เสเลเมา kob & nisitt

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 4 เมษายน 2008.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้วันสงกรานต์ หรือปี๋ใหม่เมืองแล้ว
    พี่กบกับพี่คิมเลยร้องเพลงเงี้ยวมาให้ฟังกันคะ
    เพลงนี้ร้องสนุกดีคะ

เสเลเมา
    kob & kim

**ไก่แจ้ขันเหน่อกุ้ง นกยูงขันเหน่อฮ้อย
    ก้อยข้านี่ ไผจักมา ตั๊ดบ่มแลๆๆๆๆๆๆ.....

ดนตรี..........
    kob >อะโล โลโล ไปเมืองโก ตวยปี้เงี้ยว
    kim >หนตาง ก๊ดเลี้ยว ข้าน้อยจัก ขอ ถาม
    kob >หนตาง เส้นนี้ เป็นถนน ก่เมิงพาน
    ## เฮย ป้อเฮย.. ผ้าสีปูเลย ปาดเกิ่งตุ้มเกิ่ง..

kob >เส เลเมา บ่าเด่ว เปิ๊ก เซิ๊ก
    kim >ข้าม น้ำ เลิ๊ก ก็บ่ได้ขอด สาย โถง
    kob >หนาม เก็ดเก๊า มาจ่องเอาขน ก่แมวโพง
    ## ต๋า วันลง.. เจ้นจะแผว ต๋าฝั่ง..

kob >เส เลเมา บ่าเด่ว ป๊อก ซ๊อก
    kim >ไปเล่น ไพ่ ป๊อก ก่เสเติงลูก ก่เติงลาน
    kob >เล่นไป แห๋มน่อย ก่เสเติง ปิ่นเติงลาน
    ## เหนาะเจ้าปี้เหนาะ จักขี่เฮือเหาะ ขึ้นบนอากาศ..

kob >อะโล โลโล ส้มมะโอ จิ๊น้ำพริก
    kim >เหน็บดอก ปิ๊ก ซิก มาแป๋งต๋าเหลิก ก่ตาแล
    kob >ไปตางปู้น เป๋นปะตู๋ ก่ต้าแป
    ## งามนักแก อะโลโลโล แม่ฮ้าง แม่ม่าย..

**ไก่แจ้ขันเหน่อกุ้ง นกยูงขันเหน่อฮ้อย
    ก้อยข้านี่ ไผจักมา ตั๊ดบ่มแลๆๆๆๆๆๆ.....

## เส เลเมา บ่าเด่ว ป๋าน กว้าง
    ไปเซาะ ซื้อ ช้าง ก่ได้ปู๊ เอกงาขาว
    เอา ไป ลากไม้ ตี๊เจงแสน ก่เจงดาว
    เหนาะเจ้าปี้เหนาะ ผักกาดเกาะ จิ๊น้ำพริกหนุ่ม..

[music]http://palungjit.org/attachments/a.302582/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2009
  2. dogsman

dogsman เป็นที่รู้จักกันดี

เส เล เมา แต่เช้าเรยย...
    ขอเมาด้วยคน ครับ
    เพราะดีครับ...

3. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    สเลเมา แปลว่าอะไรคะ ไม่เข้าใจภาษา แต่ฟังแล้วสุขใจไปอีกแบบค่ะ
    เป็นอีกเพลงที่อยากฟัง และชอบ ขอบคุณทั้งสองท่านที่ร้องให้ฟัง

4. Kob

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kob, mali </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีคะคุณ mali เพลงนี้ใช่ไหม๊คะที่คุณขอที่กระทู้ล่องแม่ปิง

กบเลยชวนพี่คิมร้องให้ฟังแล้วนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2008
  5. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    (good) (good) ฟังแล้วเพราะมากครับ..แต่แปลไม่ออก..เข้าใจเป็นบางคำ..สำเนียงคำเมืองแท้ๆเพราะมากครับ..(f) (f) (f) (f)

6. Kob

ขอบคุณคะคุณ dogsman ที่มาตัดริบบิ้น
    ไม่ทราบความหมายว่า เสเลเมาแปลว่าอะไร
    แต่ฟังแล้วสนุกดีคะ

7. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ชื่อเพลงแปลกมากค่ะ แปลว่าอะไรหรอคะ
    ฟังแล้วคิดถึงบรรยากาศสงกรานต์เชียงใหม่ค่ะ พี่กบ & พี่คิม

8. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    นั่นซิน้องเมย์.. พี่คิมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่าเพลงนี้เป็นการร้อง สำเนียงเงี้ยว จังหวะ รำเงี้ยว คือ มงแซะ แซะมง ตลุ่มตุ้มมง น่ะ เพลงนี้ก็เป็นเพลงเงี้ยว จะว่าเป็นภาษาคำเมืองหรือภาษาเหนือตรงๆเลยก็ไม่ใช่
    ตอนนี้พี่คิมรู้อย่างเดียว ขนมจีนน้ำเงี้ยว อะร่อย.. หิวอีกแล้ว....

