((แลกมาแล้วครับ!!))หลวงพ่อเงินจอบเล็ก+หลวงพ่อเดิม = หลวงพ่อทวด(ร่วมศึกษาครับ อาจไม่แท้?)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 23 ธันวาคม 2011.

1. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    วันจันทร์นี้ผมมีนัดจะแลกพระกันกับพี่ท่านหนึ่ง โดยผมเอา
    หลวงพ่อทวด พิมพ์ใหญ่ หลังหนังสือ บล๊อคเสาอากาศ แท้ดูง่าย แลกกับ
    หลวงพ่อเงินจอบเล็ก 2 องค์ บวกด้วย หลวงพ่อเดิม พิมพ์A หรือB ไม่แน่ใจ (ทั้ง 3 องค์นี้ไม่มีใครดูเป็นว่าแท้มั้ย แค่บอกเบื้องต้นว่าดูดี) และเค้าให้เงินผมอีกจำนวนหนึ่งประมาณหมื่นต้นๆ เพราะเค้าอยากได้หลวงพ่อทวดองค์นี้ผมมาก

- ส่วนตัวที่ผมดู ผมชอบหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์มาก จากที่ทุกๆท่านเคยแนะนำมาจากการที่ผมเคยนำมาสอบถาม ผมดูมีความเป็นไปได้ที่อาจจะแท้
    - ส่วนหลวงพ่อเงิน พิมพ์จอบเล็ก อันนี้ดูไม่เป็นเลย แค่ผมดูแล้วชอบ ดูเนื้อเก่าดีมาก และว่าจะศึกษาวิธีการดูเบื้องต้น 2 วันก่อนไปแลกมา

พระทั้ง 3 องค์ ผมขอมาถ่ายรูปพี่เค้าไม่ให้ถ่าย เพราะกลัวว่าถ้าเอามาถ่ายแล้วไม่แท้ เดี๋ยวจะไม่มีใครไปแลก ไปเช่า ผมก็เลยตัดสินใจวัดดวงดู

ผลเลยอยากขอคำชี้แนะการดูหลวงพ่อเงิน พิมพ์จอบเล็ก และหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ จากทุกๆท่านครับ ผมจะได้ตัดสินใจไม่ผิดพลาดหรือถ้าผิดพลาดก็ให้มันใกล้เคียงกับของแท้สักนิด คิดว่าซื้อความรู้ครับ เมื่อแลกได้พระมาผมจะถ่ายรูปแบบชัดๆ มาให้ทุกท่านช้วยชี้แนะอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  2. nmonthon

นี่คือหลวงพ่อทวดที่ผมจะเอาไปแลกครับ เคยนำมาให้ชมกันแล้ว แท้ดูง่ายมากครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.4 KB
      เปิดดู:
      1,053
      ขนาดไฟล์:
      91.7 KB
      เปิดดู:
      738
      ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      2,014
  3. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นความคิดของผมนะครับ ไม่เกี่ยวกับใคร....

คือว่าถ้าผมมีพระแท้อยู่ในมือ และยิ่งเป็นหลวงพ่อทวดด้วยแล้ว ไปแลกกับพระที่เราเองก็ไม่แน่ใจหรือมั่นใจ

ซ้ำเจ้าของพระก็ไม่ให้ถ่ายรูปเพื่อเอาไปเช็ค เป็นผมยังไงก็ไม่แลกหรอกครับ และก็เป็นความคิดของผมคนเดียวอีกว่า.....

เจ้าของพระ 3 องค์ที่เอามาแลก พระเค้าไม่น่าจะแท้ เพราะให้ตั้ง 3 องค์ หลวงพ่อเดิมราคาก็ไม่ใช่เล่นๆแล้ว

ถ้าเค้ามั่นใจว่าพระเค้าแท้ เค้าต้องกล้าให้ถ่ายรูปเพื่อศึกษา คนเราบริสุทธิ์ใจ จะกลัวอะไร

ปล...ย้ำอีกทีว่าเป็นเพียงแค่ความคิดของผมนะครับ เพราะผมเองก็ดูพระที่เจ้าของกระทู้เอ่ยมาไม่เป้นซักองค์

4. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    คิดผิดคิดใหม่ไตร่ตรองให้รอบครอบนะเงินหมื่นใช้แปลบเดียวก็หมด...ต่อไปจะเอาเงินแสนไปแลกพระแท้ๆคุณคิดว่าจะหาพระแท้จริงๆได้ง่ายๆหรือ...เห็นด้วยกับคุณneopass

5. nmonthon

แหะๆ ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

คือแบบนี้ครับ พระหลวงพ่อเงินกับหลวงพ่อเดิม ทางพื้นที่ผมนี่ไม่มีใครดูได้ขาดครับ เจ้าของพระที่จะแลกกับผมเป็นเจ้าของร้านพระเปิดอยู่ในอำเภอเล็กๆ อำเภอหนึ่งทางใต้ครับ แต่พระ 3 องค์นี้เป็นพระที่เค้าก็ดูดี เค้าจะเก็บไว้พิเศษ ปกติพระที่ดูดีระดับๆกลางเค้าก็จะนำมาตั้งโชว์ หรือใส่กล่องไว้ให้คนเวลามาถามหาพระก็จะเอามาให้ชม ส่วนพระที่ผมจะแลกเป็นพระที่เค้าชอบจะเก็บไว้ที่บ้านไม่มีใครได้ชมครับ ก็คือพี่เค้าดูพระเก่งในระดับหนึ่งในเรื่องของเนื้อพระเค้าจะดูเป็นถ้าเป็นพระในถิ่นเค้าดูได้หมดครับ ผมเคยขอเช่ารวม 3 องค์ 5000 เค้าไม่ให้ครับ เค้าบอกจะเก็บเอาไว้พาขึ้นพันธ์ทิพย์ทีเดียวเลย แต่พี่เค้าชอบหลวงพ่อทวดมาก โดยเฉพาะองค์นี้ของผม ผมเลยต้องใช้วิธีแลกแล้วบวกเงินนิดหน่อย ซึ่งประมาณว่าผมเช่า 3 องค์นี้อยู่ประมาณ 7000-10000 ซึ่งถ้าพระไม่แท้ขึ้นมาผมก็ไม่เสียใจเลยครับ เพราะคิดว่าซื้อความรู้ครับ แต่ที่ผมเช่าผมก็ดูดีในระดับหนึ่งแล้วครับ แต่ก็สัก 10% ได้ เหอๆ

เคยมีองค์นึงของพี่ท่านนี้เหมือนกัน สัก 4-5 เดือนที่ผ่านมา เป็นหลวงพ่อเงินจอบเล็ก แกปล่อยไป 300 บาท (แกเช่ามา 200) ด้วยความที่ดูไม่เป็นแต่ดูดี คนที่เช่าไปดูเป็นในระดับหนึ่ง เป็นเซียนเดินสายมา เอาไปให้คนที่ดูเป็นอีกทีบอกว่าแท้ และเอาไปประกวดที่ กทม ได้ที่ 2 มีคนมาขอเช่าไป 500,000 กว่าเลยครับ ซึ่งเหตการณ์นี้แน่นอนว่าพี่เค้าดูไม่เป็นจริงๆ ผมเลยหันมาศึกษาพระสายนี้ครับ เพราะทางนี้มีเยอะและราคาวัดดวงไม่แพง ถ้าใครดูเป็นนี่มีโอกาสเจอของแท้ครับ

ปล.. เดี๋ยววันจันทร์จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ ถ้าไม่แท้ยังงัยอย่าว่าผมเลยนะครับ คิดว่าผมซื้อความรู้ครับ ผมอยากศึกษาจริงๆ พระแบบนี้ทางบ้านผมไม่มีใครเล่นครับ ถ้ามีก็แลกกันหลักร้อย บางทีองค์แท้ๆ ตั้งอยู่ก็ไม่รู้ครับ อิอิ..

6. nmonthon

แต่ผมตั้งใจไว้แล้วว่า ไม่ว่าจะแท้ไม่แท้ ผมก็จะไปขอเช่าหลวงพ่อทวดองค์นี้กลับมาครับ เพราะพี่เค้าก็เอาไปทำกำไร ถ้าได้ราคาดีๆ เค้าก็ปล่อยครับ คิดว่ายอมขาดทุนนิดหน่อยเพื่อให้ได้พระมาศึกษาครับ แต่ผมดูดีมากจริงๆ นะครับสำหรับหลวงพ่อเดิม เดี๋ยวผมมาเล่าให้ฟังว่าที่ผมดูดี ผมดูยังงัยบ้าง มีอะไรบ้าง ยังงัยรบกวนแนะนนำผมด้วยนะครับ

7. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008
    ราคาคนละเรื่องเลยนะครับ
    หลวงพ่อเงินจอบเล็ก แท้ หลักแสน
    หลวงพ่อเิดิม สวย แท้ ก็หลักแสน
    บล๊อกเสาอากาศ หลักหมื่นต้น

ถ้าเขายังอยากเอามาแลก เปอร์เซ็น เก๊ สูง ถึง สูงที่สุดครับ
    เก็บพระแท้ของเราไว้ดีกว่าครับ

8. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขออภัยถ้าผมจะมีความเห็นแย้งกับท่านอื่น

คือถ้ามีคนชอบพระเราจัดๆและต้องการบุกเขาก็อาจจะทุ่มทุนก็ได้ครับในเมื่อพระมีใบสั่งใบเสร็จ หรือได้พระที่จะบุกเรามาในราคาไม่สูง สภาพพระก็เป็นส่วนประกอบพระราคาสูงแต่สภาพแค่ใช้ก็อาจต้องแลกพระราคาเบาสภาพสวยก็ได้ครับ เท่าที่อ่านดูคาดว่าจอบน่าจะเป็นแค่ส่วนประกอบ เพื่อการตัดสินใจหรือล่อใจเท่านั้นจุดหลักน่าจะเป็นหลวงพ่อเดิมมากกว่า การแลกพระไม่เหมือนการซื้อขายพระนะครับ ไม่มีการค้ำการเช็คครับ มั่นใจโดดใส่กันเลยถือว่าพอใจทั้งคู่ครับ

คิดซะว่าเป็นความเห็นจากอีกมุมแล้วกันนะครับ แต่ระวังให้หนักนะครับหลวงพ่อเดิมเก๊ระดับล้มเซียนนะครับ

9. nmonthon

การพิจารณาหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์
    หมายเหตุ : เป็นข้อมูลตามที่ผมได้ศึกษามา เป็นความรู้ส่วนตัว ไม่มีถูกผิด โปรดใช้วิจารณญาณ

ขั้นตอนในการจัดสร้าง พระรูปเหมือนปั๊มหลวงพ่อเดิม (ขอบคุณข้อมูลจากพี่อดุลย์)
    เริ่มต้นจากนายช่างจะต้องแกะแม่พิมพ์ (หรือบล็อก) ขึ้นมาก่อน ทั้งด้านหน้าและ ด้านหลัง โดยแกะแม่พิมพ์นี้เพียง ชุดเดียว เท่านั้น หลังจากนั้นจึงนำแม่พิมพ์ทั้งด้านหน้าและด้านหลังไปเข้าเครื่องปั๊ม โลหะแบบโบราณ โดยใช้แรงคนเหวี่ยงเครื่องปั๊ม ซึ่งเป็นลูกตุ้มโลหะขนาดใหญ่ จากนั้นจึงนำโลหะที่ผ่านการหลอมแล้ว และวัดให้ได้ขนาด (กว้าง x ยาว x ความหนา) ให้ใกล้เคียงกับ "ชิ้นงาน" ที่ต้องการปั๊มให้เป็นองค์พระ
    โลหะที่เป็น "ชิ้นงาน" ต้องนำมาล้างให้สะอาดก่อน แล้วเผาไฟให้ร้อน เพื่อให้โลหะอ่อนตัวลง รอให้เย็นเล็กน้อย แล้วจึงนำเข้าเครื่องปั๊มกระแทกพิมพ์ ต้องทำเช่นนี้ ไม่ตํ่ากว่า ๔-๕ ครั้ง มิใช่กระแทกพิมพ์ครั้งเดียวก็เสร็จ ทั้งนี้เนื่องจากโลหะที่ปั๊มเป็นพระรูปเหมือนจะมีความหนากว่าโลหะที่ปั๊มเป็นเหรียญธรรมดาโดยทั่วไป
    หลังจากที่ได้ชิ้นงานซึ่งมีรายละเอียดเป็นรูปทรงองค์พระสมบูรณ์เรียบร้อยแล้ว ช่างจะนำชิ้นงานซึ่งมีปีกล้นขอบข้างออกมา ทำการเลื่อยตัดให้เข้ารูปทรงองค์พระ (ตัดชิดองค์พระ) เสร็จแล้วจะนำชิ้นงานมาตกแต่งด้วยตะไบที่ขอบและฐาน รวมทั้งใต้ฐานเพื่อเก็บความเรียบร้อยให้สวยงามคมชัดยิ่งขึ้น
    ในขั้นตอนสุดท้าย ช่างจะนำชิ้นงาน (องค์พระ) มาตกแต่งรายละเอียด อื่นๆ อีก เช่น แต่งขอบแขน (บั้ง) ให้เป็นริ้วจีวร และช่วงตะโพก ฐานด้านหลัง โดยเครื่องมือที่ใช้แต่งริ้วจีวรนี้ ไม่ใช้เหล็กตะไบ แต่เป็นมีดแทงทอง ซึ่งเป็นเครื่องมือของช่างทองที่ใช้แกะทองคำโดยเฉพาะ ฉะนั้นในช่องริ้วจีวรเหล่านี้ จะต้องไม่ปรากฏรอยเลื่อยตะไบอย่างเด็ดขาด

