แม่พิมพ์หรือบล็อค พระสมเด็จ มีเยอะขนาดนี้เลยหรือ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นาวัง, 28 กรกฎาคม 2015.

1. นาวัง

นาวัง เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2014
    แม่พิมพ์หรือบล็อค พระสมเด็จ มีเยอะขนาดนี้เลยหรือ

2. นาวัง

3. นาวัง

4. นาวัง

เห็นแต่เซียนๆทั้งหลาย จำกัด ให้เหลือไม่กี่บล็อค และไม่กี่พิมพ์ แล้วบล็อคที่เหลือล่ะครับ จะเอาอย่างไรดี

5. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เยอะจิงๆ ขอรับ ว่าแต่ที่นั้นที่ใด ขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2015
  6. Red_Angel

Red_Angel เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะเล่นแบบ มาตรฐานสากลนิยม ส่งประกวดสมาคมได้ ขายได้ราคาเป็นแสนเป็นล้าน ก็ต้องเล่นแบบที่สมาคมว่าไว้
    แต่ถ้าจะเล่นเน้นเอาพุทธคุณ ความสบายใจ ราคาซื้อได้ไม่แพงไม่เน้นราคา ก็เล่นนอกพิมนอกตำราอะไรกันไป
    เล่นที่ชอบครับท่าน.

7. นาวัง

คุณ red. แล้วพวกบล็อค พวกนี้ ทั้งหมด ที่สมเด็จโต
    ท่านใช้เป็นแม่พิมพ์ ปั้มพระสมเด็จ ออกมา ไม่มาตรฐาน
    สากลหรือครับ งง. แล้วใครไปกำหนด เอาเฉพาะแบบหรือเฉพาะพิมพ์ที่ตนเองมี เป็นมาตรฐานสากล
    งง

8. นาวัง

พระสมเด็จ ที่สมเด็จโตสร้าง. นอกตำราตรงไหนมิทราบครับ ปุจฉา วิสัชนา นะครับ อย่าถือโทษโกรธเคือง
    มาศึกษาร่วมกัน แนวคิดที่บอกว่า สากลนิยม ถูกยัดเยียดเข้ามาในหัวสมอง มาตั้งนานแล้ว ครับ
    เช่น ฐานแซม มี 22 แม่พิมพ์ เซียนนำมาแห่แค่แม่พิมพ์เดียว แล้วหาว่าอีก 21 แม่พิมพ์ ไม่สากลนิยม นอกพิมพ์ ผมว่าแนวคิดนี้คับแคบสุดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2015
  9. watgeang_e

watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ผมติดตามชมเรื่องราวในภาพทีคุณ"นาวัง"เอามาให้ชม..ซึ่งรายละเอียดมีมาก และเป็นเรืองไม่จิง..เจ้าของพวกนี้อยู่ทางใต้ และมีนิทานประกอบพระในกลุ่มนี้ว่า เขาเป็นญาติหลวงปู่โตได้มรดกเป็นหีบหลายใบ ในหีบมี จีวรปู่โต แม่พิมพ์จะเป็นพิมพ์ใหญ่มีเส้นแซมใต้ตัก2เส้นซะส่วนใหญ่ และองค์พระที่อยู่ในหีบหลายหมืนองค์..ซึ้งพระพิมพ์ใหญ่ที่มีเส้นแซม2เส้นมีทุกกลุุ่มพิมพ์อยู่แล้ว..เป้าหมายจิงของพระกลุ่มนี้น่าจะพุ่งเป้าไปที่เซียน ชาวมาเล สิงค์โปร เพราะขายได้แน่นอนและเซียนต่างประเทศพวกนั้นไม่สนใจพระออริจินอล..ผมสรุปเลยครับพระกลุ่มนี้ทำขึ้นมาใหม่หมด พร้อมแต่งนิทานประกอบการขายชนิดที่เรียกว่าครบคลอเล็คชั้นกันไปเลย..ทำไม่เขาเน้นไปที่พระที่มีเส้นแซมใต้ตก2เส้น เพราะคงคิดว่าไม่นิยม มีน้อย ไม่มีพระองค์ครู..จึงเลือกที่จะเน้นไปทางพิมพ์ใหญ่ เส้นแซมใต้ตัก2เส้น..แต่หารู้ไม่ว่าพระแท้แบบที่กล่าวมามีคนติดตามเก็บไว้ศึกษากันอยู่เรียกว่ามีครบทุกพิมพ์เช่นกัน..ถ้านำพระมาเปรียบเที่ยบกันพิมพ์ต่อพิมพ์พระของ"ฟุกเทียน"แย่มาก น่าอ้ายที่สุด ทำให้ระบบการศึกษาตกต่ำและต่ำชั้นลงไปเรื่อยๆ

