เทคนิคการพัฒนาศักยภาพสมองเพื่อใช้เรียน

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย den_siam2523, 8 สิงหาคม 2009.

1. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006

เรื่องกระบวนการความจำ มีความเกี่ยวข้องกับ ศักยภาพของสมอง และ การฝึกฝนเพื่อพัฒนาสมอง ปัจจัย 2 ตัวนี้ ถือเป็นหัวใจสำคัญที่ทำให้เกิดคำว่า พระสวรรค์ และพรแสวง ผมเชื่ออย่างนั้นจริง ขอขยายความ 2 คำนี้ก่อนนะครับ
    พรสวรรค์......จะพูดง่ายๆก็คือเก่งมาตั้งแต่เกิดนะเอง สามารถที่จะเรียนรู้ได้เร็วกว่าคนในวัยคราวเดียวกัน อันนี้ก็ต้องยกให้ยีนต์จากพ่อแม่และกันนะครับ พรสวรรค์ถ้าได้รับการพัฒนาและฝึกฝนก็จะกลายเป็นคนในกลุ่มพิเศษไป แต่ถ้าหาก หยุดการพัฒนาศักยภาพตัวเอง เชื่อได้เลยว่า มันก็คงเป็นแค่ความสามารถที่หลบในนะเอง
    พรแสวง........จะพูดง่ายๆก็คือ การฝึกฝนตัวเองตลอดเวลา ไม่ว่าจะเก่งมาแต่เกิด หรือไม่ก็ตาม การฝึกฝนพัฒนาศักยภาพสมอง จึงเสมือนการลับคมมีดให้สามารถใช้งานได้ตลอดเวลา ไม่มีโอกาสที่จะขึ้นสนิม นะครับ และนี่คือประเด็น ที่เราต้องสร้างมันขึ้นมานะครับ อย่าได้น้อยใจ ถ้าหากมองว่าพ่อแม่ตัวเองโง่ แล้วตัวเองต้องโง่ตาม ผมบอกได้เลยว่า ถ้าไม่เดิน ก็ไม่ถึงจุดหมาย ถ้ามองว่าตัวเองโง่ และหยุดอยู่แค่นั้น ก็ย่อมไม่มีทางหัวแหลมได้หรอก
    เคล็ดลับขั้นเทพที่จะเพิ่มศักยภาพทางสมอง เพื่อใช้จำ เรียนรุ้ สิ่งต่างนะครับ
    1.ฝึกฝนกระบวนการคิด ทำ อย่างต่อเนื่อง เพื่อให้สมองตื่นตัวตลอดเวลา คงเคยได้ยินเรื่อง ท่องสูตรคูน กันบ้าง ตอนนี้ผมเชื่อว่า หลายคนคงจำไม่ได้ เพราะเหตุผลนี้ครับ คือ การขาดการฝึกฝนต่อเนื่อง ความจริงเราใช้หลักการนี้เพื่อนำไปใช้เพื่อการเรียน ในช่วงระยะเวลานึงได้
    2.พลังสมาธิ ดูเหมือนจะออกทางพระไปหน่อย หลักการคือ ทำสมองให้โล่ง เพื่อให้มีการจัดระเบียบสมอง เพื่อพื้นที่ความจำ และสามารถระลึกนำสิ่งที่อยู่ในสมองออกมาใช้ตลอดเวลา ยกตัวอย่าง คือ การลืม นั่นเอง เนื่องจากกระบวนการจำที่ผิดพลาด และการระลึกรู้เพื่อนำแหล่งข้อมูลออกมาใช้ไม่ได้ เหมือนอะไรติดคอ ยังไงยังงั้น
    3.อาหารบำรุงสมอง มีโฆษนาพวกสารอาหารจำพวกบำรุงสมอง สร้างเซลล์สมอง ออกมาต่อเนื่องตลอดเวลา อันนี้ผู้มีอันจะกินก็น่าจะสะดวกแต่สำรับคนทำมาหากินเลี้ยงตัวเองไปวันๆอย่างเรา แค่ กินข้าวให้อิ่ม หมั่นออกกำลังกาย ทำให้จิตให้มีพลัง มองโลกในแง่ดี อื่นๆ คงจะช่วยทำให้สมองเบาขึ้นนะครับ สู้ๆ
    HAPPY STORY MY LIFE ห้องจิตวิทยาฮาเฮ สนุก ขำกลิ้ง ประสบการณ์ชีวิต