9. mazble

mazble เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฟังพี่จรัล กบพี่สุนทรีร้องไว้มั้งครับ
    มาฟังรุ้นใหญ่ร้องมั่งอิอิ ยิ้มแก้มปริเลยย
    พี่กบช่วยแปลด้วยจิพี่ อิอิ
    เพราะน่ารักครับเพลงนี้ พี่กบ พี่คิม

10. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    search เจอที่เค้าพยายามช่วยกันแปล..copy มา เผื่อใครสนใจ..คำแปลค่ะ ^_^

--------------------

เพลงเส่เลเมา เป็นเพลงกล่อมเด็กของภาพเหนือ หลายๆคนช่วยกันแกะและแปลมาก่อน เอามาแปะใหม่ เผื่อใครยังไม่ได้เห็นนะคะ

เพลงเส่เลเมา

ไก่แจ้ขันเหนอกู้ง นกยูงขันเหนอโห้ย โก้ยคานี้ไผจักมาตั๊ดบ่ม หละๆๆแหล่

(ไก่แจ้ขันเหนือคุ้ง นกยูงขันเหนือห้วย กล้วยเครือนี้ใครจะมาตัดไปบ่ม)

อะโหลโลโล ไปเมืองโก ตวยปี้เงี้ยว.........................(ไปเมืองโกกับพี่ชาวเงี้ยว)
    หนตาง ก๊ดเลี้ยว ข้าน้อยจะขอถาม.........................(หนทางคดเลี้ยวข้าน้อยจะขอถาม)
    หนตาง เส้นนี้ก่เป๋น ถนนก่เมืองพาน......................(หนทางเส้นนี้หรือจะเป็นถนนสู่เมืองพาน)
    เนาะเจ้าปี้เนาะ จะขี่เฮือเหาะ ขึ้นบนอากาศ.............(เนอะ เจ้าพี่เนอะ จะขี่เรือเหาะขึ้นบนอากาศ)

เสเสเมา บ่าเดี่ยวเปิกเซิก.......................................(เสเลเมา เปี่ยกมะล่อกมะแล่กหมดแล้ว)
    ข้ามน้ำเลิ้ก ก่บ่ได้ขอดสายโถง.................................(ข้ามนำ้ลึกก็ไม้ได้ขมวดสายมัดปากถุง)
    หนามเก๊ดเก๊า ไปจ่องเอาขน ก่แมวโพง....................(หนามกุหลาบป่า ไปจ่อง(สงสัยจะไปเกี่ยว)เอาขนตัวแมวป่า)
    ต๋าวันลงเจ้นจะแผวต๋าฝั่ง.........................................(ตะวันจวนจะตกลงที่ฝั่งท่านำ้แล้ว)

เสเลเมา บ่าเดี่ยวจ๊อกป๊อก.......................................(เส่เลเมา ระเหี่ยระห้อยมา)
    ไปเล่นพ้ายป๊อก ก็เสียตึงลูก ก็ตึงหลาน.....................(ไปเล่นไพ่ป๊อกก็เสียไปถึงลูกถึงหลาน)
    เล่นไปแหมหน้อย ก่เสียตึงปิ่น ก่ตึงลาน....................(เล่นไปอีกหน่อยจนเสียทั้งปิ่นทั้งต่างหู)
    เฮย ป้อเฮย ผ้าสีปูเลย ป้าดเกิ่ง ตุ๊มเกิ่ง...................(เฮ้ย พ่อเอ๊ย ผ้าสีไพลจะหลุดแหล่มิหลุดแหล่แล้ว)

อะโหลโลโล ส้มบ่าโอ จิน้ำพริก..................................(ส้มโอจิ้มกับนำ้พริก)
    เหน็บดอกปิ๊กซิก มาแป๋งต๋าเหลือบก่ต๋าแล.................(เหน็บดอกไม้ใส่หู แล้วมาทำตาชะมดชะม้อย)
    ไปตางปู้นก่เป๋นประตู๋ก่ต้าแป....................................(ไปทางโน้นก็เป็นประตูท่าแพ)
    งามนักแก อะโหลโลโล แม่ฮ้าง แม่ม่าย......................(งามนักแล พวกแม่ม่ายแม่ร้างทั้งหลาย)

เข่วล่าสานโถโตมเน้อ พี่บ่ย้อนเมียงหมางล่อลวง อย่าลานโตมตวยสูพี่เล้า หละหละหละแหล่.....

