เชิญ ทุกท่านเข้ามาให้ความรู้ผมที เชิญคุณ ลูกหลานหลวงปู่ ด้วยนะครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย operhelp, 2 ตุลาคม 2006.

1. operhelp

operhelp Active Member

ผมจะเล่าถึง ความฝัน ก่อนที่ มารดาผม ได้คลอดผมได้ประมาณ 1 อาทิตก่อนนะครับ คือ แม่ผมได้ฝันว่า มีคนรู้จักของแม่อะ พาขึ้นรถแล้วขับไปที่ ถ่ำแห่งหนึ่งแล้วแม่ก็ได้ เดิน เข้าไปในถ่ำ มี ...... เดินออกมารับแม่ของผม แล้วก็ สวมลูก ประคำ และ มงกุฏให้ แล้วท่านก็ได้ ให้สาร ครับ

พอผมเกือบจะอายุ ได้อายุ 15 ปี เนียท่านก็พึ่งจะเล่าความฝันให้ผมฟังก่อนที่จะได้คลอดผม ผมก็เลยเริ่ม หาตำหนัก ที่คิดว่าของจริง ก็ได้ไปเจอกับ ตำหนัก ท้าวมหาพรม ก็เล่าให้ท่าฟังถึงความฝัน ท่านบอกว่า ตอนที่ ...... ได้ให้สารกับแม่ไว้ ให้นำไปหาเขาเมื่ออายุ ครบ 5 ขวบแล้วนำ ลูกประคำไป ถวาย ซึงแม่ผมจำคำ ที่ ....... บอกไม่ได้เลย จึง โดน ท้าวมหาพรม ดุอยู่พักใหญ่ ท่านก็บอกว่า เมื่ออายุ ครบ 15 ปี 3 เดือน ตัวผมเนียจะถูกนำญาณกลับไป หากทำพิธี ก็จะต้องทำหน้าที่ต่อ ซึ่งท่านบอกว่าจริงๆๆ แล้ว ถึงเวลาที่จะต้องทำหน้าที่นั้น เมื่อครบ อายุ 15 แต่ผมก็รอง ขอท่านดูว่า ขอให้เรียนจบก่อนได้ไหม แล้วก็รอ ศึกษาเรื่องต่างๆๆ ให้ดีเสียก่อน ท่านก็ให้เวลาผม และก็ รับผม เป็นสิทก่อนเมื่อครบอายุ 24 ปีเจ้าของตัวผมก็จะมาเอาคืน

จึงอยากจะมาขอความรู้จาก พี่ พี่ ทุกคนนะครับช่วยให้ความรู้ผมที ในเรื่องต่างๆๆ ทั้งที่ผมอาจจะเข้าใจแล้วบ้างก็ตามเพื่อประโยชน์อะนะครับ

2. operhelp

ขอความรู้ แก่ทุกท่านด้วยนะครับ

3. operhelp

ทำไม เงียบกานจังเยย
    -*- ผมพักเที่ยงเป๊ปเดียว ยังไงถ้า
    พี่ พี่ เข้ามาก็ช่วย พิมพ์ๆๆ กันไว้ด้วยนะงับ

4. operhelp

พี่ๆๆ ผมไปเรียนก่อนนะครับ
    ฝากเข้ามา บอกมากล่าว
    ความรู้กันหน่อยนะครับ
    เดียวตอนเย็น ผมเข้ามาอ่าน
    แล้วก็จะมาตอบนะครับผม

5. operhelp

ช่วยพิม ตอบๆ ๆกันหน่อยนะงับ

6. operhelp

ทำไมกระทู้ ปม ช่างเงียบเหลือเกินอยากได้ ความคิดเหน ความรู้ การแนะนำจากพี่ พี่ทุกคนนะงับ

7. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    แล้วตอนนี้อายุเท่าไรแล้วเนี่ย....(b-ng)

8. operhelp

ครับมาตอบนะครับ

ตอนนี้อายุ 15 ปี 3 เดือนแล้วครับผม
    อยากจะขอคำแนะนำต่างๆๆ เพื่อเป็นประโยชน์อะงับ

9. operhelp

เงียบๆๆ หายๆๆ ช่วยแนะนำอะไรกานหน่อยจิงับ-*-

10. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าน้องขอท่านได้ จนถึง อายุ24ปี ในช่วงเวลาระหว่างนี้ ขอให้น้องทำสมาธิ เข้าฌาณสี่ให้ได้ เหมือนกับคนที่เค้าแนะนำน้องในกระทู้อีกอันหนึ่ง แล้วต่อไปน้องก็จะรู้ว่าควรต้องทำอย่างไร

11. operhelp

ทำยังไงบ้างอะครับ
    ผม ยังทำไรไม่ค่อยถูกเหมือนกัน
    ตอนนี้สั่งให้ สร้างองค์ ตอนนี้ก็เต็ม โต๊ะ พระเลย
    ยังทำไรเองมะถูก
    เพราะต้องทำเอง ช่วยแนะนำทีนะงับ

12. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    เวลาเหลือน้อย ต้องรีบปฏิบัติ ภาวนาอยู่ทุกลมหายใจเข้าออก สติอยู่กับฐานของกาย พิจารณารูป-นาม การเกิด-การดับ สภาวะทุกข์-สุข การเกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมสลายไป การวางจิต วางใจ วางกาย วางวาจา อย่างไรกับทุกสภาวะที่มากระทบกับใจ ปัญญาญาณ บังเกิด จึงจะเห็นสิ่งเหล่านี้ เรียกว่าเห็นด้วยใจ กระจ่างแจ้ง สว่างชัด ความยึดมั่นถือมั่นว่า ตัวกู ของกู จะหมดไป การบำเพ็ญทานบารมีก็จะทำได้ง่าย ได้ตรง เพราะทำด้วยใจศรัทธา ทำด้วยใจจดจ่อ(สมาธิ) ทำด้วยความเพียร แม้ว่าจะมีอุปสรรคก็ตาม มีเต็มด้วย อิทธิบาท4 การอุทิศส่วนบุญกุศลให้ผู้อื่นก็จะยิ่งลดทอนอุปสรรคในการปฏิบัติภาวนาของเรา ขณะที่เราภาวนานั้น เราก็สามารถรักษาศีลไว้ได้ครบถ้วน การรักษาสติในการรู้ตัวทั่วพร้อมของกายตน ไม่กระทำ วจีทุจริต มโนทุจริต และกายทุจริต ก็จะช่วยให้ใจเราใส สว่าง สงบ เมื่อบำเพ็ญบุญบารมีไว้ถึงเกณฑ์แล้ว การสื่อสารของใจตนต่อภพภูมิอื่นๆก็จะทำได้ง่าย
    ส่วนของครูบาอาจารย์ที่จะแนะนำกรรมฐาน แล้ว มีเยอะแยะมากมาย ขอให้อธิษฐานจิต ต่อพระที่เราเคารพนับถือ ขอให้ได้เจอกับครูบาอาจารย์ที่รู้จริง สามารถสั่งสอน อบรม ขัดเกลา ตัวเรา ให้ใจเราฝ่าด่านของกิเลสในใจ ไปให้ได้โดยเร็วเทอญ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป
    รู้ในสิ่งที่คนอื่นบอก ไม่สู้รู้จากการทำได้ของตน

13. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    อายุ 15 ปี 3 เดือน ก็ต้องตั้งใจเรียน ออกกำลังกาย กินอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกาย เป็นเด็กดีของคุณพ่อ คุณแม่ ฝึกฝนความสามารถพิเศษต่าง ๆ (ดนตรี กีฬา การอ่าน ฯลฯ) สละเวลาทำประโยชน์แก่สังคมบางตามโอกาส
    (b-ng)

แล้วก็ฝึกจิตใจให้สงบ อย่าวิตกจริต หรือ ฟุ้งซ่านมาก ค่อย ๆ ฝึกใจไปอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด
    [b-nurse]

14. operhelp

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าจะสามารถ ติดต่อ ลูกหลานหลวงปู่ ได้ยังไงครับ พอจะมี Email ติดต่อบ้างไหมครับ

15. operhelp

อ๋อ พี่ ลูกหลานหลวงปู่ ตอนนี้ ก็ที่ผมได้ไปเจอนะครับ
    ก็จะเป็น ตำหนักของ ท้าวมหาพรม ปู่อุทกดาบส แล้วก็พ่อแก่...จำพระนามมะได้
    ท่านบอกว่า ท่านจะรับประสิท ไว้เพื่อต่ออายุ ให้จนถึง 24 เพื่อให้ปู่ ผม ทุกองค์มา รับช่วงต่อตอนนั้น
    แล้ว ท่านก็บอกว่า หลังจากนั้น ให้เลือก ตำหนัก ด้วยตัวเองเงี้ย เขาคิดยังไงกันแน่เอ่ย

16. operhelp

เอ่อ อยากจะขอ คำแนะนำจาก พี่ๆๆ ผู้รู้ ทุกท่านนะครับ เกี่ยวกับการวางตัวที่ผมต้อง การปฏิบัต ต่างๆ ๆหน่ะครับ ได้ ทำให้ถูกต้อง
    พี่ แล้วก็ พาน ครู เนียเราต้องเปลื่ยน ทุกวันไหนอะครับ ผมไม่แน่ใจ

17. operhelp

เชิญ พี่ๆๆ ทุกท่าน ทุกคน ให้ความรู้กับเด็กน้อยคนนี้ทีนะครับ

18. operhelp

พี่ๆๆ บางที เหมือนกัน มี อะไรสักอยากอะ คล้าย ๆๆ เอามือ มาโบก ตรงหู ด้านซ้ายด้าน ขวา อะ โบก ฟับ ฟับ อะ คืออารายหรอ

19. operhelp

ได้เวลาเรียนแล้วเดียวผมขอตัวไปเรียนก่อนนะครับ ยังไงช่วยโพสเอาไว้ดว้ยนะงับเดียวผมมาตอบแล้วก็มาดูนะงับ

20. operhelp

เลิกเรียนแล้ว ผมขอแนะนำตัวก่อน ชื่อเล่นชื่อ เป้ นะครับ ได้ทักทายได้