เลื้อยไร้ชีวิต "ผมผีช่อ", ความแปลกที่คุณอาจฉงน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 22 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผ<!--sizec--><!--/sizec--> มผีช่อ เกิดจากผมของคนที่ยังมีชีวิตอยู่ ส่วนมากจะเกิดขึ้นตรงเหนือท้ายทอย ผมจะช่อกันเอง

หวีไม่ไป ตัดไม่ออกมักปล่อยให้ยาวไปข้างหลังคล้ายเปีย หนังจันทร์แก้ว (ชื่อนายหนังตะลุง)

เกิดผมผีช่อ จึงมีชื่ออีกชื่อว่าหนังสามเปีย ผมผีช่อมักจะหลุดออกจากหนังศรีษะเอง

บางคนติดไปตลอดชีวิต เวลาตายถ้าไม่นอนตายทับผมผีช่อ จะเผาไฟไม่ไหม้

ผมผีช่อใช้บรรจุในถุงผ้าขาว แขวนคอ ป้องกันเวทมนตร์ ภูตผีปิศาจ และศาสตราวุธต่าง ๆ ได้

<!--coloro:#FF0000--><!--/coloro-->ตัวอย่างบุคคลที่ไว้ผมผีช่อ ชายซึ่งลง guinness book<!--colorc--><!--/colorc-->

การตัดผมมีช่อ ผมผีช่อ **คือผมที่จับตัวกันเป็นกระจุกโดยธรรมชาติเหมือนผูกมัดเอาไว้ตั้งแต่แรกคลอดชาว

บ้าน และโนราบางคนเชื่อว่า ผมผีช่อเกิดจากความต้องการของครูหมอโนรา โดยเฉพาะครูหมอโนรา

ฝ่ายอิสลามได้แก่ โต๊ะห้าดำ ยินมู่หมี และลูกสาวของโต๊ะห้าดำคือ จันจุหรี ศรีจุหรา ที่ต้องการให้บุคคล

บางคนมาเป็นโนราหรือคนทรงครูหมอโนรา จึงผูกผมเป็นเครื่องหมายเอาไว้ เชื่อว่าถ้าใครตัดผมนี้ออกด้วย

ตัวเองจะเกิดโทษภัย แต่แก้ได้โดยให้โนราใหญ่ตัดออกให้ในพิธีกรรมโนราโรงครู

ผมที่ตัดออกแล้วให้เก็บไว้กับตัวผู้เป็นเจ้าของ เชื่อว่าจะเป็นของขลังสามารถป้องกันอันตรายได้

เวลาตัด โนราใหญ่จะต้องทำพิธีขออนุญาตจากครูหมอโนรา หรือตายายโนราเสียก่อนหากไม่อนุญาต

แม้จะตัดผมออกแล้ว ผมก็จะผูกันใหม่อีก ในการทำพิธี ผู้เข้าพิธีต้องเตรียม พานดอกไม้ธูปเทียน

เงิน 12 บาท มามอบให้โนราใหญ่ ทางคณะโนราจะเตรียมกรรไกร

มีดหมอหรือพระขรรค์เอาไว้ เริ่มพิธีโดยบริกรรมคาถาผู้เข้าพิธีปูผ้าขาวรองรับผมของตนเอง

โนราใหญ่ทำน้ำมนตร์รดหัวผู้เข้าพิธี แล้วรำ “ท่าสามย่าง”

หรือ “ท่าย่างสามขุน” ตัดผมที่จับตัวกัน 3 ครั้ง ด้วยกรรไกร พระขรรค์ หรือมีดหมอ เก็บผมที่ตัดออกแล้ว

3 ครั้ง เรียกว่า “สามหยิบ” มอบให้ผู้เข้าพิธีหรือผู้ปกครองไปเก็บรักษาไว้ที่บ้าน

เชื่อว่าหลังจากตัดผมผีช่อออกแล้ว ผมที่งอกขึ้นใหม่จะไม่ผูกกันเป็นกระจุกอีกต่อไป

<!--coloro:#C0C0C0--><!--/coloro--><!--sizeo:1--><!--/sizeo-->ขอขอบคุณ
    มิราเคิล ทีวี
    พลังจิต เว็บ พระพุทธศาสนา ธรรมะ พระไตรปิฎก ลึกลับ อภิญญา วิทยาศาสตร์ทางจิต Buddhism Buddhist
    Thai Amulet Information Center_____________________________________________
    hustlerofculture.typepad.com
    www.majorlycool.com<!--sizec-->

2. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    รูปผู้หญิงข้างล่างผมยาวจังไว้มากี่ปีเนี่ย แต่ดูไปน่ากลัวนะเนี่ย

3. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    เพิ่งรู้นะคับ เรื่องแบบเนี้ย