ถ้าไม่ใช่ของกลุ่มที่ผมกล่าวมาก้อของอภัย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2015
  10. Red_Angel

Red_Angel เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นครับท่านนาวัง
    ผมยังไม่ได้บอกเลยว่าพระองไหนของสมเด็จโตท่านสร้างหรือไม่ได้สร้าง
    ผมก็เห็นท่านตั้งคำถามมาให้คนตอบ ว่าทำไมเซียนส่วนใหญ่ถึงเล่นอยู่ไม่กี่พิม
    ผมก็ตอบตามที่ผมเข้าใจ อาจจะผิดหรือถูกก็ได้คับ เพราะเรื่องพระผมยังไม่ค่อยเท่าไหร่เลยคับ ยิ่งสมเด็จด้วยนี่ไม่เป็นเลยครับท่าน

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เรื่องนี้ผมคงไม่สามารถเชื่อได้ครับ ว่าสมเด็จวัดระฆัง ฐานแซม
    มีแม่พิมพ์ 22 แบบ เพราะผมจะเชื่อในสิ่งที่ได้มีการศึกษา
    หรือมีแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้
    อาจารย์ ราม วัชรประดิษฐ์ นักวิชาการพระเครื่อง
    ให้พิมพ์ฐานแซมแค่ 3-4 พิมพ์เท่านั้นเอง

AJ-RAM.COM || พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ฐานแซม

พระสมเด็จวัดระฆังฯ พิมพ์ฐานแซม สามารถแยกย่อยไปได้อีก คือ พิมพ์ด้านหน้าแบ่งได้เป็น 4 พิมพ์ มี พิมพ์ที่ 1, พิมพ์ที่ 2, พิมพ์ที่ 3
    และพิมพ์ที่ 4 ซึ่งจะมีจุดชี้ตำหนิแม่พิมพ์ด้านหน้าที่แตกต่างกันไปแต่ละพิมพ์ดังนี้

พระสมเด็จวัดระฆังโฆสิตาราม พิมพ์ฐานแซม พิมพ์ที่ 1
    • พื้นนอกซุ้มครอบแก้วจะสูงกว่าพื้นในซุ้มครอบแก้วเล็กน้อย
    • โคนพระเกศเป็นลำโตกว่าพิมพ์อื่นๆ
    • มือที่ประสานกันจะเป็นรูปสามเหลี่ยมและชิดกับหน้าตัก
    • ปรากฏเส้นสังฆาฎิเป็นแผ่นนูน
    • หัวฐานชั้นที่หนึ่งด้านขวามือขององค์พระจะห่างจากซุ้มครอบแก้ว
    พระสมเด็จวัดระฆังโฆสิตาราม พิมพ์ฐานแซม พิมพ์ที่ 2
    • พระกรรณขวาขององค์พระจะไม่ชิดกับแก้ม ลักษณะปลายพระกรรณจะผายออกคล้ายบายศรี ส่วนพระกรรณข้างซ้ายขององค์พระจะชิดกับแก้ม
    • ส่วนเอวและลำพระองค์ขององค์พระจะมีลักษณะผายออก
    • หัวฐานชั้นที่หนึ่ง ทั้ง 2 ด้านจะห่างจากซุ้มครอบแก้ว
    • ตรงมุมล่างด้านซ้ายขององค์พระ เส้นขอบแม่พิมพ์จะติดชิดกับเส้นซุ้มครอบแก้ว
    พระสมเด็จวัดระฆังโฆสิตาราม พิมพ์ฐานแซม พิมพ์ที่ 3 จะมีลักษณะคล้ายพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม พิมพ์ฐานแซม
    • พระกรรณด้านขวาองค์พระจะเป็นเส้นตรงทั้ง 2 ข้าง
    • ลำพระองค์เป็นทรงกระบอก
    • หัวฐานชั้นที่หนึ่ง ด้านซ้ายขององค์พระจะติดกับซุ้มครอบแก้ว
    พระสมเด็จวัดระฆังโฆสิตาราม พิมพ์ฐานแซม พิมพ์ที่ 4 จะมีลักษณะคล้ายพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม พิมพ์ฐานคู่
    • พระกรรณข้างขวาขององค์พระจะอยู่ห่างจากแก้มและเป็นเส้นตรง
    • พระเกศเรียวเล็กและยาวกว่าพิมพ์ที่ 1
    • เส้นซุ้มครอบแก้วจะหนาและใหญ่
    • แขนหักศอกจะตั้งฉากทั้งสองข้าง
    ส่วนพิมพ์ด้านหลังมีเพียง 3 พิมพ์เท่านั้น คือพิมพ์หลังสังขยา พิมพ์หลังแผ่นเรียบ และพิมพ์หลังกระดาน
    เหมือนพระสมเด็จวัดระฆังฯ พิมพ์ใหญ่ แต่ไม่มี “หลังกาบหมาก” ดังนั้นการพิจารณาจึงจำเป็นต้องพิจารณา
    ทั้งพิมพ์ด้านหน้าและด้านหลังให้ดีๆ บางครั้งพิมพ์ด้านหน้าเรียกว่าใกล้เคียงมาก แต่ถ้าพิมพ์ด้านหลังไม่ใช่ละ
    ก็ต้องถือว่าเป็นพระเก๊แน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2015
  12. stoes

