เชิญร่วมสร้างพระไตรปิฎกหินแกรนิต กับรัตนะเจดีย์ ที่วัดป่าหนองหลุบ

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย Nar, 31 กรกฎาคม 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

พระรัตนะเจดีย์ กำลังสร้าง
    ขอเชิญร่วมสร้างศิลาจารึกพระธรรมไตรปิฏก หินแกรนิตลงทองภาษาไทย รอบพระเจดีย์ รอบวัด
    ณ วัดป่าหนองหลุบ ตำบลแดงใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น
    ซึ่งมี หลวงพ่อกิตติศักดิ์ กิตติสาโร เป็นเจ้าอาวาส
    เพื่อเป็นมรดกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และเป็นสถานที่ศึกษาพระไตรปิฎกของพุทธศาสนิกชน

.............................

บริจาคได้โดยการโอนเงินเข้าบัญชี
    พระกิตติศักดิ์ กิตติสาโร
    ธนาคารออมสิน สาขาถนนศรีจันทร์ จังหวัดขอนแก่น
    เลขที่บัญชี ๐๗ ๕๐๑๐ ๒๐ ๐๔๑๔๐๖ ๑

ติดต่อสอบถาม โทร ๐-๘๖๖๔๐๒๒๘๒ <!-- / message --><!-- attachments --><!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 กรกฎาคม 2008
  2. Nar

[​IMG] [​IMG]

พระธรรมรัตนะพระไตรปิฎกหินแกรนิต
    เป็นส่วนหนึ่งขององค์พระรัตนะเจดีย์

3. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    <!-- / message -->​

<!-- / message -->

4. Nar

ที่วัดป่าหนองหลุบนั้น แม้จะอยู่ในอำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น แต่ก็ไม่ได้ใช้กระแสไฟฟ้า ดังนั้นในการออกใบอนุโมทนาบัตรจึงไม่สะดวก

ใบอนุโมทนาบัตรที่ได้รับมาในคืนวันนั้น มีข้อความไม่ตรงกับที่เขียนระบุหน้าซองใส่เงิน ต้องขออภัยมายังคุณณรงค์ด้วยครับ

ผลบุญที่ทุกๆ ท่านได้ร่วมกันสร้างพระไตรปิฎกภาษาไทยแกะสลักบนหินแกรนิตแห่งแรกของโลกนั้นสำเร็จสมบูรณ์เต็มเปี่ยมแล้วครับ

คณะผู้ร่วมสร้างพระธรรมรัตนะพระไตรปิฎก 33 ชุด ได้ร่วมสร้าง 1 แผ่นใหญ่ กับ 1 แผ่นเล็กครับ
    เชิญร่วมโมทนาสาธุการครับ

5. Nar

หินแกรนิต ขนาด ๑.๐๐ * ๑.๕๐ เมตร จำนวน ๒๐๐๐ กว่าแผ่น แผ่นละ ๑๓,๐๐๐ บาท
    หินแกรนิต ขนาด ๑.๐๐ * ๑.๐๐ เมตร จำนวน ๑๕๐ แผ่น แผ่นละ ๖,๓๐๐ บาท
    หินแกรนิต ขนาด ๐.๔๐ * ๐.๘๐ เมตร จำนวน ๒๐๐ แผ่น แผ่นละ ๒,๑๐๐ บาท
    หรือบริจาคตามกำลังศรัทธา

บริจาคได้โดยการโอนเงินเข้าบัญชี
    พระกิตติศักดิ์ กิตติสาโร
    ธนาคารออมสิน สาขาถนนศรีจันทร์ จังหวัดขอนแก่น
    เลขที่บัญชี ๐๗ ๕๐๑๐ ๒๐ ๐๔๑๔๐๖ ๑

ติดต่อสอบถาม โทร ๐-๘๖๖๔๐๒๒๘๒ <!-- / message --><!-- attachments --><!-- / message --><!-- attachments -->

6. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขออนุโมทนากับคุณณรงค์เป็นอย่างสูงครับ

การสร้างพระไตรปิฏกมีอานิสงส์ยิ่งใหญ่ จัดเป็นการให้ธรรมทาน ซึ่งเป็นทานที่มีอานิสงส์สูงสุด
    และการสร้างพระไตรปิฏกโดยใช้หินแกรนิต ถือว่าเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนาให้ดำรงคงอยู่
    ครบ ๕๐๐๐ ปี เพราะหินแกรนิตมีความคงทนและใช้การทำตัวอักขระด้วยการพ่นทราย
    ทำให้คงทนและสวยงามมาก

