เราจะบาปไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย bai-chapoo, 13 ตุลาคม 2011.

1. bai-chapoo

bai-chapoo สมาชิกใหม่

20 กรกฎาคม 2011
    หมาจรอาศัยอยู่ริมถนน คลอดลูกมา9ตัว ตายเพราะโดนรถชน4 ตอนนี้เหลือ5 อายุของลูกหมา22ตุลาคมนี้ก็ครบ2เดือน กินข้าว อาหารเม็ดได้แล้ว เพราะฉันและสามีให้ข้าวและนมเช้า เย็น คือหมาไม่ได้เดือดร้อนที่อยู่นะคะ เพราะสามีไปทำคอกไว้ใหเลกหมากันแดดกันฝน เปลี่ยนผ้าปูทุกอาทิตย์เพราะบางครั้งเปียกฝนบ้าง แม่หมาตอนชอบมานอนหน้าถนน หรือในร้านที่ซ่อมรถยนต์ซึ่งเขาก็ ไม่ได้ขับไล่อะไร มีเศษอาหารก็ให้มันกิน เพราะแม่หมา อยู่แถวนั้นมา2-3ปีแล้ว มีลูกก็ถูกรถชนตายหมด ที่จะถามว่าบาปไหม เพราะมีคนมาขอหมา5ตัวไปเลี้ยงแต่เขาไม่เอาแม่หมา จะเอาลูกอย่างเดียว ทีแรกฉันก็คิดว่าไม่เป็นไร เพราะแม่หมาแก่แล้วไปอยู่ที่ใหม่มันก็น่าสงสาร เมื่ออาทิตย์ก่อนเอาข้าวไปให้กิน แม่หมาคาบขาที่ขาดแล้ว ของลูกเดินมาให้ดูแล้วก็ร้องหงิงๆ ฉันก็เอาไฟฉายส่อง ไปดูที่คอก เห็นร่างขาดๆของลูกหมาที่ตาย อยู่ในนั้น ฉันก็เก็บใส่ถุงไปทิ้ง จะฝังไม่มีอะไรเตรียมมา ก็เลย่ต้องทิ้งในป่า ที่น่าสงสาร ก็คือ เด็กที่ว่อมรถบอกว่าเอาโยนไปแล้ว แต่แม่มันก็ยังไปคาบมาเก็บไว้ นี่และสาเหตุ ที่ทำให้ฉันคิดว่า จะเอาไปให้เขาดีไหม กลัวแม่หมาเสียใจ เป็นการพรากลูกแม่บาปไหม เพราะเจตนาฉันไม่อยากให้มัน โดนรถชนตาย หรือกลายเป็นหมาข้างถนน แต่ฉันมองหน้าแม่มันฉันก็ลังเล คุณๆๆค่ะ ฉันจะทำอย่างไรดี วันที่16ตุลานี้เขาจะมาเอาแล้ว ฉันยังไม่ได้ให้คำตอบเลย กลัวบาปก็กลัว สงสารแม่หมาก็สงสาร ลูกหมาก็น่าสงสาร กลางคืนยุงกัดเต็มเลย ช่วยแชร์ความคิดหน่อยคะ:':)':)':)'(

2. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็เหมือนกับช่วยตะขาบไม่ให้โดนไก่จิกกิน กลัวตะขาบจะตาย และก็กลัวไก่จะอดอาหาร

เมตตา ---> กรุณา ---> มุทิตา ---> อุเบกขา

3. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ถ้าจะมั่นใจว่ารอดจริงๆต้อง3เดือนครับ แต่ถ้าเอาลูกมันไปคุณลองคิดว่าคุณถูกพรากลูกจากอก

คุณจะรู้สึกยังไงล่ะ???

ลองพิจรณาดูนะครับ

4. bai-chapoo

bai-chapoo สมาชิกใหม่

20 กรกฎาคม 2011
    ลองเอามาไว้ที่บ้านขอต่อหน้าแม่หมาเลยค่ะ แล้วก็ออกไปดูแม่หมา เอาไก่ไปให้กิน แม่หมาคาบไก่แล้วร้องหงิงๆ วิ่งหาลูก เท่านั้นแหละค่ะ ทุกอย่างกลับสภาพเดิม เอาลูกหมา
    มาคืนแม่มัน บอกตรงๆค่ะ ทำใจไม่ได้ คงต้องปล่อยเขาไว้อย่างนั้น อกเขาอกเรานะคะ
    ถ้ารอดก็เลี้ยงกันไป ถ้าไม่รอดก็คิดว่าเขา คงหมดกรรม ทำไม่ได้จริงๆค่ะ พอตัดสินใจคืน มันโล่งนะคะ ขอบคุณมากค่ะ คนเลี้ยงหมาขาย ต้องใจแข็งยิ่งกว่าหินแน่ๆ และทำได้อย่างไง ขอบคุณค่ะ