ผมอยากจะแน่ะนำว่า ควรเชื่อในสิ่งที่น่าเชื่อ
    ถ้าเล่นตาม หนังสือที่มีราคาเป็น 1,000 บาท
    ที่ลงแต่สมเด็จปลอม และวางขายในร้านหนังสือชั้นนำ
    พระปลอม สักวันก็ต้องกลายเป็นพระแท้ หรือวันนี้ก็เป็นอย่างนั้นแล้ว
    ถ้าคิดถึงกันตามสามัญสำนึก อย่างไรคนสมัยก่อน คงไม่ทำพระสมเด็จฐานแซม
    ถึง 22 พิมพ์ เป็นแน่ ความคิดเช่นนั้น เป็น อจินไตย

13. stoes

แม่พิมพ์เยอะแยะมากมายขนาดนั้น
    ถ้าใช่และเป็นจริง วัดต่าง ๆที่ทราบว่ายังมีแม่พิมพ์อยู่จริง
    คงต้องขอยื่มไปทำพระสมเด็จ วัดระฆัง เป็นแน่แท้
    เพื่อป้องกัน พระจะได้ไม่ผิดพิมพ์ พิมพ์ใช่ เนื้อได้ จะได้ขายกันองค์ละเป็นล้าน
    แต่ความจริงมันไม่ใช่อย่างนั้นสักครั้งเดียว

และโดยธรรมชาติแล้วแม่พิมพ์ของพระส่วนใหญ่ เมื่อสร้างพระเสร็จ
    ก็จะทำร้ายบล็อคทิ้ง อย่างเช่นในปัจจุบัน เพื่อป้องกันการปลอมแปลง
    โดยเฉพาะ พระเหรียญที่ใช้เครื่องปั้ม

14. stoes

เดี๋ยว...คงมีต่อจากเจ้าของกระทู้เป็นแน่แท้ โดยธรรมชาติ
    จริงแล้วผมไม่อยากยุ่งเรื่องสมเด็จสักเท่าไร แต่ก็หลวมตัว

และก็คงเข้าหลักเกณฑ์ ทฤษฏี 3 ขอ ที่ผมจำได้ว่าผมใช้มานานถึง
    20 กว่าปีก่อนโน้น ถ้าท่านใดได้เคยสัมผัสผมบ้างในเว็บพลังจิต 6 ปีแล้ว
    ก็คงจะจำกันได้ ทฤษฏี 3 ขอ คือ
    1..............................
    2.............................
    3................................

