เล่นสนุกบนความหายนะของผู้อื่น

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นักรบเเห่งสยาม, 30 มีนาคม 2012.

1. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    เป็นเรื่องที่ประสบมากับตัวเอง ครับ ของหลานผมเอง
    เริ่มเลยนะครับ
    หลานชายผมอายุ 19ปี ซื่อกอฟ วันนึงเขาไปซื้อของที่ร้านค้าเเห่งนึงในหมู่บ้านที่เขาอาศัยอยู่ ร้านนี้ก็จะประกอบไปด้วย ป้าเจ้าของร้าน กับ ลูกสาวเจ้าของร้าน วันนั้นกำลั หลานผมไปซื้อของ ป้าเจ้าของร้านไม่อยู่ อยู่เเต่ลูกสาว ที่ ยืนถุงน้ำอัดลมประมาณ 5ถุงให้กับ หญิงสาวสวย รายนึงอยู่พอดี หลานผมก็เลยถามว่า ป้าไม่อยู่หรือ ลูกสายเจ้าของก็บอกว่าไม่อยู่ จะเอาอะไร ล่ะ คือร้านนี้เขารับเย็บผ้าด้วย หลานผมมันจะไปเอาเกางเกงที่เข้าทรงไว้ หลานผมจึงตอบว่า ไม่เป็นไร เดี่ยวมาใหม่ พอกำลังจะเดินกับ ลูกสายเจ้า ของก็พูดจาเเบบขำไปพูดไป พูดว่า เอ้ยๆ กอฟ ช่วยพี่ผู้หญิงคนนั้น หน่อยดิ ถือถุงน้ำไปส่งให้เขาหน่อย ช่วงเวลา ที่ลูกสาวเขาพูดนั้น เเกติดขำอยู่ตลอดเลย ไอ้หลานผมก็เห็นเเล้ว มันเเปลกๆก็เลยตอบไปว่า ไม่ว่าง รีบกลับ ส่วนผู้หญิงคนนั้นก้รีบเดินกลับเลย เรื่องต่อมาคือมันเล่าให้ผมฟัง ว่า มันยังไง มันงง เเต่มันก็ไม่ทำตามที่ลุกสาวเจ้าของร้านบอก กระผมเองก็จับความรู้สึก เเละผูกเรื่องราวได้ว่า การที่ลูกสาวเจ้าของร้านนั้น บอกว่าให้ไปช่วงถือของเเละไปส่งสาวผู้นั้น ก็เพื่อ
    ถ้าหลานผมไปส่งสาว คนนั้น สามีเขาก็ต้องรออยู่ที่บ้าน เเลเมื่อสามีเขาเห็นล่ะ อะไรมันจะเกิดขึ้น อาจจะกลายเป็นปัญหาชู้สาวเลยก็ได้ เเต่โชคดี ที่หลานผมมันบอกว่า ไม่สะดวก ก็โชคดีไป
    เรื่องนี้ ผมก็ไม่ได้ มองเเค่เเง่เดียว ผมมองทั้ง2เเง่คือ
    1.ผมอาจจะคิดไปเอง ก็ได้ อาจจะไม่มีอะไร
    2.ผมคิดถูกเพราะ มันมีหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่ มันส่อเเว่ว มีพิรุส อย่างน่าสงสัยหลายประเด็น
    เเต่ส่วนตัวผม ผมเชื่อว่า ลูกสาวเจ้าของ มีเจตนาที่มิดีมิร้ายเเฝ่งอยู่ สาธุ

2. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้าหลานเจ้าของรู้ ว่าหญิงสวยมีผัว...เขาเรียกว่า วางยา...
    ถ้าไม่รู้...เรียกว่า เชียร์...
    ..ทีนี้เขาจะไปวางยาทำไม....ก็อาจจะมาแอบชอบหลานคุณ...แต่หลานไม่เล่นด้วย..เลยแค้น...
    ...หรือ พูดพล่อยๆไปยังงั้นเอง...ตลก...
    ...พวกนี้ล้วนเป็นมุสาวาจาทั้งสิ้น....ผิดศีล5 ชัดเจน...
    ..ผลลัพธ์ที่เกิดขึ้น...ก็มีมากมาย....แตกต่างกันไป....
    ...ขงเบ้ง ไปกล่อมซุนกวนและจิวยี่...ในสามก๊ก...ก็ใช้ลิ้นลวง...เกี่ยวกับเมียของทั้งสองที่สวยที่สุด...ยุว่า โจโฉ...ประกาศจะแย่ง...
    ...แค่มุสาของขงเบ้ง...เรื่องกามราคะ....ทำให้ทหารต้องมารบกันตายเป็นเบือ...นี่แหละผลกรรมของการมุสาวาจา...ที่ใหญ่ๆทำให้คนตายเป็นแสนๆคนทีเดียว...
    ..ส่วนขงเบ้ง...เมื่อผิดศีล...ก็ต้องรับกรรม อายุขัยสั้นลง...บุญหายกำไรหดไป...

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่อ่านดู(ไม่ทราบบริบทอื่นๆ)ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก คงไม่มีอะไรมังคะ
    สามีหญิงสาวนั้น ก็ไม่น่าจะหึงหวงภรรยา เพียงเพราะมีชายหนุ่มถือของมาส่ง
    ไม่ทราบจริงๆว่า ความหึงหวงเกิดได้ง่ายๆขนาดนั้นหรืออย่างไร

4. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    สาวงาม กับ ความซวย (กรรม) อาจมาเยือนได้เสมอ ใบโลกมนุษย์ใบนี้ บุรุษและสตรีพึงควรระวังในการอยู่ใกล้ชิดกัน หากไม่ต้องการความเดือดร้อน ผมว่า ต้องรู้จักมากกว่านี้ถึงจะตัดสินใจว่าไปส่งได้หรือไม่ครับ ...