ผมเคยพาคณะไปทำบุญที่วัดป่าหนองหลุบ เป็นวัดที่น่าทำบุญเป็นอย่างยิ่ง
    โดยเฉพาะพระอาจารย์กิตติศักดิ์ ท่านเป็นพระสุปฏิปันโนที่น่าเคารพกราบไหว้
    เป็นอย่างยิ่ง เป็นเนื้อนาบุญอันเลิศ ขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้มีส่วน
    ร่วมสร้างพระไตรปิฏกหินแกรนิตที่ใหญ่ที่สุด คงทนที่สุดในโลก ขออนุโมทนา
    กับทุกท่านครับ

ขอเชิญทุกท่านได้โมทนาบุญผ้าป่า ๓ กองบุญร่วมกันครับ
    http://palungjit.org/showthrea...=158315&page=3

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เพียงท่านแวะชมและโมทนาท่านก็จะได้บุญได้กุศลตามกำลังใจของแต่ละท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2008
  7. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 16 สิงหาคม 2551 ข้าพเจ้า นายเสรี-นางนงลักษณ์ วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ได้โอนเงินจากตู้เอทีเอ็ม ธ.ไทยพานิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีแพร่ จำนวน 300 บาท เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารออมสิน สาขาถนนศรีจันทร์ จังหวัดขอนแก่น ชื่อบัญชี พระกิตติศักดิ์ กิตติสาโร เลขที่บัญชี 07 5010 20 041406 1 เพื่อทำบุญร่วมสร้างพระไตรปิฎกหินแกรนิต กับรัตนะเจดีย์ ที่วัดป่าหนองหลุบ เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ

ISS.BANK DATE TIME LOCAT. SEQ.
    SCB 160808 1941 8420 580
    TRANSFER
    FROM A/C SCB 2040855
    TO A/C GSBA 075010200414061
    AMOUNT 300.00
    FEE 25.00
    ...............................................................

คำขอขมาพระรัตนตรัย
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (3 ครั้ง)
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยะสงฆ์ พระอริยเจ้าทั้งหลาย ด้วยทางกาย หรือวาจาก็ดีหรือ ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดีหรือไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ผู้มีพระคุณทุกท่านและเจ้ากรรมนายเวรทุกท่าน ได้โปรดอดโทษ และอโหสิกรรมให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าด้วย กรรมอันน่าติเตียนอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำลงไปด้วยความเห็นผิด ขอกรรมเหล่านั้นจงได้สลายตัวลงด้วยเถิด ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบจนข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณด้วยเทอญ (คำอธิษฐานคัดลอกและปรับเปลี่ยนเพิ่มเติมมาจากเว็ปอาจารย์คนเมืองบัว)

ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมิสัตว์เดรัจฉาน ภูมิอสูรกาย ภูมิเปรต และภูมินรก ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปณิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชาและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกคน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วด้วยเทอญ สาธุๆๆ
    .......................................................
    ขออนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ กับทุกท่านที่ทำบุญร่วมสร้างพระไตรปิฎกหินแกรนิต กับรัตนะเจดีย์ ที่วัดป่าหนองหลุบ ด้วยนะครับ
    ........................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

8. Nar

ธัมเมกขเจดีย์ และพระพุทธชัยมงคลมุนี (หลวงพ่อขาว) ที่วัดป่าหนองหลุบ

9. Nar

พระไตรปิฎกหินแกรนิตที่ธัมเมกขเจดีย์

10. Nar

ขอน้อมโมทนาในบุญกุศลทุกประการ กับคุณ ชนะ สิริไพโรจน์ ด้วยอย่างยิ่งเช่นกันครับ
    งานนี้ผมเพียงช่วยประชาสัมพันธ์ ให้กับทางวัดเท่านั้นครับ
    และได้มีโอกาสสร้างบุญตรงนี้ด้วยหนึ่งครั้ง มืโอกาสจะไปเที่ยววัดนี้ครับ

11. Nar

บริเวณแนวรั้วของวัดป่าหนองหลุบ

12. Nar

พระไตรปิฎกหินแกรนิตที่แนวรั้วของวัดป่าหนองหลุบ

ภาพและเรื่องราวทั้งหมดมาจาก คุณ เตอร์ ครับ
    ผมเพียงเป็นผู้ประกาศบุญให้ทราบเท่านั้น โมทนากับทุกท่านที่ร่วมสร้างมหากุศล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2008
  13. Nar

ทางวัดสร้างพระไตรปิฎกหินทรายแกะสลัก ขนาดประมาณ ๑.๐๐*๒.๐๐ เมตร ไว้ที่ศาลาปฏิบัติธรรม และศาลาแปดเหลี่ยม ต่อมาสร้างเฉพาะพระไตรปิฎกหินแกรนิต เพราะหินแกรนิตมีความแข็งแกร่งคงทนมากกว่า

รูปนี้ คือ พระไตรปิฎกหินทรายที่ศาลาปฎิบัติธรรม ครับ

[​IMG] [​IMG]

ภาพโดยคุณ เตอร์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2008
  14. ชาย2550

ชาย2550 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    วันที่ 17/08/51 เวลา 11:14
    ได้ร่วมบุญ 150 บาท
    ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