จุดตำหนิและการดูรายละเอียดอื่นๆ (พิจารณาหมายเลขที่ผมลงไว้จากรูป)

1. ด้านบนศรีษะของหลวงพ่อจะแหลม
    2. ลูกตามักติดคมชัด โดยเฉพาะพิมพ์ A และ B
    3. อาจจะมีร่องรอยตะไบเก่า ตามใต้ฐาน ข้างฐาน ด้านข้างองค์พระ ตามใบหู หรือตามคอ (องค์ของผมมีร่องรอยตะไบเก่าบริเวณไหล่ ตามคอ เท่าที่ผมจำได้)
    4. เส้นไหปลาร้าจะพริ้วและเซตลึกเข้าช่วงปลายที่ติดกับหัวไหล่
    5. บริเวณคอด้านขวาของหลวงพ่อจะลึกกว่า ต่ำกว่าด้านซ้าย อาจเกิดจากการตะไบหรืออะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้
    6. เส้นจีวรจะคมชัด นูนพริ้วเหมือนจริง และมีเส้นแซมคมเล็กระหว่างกลีบจีวร
    7. จะพบเส้นใยบัวที่อยู่ในร่องรอยพับของผ้าสังฆาฏิ 2-3 เส้น
    8. จะมีเส้นแตกในแม่พิมพ์ ที่ลากผ่านเชื่อมระหว่างตัวอักษร ซึ่งบางช่วงจะเป็นเส้นที่เล็กและติดค่อนข้างจะคมชัด เช่นระหว่างตัวอักษร ง-พ-อ-เ
    9. จะมีเส้นแซมที่ปลายพับด้านล่างของสังฆาฏิที่อยู่ในทางด้านล่าง
    10. มีเส้นแซมอีกเส้น ในร่องของปลายเท้าทางด้านขวาของหลวงพ่อ
    11. จุดแยกพิมพ์ A B C D โดยจะดู ด กับสระ ิ ว่ามีเนื้อเกินเป็นรอยต่อที่เกิดจากเบ้ามีการชำรุดเมื่อปั๊มไปนานๆ
    12. จะมีการแต่งเป็นร่องจีวรทางด้ายแขนซ้ายหลวงพ่อ (จุดนี้ถ้าตามขั้นตอนการทำที่ได้ระบุไปเบื้องต้น จะใช้มีดแทงทอง ซึ่งจะไม่มีร่องรอยตะไบ แต่องค์ที่ผมไปดูมาในร่องเห็นเป็นรอยตะไบ แต่เป็นรอยเก่าไม่มีแสงสะท้อน ผมเลยอยากรบกวนท่านผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยว่ามีโอกาสที่จะมีรอยตะไบในร่องการแต่งจีวรนี้ได้มั้ย หรือห้ามมีรอยตะไบในร่องโดยเด็ดขาด)
    13. เนื่องจากเป็นพระที่มีแม่พิมพ์ประกบปั๊ม ดังนั้นเนื้อพระจะต้องตึงแน่น
    14. ความแห้งเก่าของเนื้อพระ ซึ่งถ้าพระที่มีผิวสมบูรณ์ก็อาจจะเหลือคราบเบ้าผิวไฟ ที่มีคราบเป็นสีดำแห้งๆ คล้ายกับคราบรักติดอยู่ตามซอกผิวขององค์พระ และหลักในการพิจารณาคราบสนิมนั้น จะแห้งและจับกินขุมแน่น ซึ่งรวมทั้งสีของสนิม ก็จะแห้งไม่เปียกสดเหมือนกับสนิมใหม่
    15. จุดนี้มีในองค์ที่ผมไปดูมา คือจะมีลักษณะเป็นรูพรุนตามเนื้อพระ ด้างล่างในองค์ที่ผมไปดูมาจะมีเยอะ ซึ่งดูเก่ามาก ลักษณะเป็นรอยคล้ายๆองค์หลวงพ่อเดิม ออกวัดหนองหลวงที่พี่อดุลย์เคยนำมาให้ชม(ดังรูปด้านล่าง) ผมเลยไม่แน่ใจว่าจุดนี้จะมีประโยชน์ บอกถึงอะไรด้บ้างมั้ย
    16. รอยจารใต้ฐาน(สำคัญ) มีท่านหนึ่งเคยบอกผมว่าใต้ฐานจะดูใสเหมือนกระจก จะไม่มีรอยตะไบ(อาจมีรอยตะไบการแต่งเพียงเล็กน้อย) และลักษณะการจารจะต้องเป็นรอยจารที่เก่า คือคมเล็กและไม่มีประกายในร่อง ซึ่งถ้ามองด้วยตาเปล่าแทบจะไม่เห็น มักจะเป็นรอยเส้นที่ลากติดเป็นแนวเดียวกันไปโดยตลอด ไม่เป็นเส้นขาดหรือเป็นเส้นที่ดูเป็นแนวไปโดยสม่ำเสมอ
    17. ร่องแขนด้านหลัง จะเป็นจุดไว้ระบุพิมพ์ A B C D โดยพิมพ์ A จะเป็นร่องลึก ไม่มีเนื้อเกิน ส่วน B C D ก็จะมีมากขึ้นเรื่อยๆ พิมพ์ D จะมีเกือยบเต็มร่อง (ดูประกอบกับตัว ด และสระ ิ )
    18. จะมีเนื้อเกินส่วนปลายของผ้าสังฆาฎิ โดยส่วนมากช่างจะไม่เอาออก
    19. ด้านหลังศรีษะหลวงพ่อจะเป็นหลุมลงไป
    20. เส้นคอด้านหลังจะมี 4 เส้น มองเห็นชัด
    21. ตรงหัวไหล่ด้านหลัง จะเห็นเป็นกล้าม