(กินถั่วต้มของแม่จนเมื่อยกราม พี่ไม่ได้จะมาคิดล่อลวงไปทำลาย อย่ามาต้มเอาพี่ไปด้วยเล่า - ตรงนี้มั่วเจ๊า)

เสเลเมา บ่าเดี่ยวปานกว๊าง.....................................(เสเลเมา ส่วนพรานขว้าง)
    ไปเซาะซื้อจ๊างก่ํได้คู่เอกงาขาว................................(ไปเสาะซื้อช้างก็ได้คู่เอกงาขาว)
    เอาไปลากไม้ ตี้เจงแสนก่เจงดาว............................(เอาไปลากไม้ที่เชียงแสนกับเชียงดาว)
    เนาะเจ้าพี่เนาะ ผักกาดเกาะจิน้ำพริกหนุ่ม................(เนาะ พี่เนาะเอาผักกาดมามัดจิ้มนำ้พริกหนุ่ม)

พวงร้อย:
    ตามที่คุยๆกันมา คุณดาหาชาดาเป็นคนอธิบายความหมายต่างไว้ให้ดังนี้

เพลงนี้มีอายุเป็นร้อยปีแล้ว
    เข้าใจว่าคงเป็นการบรรยายภาพการเดินทางของกองคาราวานหรือ
    กองวัวต่าง ที่ไปค้าขาย โดยเดินทางผ่าน เมืองพาน (เข้าใจว่าเป็น
    อำเภอพาน ในจังหวัดเชียงราย) เพื่อไปสู่ เมืองโก (อาจจะเป็นเมือง
    โกกะริก ในเขตพม่า ตรงข้ามกับเมืองตาก หรือชื่อโบราณว่า เมืองระแหง)

เวลาเดินป่าเดินเขา พอจะเข้าเขตบ้าน จะได้ยินเสียงไก่ขันเหนือคุ้งนำ้
    เป็นสัญญาณว่าเข้าเขตบ้านเรือนคนแล้ว แล้วเวลาข้ามนำ้ลำธาร
    ก็ต้องเอาเสื้อผ้าข้าวของใส่ถุง เอาเทินหัวไว้ ถ้าไม่มัดปากถุงไว้แน่นๆ
    ของก็ตกน้ำหายไปได้ การบุกป่าฝ่าดงเต็มไปด้วยขวากหนาม
    แม้แต่สัดว์ป่าก็ยังถูกหนามเกี่ยว สาอะไรกะคน

สมัยนั้นคนพม่าตกอยู่ใต้การปกครองของอังกฤษ
    ก็เริ่มเอาการเล่นพนันไพ่ป๊อกเข้ามา เป็นที่นิยมกันมาก
    เจ้ามือก็กวาดเกลี้ยงรวยเละ ได้ทั้งเงินได้ทั้งข้าวของจนทั้งหาบทั้งพาดบ่า
    จะตกมิตกแหล่(ป๊าดเกิ่งตุ้มเกิ่ง) เพราะต้องหอบมากเหลือเกิน

ถ้ามั่วผิดไปก็ขออภัยด้วยนะคะ คำเมืองโบราณนี่แปลยากจริงๆค่ะ
    ดีว่าได้คนช่วยกันหลายคน

waree:
    ขอบคุณครับเป็นความรู้ที่อยากรู้มาเหมือนกัน ....มีประวัติเพลงอื่นๆไหมครับ...ขอด้วย.
    อย่าของอ.พวงร้อย..อภัยวงศ์น่ะครับ

เทาชมพู:
    ขอบคุณค่ะคุณพวงร้อย
    อธิบายจนพลอยเห็นภาพตามไปด้วย
    อยากถามว่า เส่เลเมา แปลว่าอะไร เพราะเคยได้ยินทำนองเพลงชื่อนี้มาก่อนค่ะ
    อีกอย่างเพลงนี้พูดถึงเรือเหาะ ว่า
    จะขี่เรือเหาะขึ้นบนอากาศ
    คงเป็นในยุคที่ชาวบ้านทั่วไปรู้จักเครื่องบินแล้ว
    น่าจะไม่ถึงหนึ่งร้อยปีนะคะ เป็นไปได้ไหม

-----------
    ข้อมูลจาก :
    http://www.reurnthai.com/index.php?topic=232.0;wap2

