิ และมานะ (คือความยึดมั่นถือมั่นมากกว่าคนอื่น) โง่เพราะถูกหลอกไง ใครหลอก ก็กิเลสกับตัณหามันหลอกให้มาเกิดซ้ำแล้ว ซ้ำอีกนับชาติไม่ถ้วน และยังเป็นทาสมันไม่รู้จะจบสิ้น ถ้าฉลาดมีปัญญามากก้ไม่ต้องมาเกิดอีกซิ.....ตอนนี้พอรู้หนทางบ้างแล้ว ไปทางสมาธินันแหละถูกแล้ว (ดูข้อ 6).....ไปเรื่อย ๆ วิปัสสนา....น่าจะมีหนทางถึงฝั่งได้/ จะเอาชีวิตเข้าแลกขอเวลาใช้ทุนหลวงก่อน

(8) น้องเจ้าของกระทู้ และท่านทั้งหลาย/ สิ่งทั้งหลายทั้งปวงที่มันมีอยู่ เป็นอยู่ ในโลกและไมใช่โลกนี้ ใครจะเชื่อว่ามี หรือว่าเป็น หรือจะไม่เชื่อว่ามี ไม่เชื่อว่าเป็นว่า(เช่นว่า ของมันมีมันเป็นแต่คนไม่เชื่อว่ามีว่าเป็น มันก็ยังมีก็เป็นของมันอยู่อย่างนั้นใช่ไหม?) ของมันก็เป็นของมันอยู่อย่างนั้นจะไปถกเถียงกันเพื่ออะไร เราตางหากที่เอาใจไปยุ่งไปยึดกับมันเอง

เศรษฐ์

ปล. ข้อเขียนนี้เขียนขึ้นเพื่อหวังดีในทางกุศล มิได้มีจุดหมายลบหลู่ท่านใด หรืออวดอ้างตัว เพราะผมก็ปุถุชนคนธรรมดาครับ/แบ่งปันความคิดและข้อคิดเห็นกัน Cheers,

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2007
  19. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เคยไปอ่านเจอมา เค้าเขียนว่าศาสนาคริสต์แต่ก่อนก็มีความเชื่อเรื่องชาติภพ แต่ว่าถูกตัดออกไปสมัยกษัตริย์คอนสแตนติโนเบิ้ลของโรมัน

20. ?????

????? เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ตามความคิดนะครับ ที่บอกว่าสมัยนี้ประชากรเพิ่มขึ้น ก็คงมีบางส่วนใช้กรรมในนรกหมด บางส่วนจุติมาจากสวรรค์ลงมาสร้างบารมีต่อ ในไตรโลกนี้มีดวงจิตมากมายเกินกว่าจะคาดได้ครับ บนโลกเรายังอาจเป็นแค่เสี้ยวๆของดวงจิตทั้งหมดเลยก็ว่าได้ ส่วนคำตอบอื่นๆถ้าอยากรู้ก็ต้องลองปฏิบัติดูครับ เราไม่ลองก็ไม่รู้ว่าความจริงเป็นเช่นไร เพราะฉะนั้นเมื่อยังไม่รู้ความจริงเป็นอย่างไร เราก็ไม่สามารถบอกได้เช่นกันว่าลัทธิที่กล่าวอ้างมานั้นถูกต้องเป็นจริง ขอให้เชื่อพระพุทธเจ้าของเราก่อนนะครับ ปฏิบัติตามให้ถูกทางให้รู้จริงเห็นจริง แล้วจึงไตร่ตรองว่าควรเชื่อหรือไม่เชื่อ
    ส่วนในตัวของผมเองผมเชื่อพระพุทธเจ้าครับ ถึงแม้จะไม่เคยเห็นนรกสวรรค์ แต่คำสอนของพระองค์ผมน้อมรับแล้วนำมาปฏิบัติเมื่อเห็นว่าใช้ได้จริง ผมจึงเชื่อครับ

......ทำให้เห็นจริงก่อน แล้วจึงค่อยตัดสินว่าสิ่งใดจริงหรือเท็จ......

หากผมแสดงความคิดไม่เหมาะสมหรือผิดพลาดประการใดก็ต้องขอขมาทุกท่านที่อ่านครับ