15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

สนันสนุนพี่โสตร์ครับ เคยเห็นวัดดังๆหลายๆวัด มีโชว์พระเก๊มือผีกุวังหน้าวังหลวง และพระเก๊สมเด็จโต มากมายเรื่องบล๊อกแบบนี้ใครทำก็ได้ ผมก็ทำได้ แต่คนที่เอาของพวกนี้ไปถวายวัด มีสองสามสาเหตุคือ1. ทำไปโดยไม่รู้ คือเชื่อเรื่องพระเก๊มือผีอย่างฝังใจลงไปถึงจิตใต้สำนึก ถึงรากวิญญาณ 2.รู้ว่าเก๊แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปทิ้งที่ไหนเพราะโดนหลอกจากกลุ่มมิจฉาชีพทั้งหัวหงอกหัวดำ กินส่วนต่าง 3.ทำไปโดยไม่สนใจนรกสวรรค์(ทั้งๆที่ปากชอบอ้างถึง) เพราะต่อการต่อยอดเลี้ยงปากท้อง ค่าผ่อนรถผ่อนบ้าน ฯลฯ พวกพระเก๊มือผีพวกนี้มีทุกรูปแบบ บล๊อกแบบนี้ท่าพระจันทร์น่าจะมีขาย ใครไปถ่ายรูปมาได้ผมให้พระหลวงปู่มีองค์นึงครับ ไปถ่ายบล๊อกแบบนี้ที่ท่าพระจันทร์ให้่หน่อย ถ้ามีก็แสดงว่าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องปาหี่จัดฉากของกลุ่มพระเก๊มือผีกุวังหน้าวังหลวงที่ใกล้คุกเข้าไปทุกกระเบียดแล้วครับ

16. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับขอแสดงความเห็นด้วยคนครับ ถ้ามีแม่พิมพ์มากมายขนาดนั้นทำไมสมเด็จพุฒจารย์ ทัด เจ้าอาวาสวัดระฆังฯองค์ต่อจากท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ จึงไม่เอาแม่พิมพ์ที่มีอยู่มาสร้างพระพิมพ์เนื้อผงใบลานล่ะ ทำไมไปสร้างแม่พิมพ์แบบอื่นหลากหลายซึ่งแตกต่างจากของท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเคยสร้างไว้ คือเอาแม่พิมพ์ที่มีอยู่แล้วแบบศิลป์ก็สวยงามสมบูลย์ดีอยู่แล้วเอามาสร้างมันจะไม่ง่ายกว่ากันหรือ ทำไมต้องเสียเวลาไปแกะพิมพ์หลากหลายแบบใหม่ให้ยุ่งยากทำไม วัดท้ายตลาดที่สร้างพระพิมพ์เนื้อผงในช่วงเวลาต่อมาไม่นานทำไมไม่อยากเอาแม่พิมพ์ของวัดระฆังฯไปสร้างซักพิมพ์เลยเหรอ แม้แต่รูปแบบศิลป์ก็ไม่มีในแบบพระพิมพ์วัดท้ายตลาดเลยทำไมล่ะครับ อีกวัดต่อมาที่สร้างพระพิมพ์เนื้อผงแบบวัดระฆังฯ คือวัดเฉลิมพระเกียรติ ก็ไม่เอาแบบแม่พิมพ์ของวัดระฆังฯไปสร้างแม้แต่รูปแบบศิลป์องค์พระก็ไม่ใกล้เคียงกับศิลป์วัดระฆังฯทำไมล่ะครับ พระพิมพ์เนื้อผงหลวงปู่นาคทำไมไม่เอาแม่พิมพ์อันเดิมที่มีอยู่มาสร้าง ทำไมต้องแกะขึ้นใหม่ให้ยุ่งยาก พระพิมพ์เนื้อผงหลวงปู่หินสร้างในยุคต่อมาทำไมไม่เอาแม่พิมพ์เก่าที่มีอยู่ดั้งเดิมตั้งมากมายหลายพิมพ์มาสร้าง พระพิมพ์เนื้อผงวัดระฆังฯที่สร้างเนื่องในวาระครบรอบร้อยปีท่สนเจ้าประคุณสมเด็จฯทำไมต้องแกะพิมพ์แบบใหม่ ทำไมไม่เอาแม่พิมพ์แบบเดิมที่มีอยู่เอามาสร้างทำไมล่ะครับ นี้เฉพาะการสร้างพระพิมพ์เนื้อผงสายตรงวัดระฆังฯในยุคหลังท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯน่ะครับ ยังมีอีกวัดที่สำคัญอีกวัดหนึ่งคือวัดบางขุนพรหม หรือวัดใหม่อมตรส รุ่นสร้างปี๐๙ ทำไมไม่เอาแม่พิมพ์เดิมของวัดระฆังฯมาสร้างล่ะครับ ทำไมต้องไปแกะแม่พิมพ์ขึ้นใหม่และยังทำจุดตำหนิไข่ปลาไว้เหมือนกับแม่พิมพ์เดิมต้นฉบับวัดระฆังฯ อาจมีคนแย้งว่าเพราะเกจิรุ่นต่อมายุคหลังท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมีความเคารพในท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเป็นอย่างมากจึงไม่สร้างพระพิมพ์แบบเดียวกับพระอาจารย์คนโบราณเขาถือ แล้วแม่พิมพ์แบบพระสมเด็จที่เห็นมีอยู่มากมายมีที่มาที่ไปอย่างไร ไปเก็บซุกอยู่ในหีบลูกหลานช่างแกะมากขนาดนี้เหรอ แกะแม่พิมพ์พระมาเพื่อเก็บไว้ดูไว้โชว์เล่นๆเท่านั้นหรือ มันอดสงสัยไม่ได้จิงๆครับ เขียนตกบกพร่องต้องขออภัยไว้ด้วยครับ........:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 กรกฎาคม 2015
  17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณจัวน้อยครับ พวกพระเก๊มือผีมักจะไม่ให้ความสำคัญกับตรรก กับความจริงที่พิสูจน์ได้ แถจนข้างไหม้แบบสมเด็จพระะาตุพนมที่โดนพี่pmonถล่มซะจนพรุนเป็นตุ๊ดอยู่ไฟเลยครับ

18. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ผมเชื่อนะว่าพระสมเด็จนอกพิมพ์ น่าจะมีจริงเพราะไม่มีใครเกิดทันซักกะคน แต่ถ้าพิมพ์เดียวแล้วแยกออกเป็นพิมพ์ย่อยๆอีกเป็นสิบๆคงไม่น่าจะใช่ สมเด็จนอกพิมพ์ที่ว่าก็ไม่น่าจะห่างไกลกับพิมพ์มาตรฐานซักเท่าไร รวมทั้งอายุและเนื้อหามวลสาร แต่ก็ยังหาไม่เจออิๆๆ ฉะนั้นเล่นหาตามมาตรฐานสากลก่อนดีกว่า ตามกระแสอาจจะแย่หรือรุ่งก็ต้องรอกันต่อไป ถ้าหลักฐานดีมีครบยอมรับในวงกว้างก็ว่ากันต่อไปในอนาคต พระสมเด็จตอนนี้มีเยอะเท่าภูเขา ใครๆก็อยากจะให้ของ....แท้

19. ขุนส่อง

ขุนส่อง Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2015
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่เกี่ยวกับรูปภาพของเจ้าของกระทู้นะครับ
    ผมขอถามผู้รู้ทั้งหลายว่า การที่สมเด็จโตท่านจะสร้างพระสมเด็จจำนวน 84,000 องค์
    เพื่อบรรจุกรุ ท่านจะต้องใช้แม่พิมพ์ จำนวนซักกี่แม่พิมพ์ และจำนวนคนซักกี่คนล่ะครับ
    เพื่อให้ทันตามกำหนดเวลา
    หรือจะเชื่อตามเซียนใหญ่ๆๆๆๆ ว่าพระสมเด็จวัดระฆังไม่ได้บรรจุกรุ และมีน้อย....

20. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ผมเองก็พึ่งศึกษา ลองคำนวนมาให้ครับ ส่วนตัวผมคิดว่า สามารถทำทันนะครับ

เช่น ถ้าเราทำแม่พิมพ์ 14 พิมพ์ ใช้คนผลิต 14 คน ใน 1 นาทีสามารถกดพิมได้ 2 องค์ 1 ชม.จะสามารถผลิตได้ 120 องค์ ถ้าใน 1 วันเราทำงาน 8 ชม. ต่อคนจะผลิตได้ 960 องค์ คูณจำนวน คน 14 คนแม่พิม 14 แม่พิมพ์ จะผลิตต่อวันได้ 13,440 องค์ ครับ

สรุปแล้ว ถ้าต้อง ผลิต 84,000 จะใช้เวลา ในการทำงานเพียง 6 วัน ครับ

ในส่วนของการหามวลสารต่างๆนั้น อาจจะใช้เวลาเป็นปีจริง แต่เมื่อหามาได้แล้วนั้น จะสามารถใช้เวลาผลิตไม่นานครับ พี่

(เป็นวิธีคิดของผมนะครับอาจจะผิดพลาดได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2015