15. Nar

;aa2อนุโมทนาครับ บุญกุศลใครทำ คนนั้นก็ได้ ไปนิพพานได้ทั้งนั้นแหละครับ สาธุ (ข้อความของคุณ ธรรมวิวัฒน์)

อนุโมทนากับการสร้างมหากุศลของทุกท่านด้วยครับ

<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

16. lepus

lepus เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ....บุญใหญ่มาอีกแล้ว
    แล้วจะร่วมโอนเงินทำบุญภายหลังนะครับ
    ขอบคุณสำหรับข่าวมหากุศลคราวนี้

17. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ -/\- ;ปรบมือ

อานิสงส์สร้างพระไตรปิฎก

ดังมีใจความว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จประทับอยู่ในเชตวันมหาวิหารกรุงสาวัตถีในเวลานั้นพระสารีบุตรเถระเจ้ามีความประสงค์ว่าจักทูลถามพระพุทธเจ้าให้ทรงแสดงธรรมประกาศอานิสงส์สร้างพระไตรปิฎกให้ทราบทั่วถึงกันแก่พุทธบริษัทพระเถระเจ้าก็เข้าเฝ้าทูลถามแก่พระผู้มีพระภาคเจ้าว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญถ้าชนทั้งหลายให้พุทธศาสนายืนยาวถึง ๕ พันวัสสา จะมีอานิสงส์เป็นประการใดพระพุทธเจ้าข้า
    <O:p</O:p
    พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า ดูกรท่านสารีบุตรถ้าชนทั้งหลายมีจิตศรัทธาเลื่อมใสสร้างพระไตรปิฎกเช่นนั้นแล้วเมื่อตายไปแล้วก็จักได้เสวยราชสมบัติเป็นพระเจ้าจักรพรรดิราชถึง ๘ หมื่น ๔พันกัลป์ใช่แต่เท่านั้น เมื่อเคลื่อนจากความเป็นพระเจ้าจักรพรรดิแล้วก็จะได้เป็นพระราชาอนุภาพอีก ๙ อสงไขยต่อจากนั้นก็ได้เสวยสมบัติในตระกูลต่าง ๆ เป็นลำดับไป คือตระกูลพราหมณ์มหาศาลตระกูลเศรษฐีคฤหบดี และเป็นภูมิเทวดาอากาศเทวดา อย่างละ ๙ อสงไขยต่อแต่นั้นก็จะได้เสวยในสวรรค์ทั้ง ๖ ชั้น เป็นลำดับไปชั้นละ ๘ อสงไขยเมื่อจุติจากชั้นเทวโลกแล้ว มาถือกำเนิดเกิดเป็นมนุษย์ก็จะมีร่างกายบริสุทธิ์ผุดผ่องเป็นที่รักใคร่แก่คนทั้งหลายที่ได้พบเห็น ทั้งน้ำใจก็บริสุทธิ์สุจริตปราศจากบาปธรรมอกุศลทั้งปวงและเป็นผู้มีปัญญาเฉลียวฉลาดรอบรู้ทั้งทางโลกและทางธรรมดังนี้เป็นต้น<O:p</O:p
    <O:p

ดูกรท่านสารีบุตรเมื่อตถาคตสร้างบารมีอยู่ได้เกิดเป็นอำมาตย์ของพุทธบิดาแห่งสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามว่า ปุราณโคดมได้สร้างพระไตรปิฎกไว้ให้สืบองค์ได้ตั้งความปรารถนาขอตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งเถิดในอนาคตกาลโน้นสมเด็จพระปุราณโคดมบรมศาสดาทรงพยากรณ์ไว้ว่า อำมาตย์ผู้นี้ต่อไปภายภาคหน้าจะได้ตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งมีพระนามว่าพระสมณโคดมก็คือพระตถาคตเรานี้เอง ดังนี้แล ก็สิ้นสุดพระกระแสธรรมเทศนาที่พระบรมศาสดาทรงแสดงแก่พระสารีบุตรเถระเจ้าแต่เพียงเท่านี้<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2008
  18. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา ยิ่งแล้วครับ จะร่วมทำบุญด้วยครับ สาธุๆๆ
    จะแจ้งอีกทีครับ

19. sucha49

sucha49 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2007
    "ครอบครัวสงวนวงษ์ทอง" ขอร่วมทำบุญด้วยครับ 509 บาท

ขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยครับ

20. Nar

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่สร้างมหากุศลยิ่งนี้ด้วยครับ
    บุญกุศลทั้งหลายจะเป็นของท่านได้ ก็ด้วยลงมือทำด้วยตัวเอง
    มีโอกาสก็รีบตักตวงสร้างความดีกันไว้นะครับ เป็นเสบียงในการเดินทาง
    ตราบใดที่เรายังไม่เข้าพระนิพาน เป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่ง ในเรื่องของบุญกุศล