11. Kob

ขอบคุณมากคะน้องตา

พี่กบก็เพิ่งรู้คำแปลจากน้องตานี่ละคะ

เวลามีงานขันโตกมักมีการแสดงเพลงนี้ ฟังแล้วสนุกๆดีคะ

12. NJradio

NJradio เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    เพลงนี้ม่วนขนาดเจ้าปี้กบ อ้ายคิม เกยได้ฟังตอนเป๋นละอ่อนเจ้า (คนเฒ่าเปิ้นฮ้องฮื้อฟัง) อิอิอิ

13. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ดนตรีเพลงนี้ฟังดูสนุกสนาน และเพลินดีครับ
    เรื่องการร้อง+การมิกซ์ จัดอยู่ระดับแนวหน้า
    สรุปชอบมากครับ
    (||)

14. ดอกบัวตูมเน่า

ดอกบัวตูมเน่า เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เสเลเมา ตามไปด้วย

15. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006

ขอบคุณครับคุณพินิจ เพลงนี้เป็นเพลงที่เกี่ยวกับประเพณีและวัฒนธรรมทางเหนือด้วย ก็เลยได้คุณพี่กบของเรานี่แหละครับที่ช่วยติว ทางด้านภาษาเหนือสำเนียงเงี้ยวให้บ้างเล็กน้อย ประกอบกับกีตาร์โป่งเก่าๆดีดคอร์ดปนไปด้วยก็
    ฟังเลยดูน่าสนุกดี รวมทั้งเสียง หิ้วๆๆๆ ของเอ็ฟเฟ็คที่นำมาใส่ด้วยครับ....

16. vittrasit

vittrasit เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วเพลินดีครับ
    พี่ร้องเพราะกันทั้งสองคนเลยนะฮะ
    ร้องมาเรื่อยๆนะครับ
    เดี๋ยวนี้เพลงไทยหาฟังยาก
    (good)(good)(good)

17. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    ช่วงนี้เข้าเทศกาลสงกรานต์ค่ะ คิดถึงเพลงนี้ขึ้นมาทันทีเลยค่ะ เข้ากับบรรยากาศ มาฟังจะได้นอนหลับฝันดีค่ะคุณกบ คุณคิม สุขสันต์วันปีใหม่ไทยค่ะ

18. Kob

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1087708" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>mali</TD><TD class=alt2>สเลเมา แปลว่าอะไรคะ ไม่เข้าใจภาษา แต่ฟังแล้วสุขใจไปอีกแบบค่ะ
    เป็นอีกเพลงที่อยากฟัง และชอบ ขอบคุณทั้งสองท่านที่ร้องให้ฟัง</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1087940" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>jainwit</TD><TD class=alt2>(good) (good) ฟังแล้วเพราะมากครับ..แต่แปลไม่ออก..เข้าใจเป็นบางคำ..สำเนียงคำเมืองแท้ๆเพราะมากครับ..(f) (f) (f) (f) </TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1089547" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>maysa79</TD><TD class=alt2>ชื่อเพลงแปลกมากค่ะ แปลว่าอะไรหรอคะ
    ฟังแล้วคิดถึงบรรยากาศสงกรานต์เชียงใหม่ค่ะ พี่กบ & พี่คิม</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณคุณ mali คุณเจน น้องเมย์ คะ

19. Kob

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1090043" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>mazble</TD><TD class=alt2>เคยฟังพี่จรัล กบพี่สุนทรีร้องไว้มั้งครับ
    มาฟังรุ้นใหญ่ร้องมั่งอิอิ ยิ้มแก้มปริเลยย
    พี่กบช่วยแปลด้วยจิพี่ อิอิ
    เพราะน่ารักครับเพลงนี้ พี่กบ พี่คิม</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1090221" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>NoOTa</TD><TD class=alt2>search เจอที่เค้าพยายามช่วยกันแปล..copy มา เผื่อใครสนใจ..คำแปลค่ะ ^_^</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1090735" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>NJradio</TD><TD class=alt2>เพลงนี้ม่วนขนาดเจ้าปี้กบ อ้ายคิม เกยได้ฟังตอนเป๋นละอ่อนเจ้า (คนเฒ่าเปิ้นฮ้องฮื้อฟัง) อิอิอิ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณคุณมาส น้องตา และน้อง NJradio คะ

20. dream197

dream197 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ฮ่วย ผมไม่เข้ามาหลายวัน พี่กบ และ พี่คิม มาร้องเพลง สนุกๆรับสงกรานต์เพราะๆอีกแล้ว พี่กบร้องเพลงเหนือเก่งจริงๆสมเป็นสาวเหนือมากๆครับ ส่วนพี่คิม คนเมืองกรุงนี่ซิ ผมมาทึ่งพี่คิมแท้ๆเด้อครับ ร้องเพลงทางเหนือสุดยอดเลยครับ