** ผมสรุปตามที่ได้ศึกษามา อาจจะมีบางจุดที่สำคัญมาก สำคัญน้อย หรือไม่สำคัญ มีจุดใหนที่ผมไม่ทราบ ไม่ได้ระบุ ก็ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ และถ้ามีตรงส่วนใหนผิดพลาดประการใด ก็ขอคำชี้แนะ และขออภัยด้วยครับ **

ปล.. องค์ที่ผมไปดูก็มีลักษณะใกล้เคียงตามนี้ อาจจะมีบางจุดมีบ้างไม่มีบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะมี ที่สำคัญเนื้อพระและความเก่าอันนี้ผมดูไม่เก่งเพราะไม่เคยเห็นองค์จริง ไว้ผมจะเอาข้อมูลองค์ที่ผมไปเห็นมา มาเล่าให้ฟัง จะได้ขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วยครับ

ลงรูปไม่ได้เลยครับ ไม่รู้เป็นอะไร รูปบางรูปที่เคยลงได้ก็ลงไม่ได้ครับ เดี๋ยวจะลองดูใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2011
  10. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

การสะสมพระเครื่อง ประสบการณ์จะช่วยได้มากครับ แต่ต้องศึกษาให้ดีในระดับนึงก่อน จากพระแท้ จากตำราแท้ จากผู้ที่รู้แท้ และสุดท้ายขึ้นอยู่กับตัวเราเองเป็นคนตัดสิน

คนที่มีความชำนาญมากย่อมได้เปรียบ เพราะวงการนี้ต้องบอกว่าใครเร็วกว่า ตาคมกว่า(จดจำพิมพ์ เนื้อ และตำหนิ) ได้เปรียบมากกว่าครับ

ในเมื่อเรารู้ว่าพระเราแท้แน่นอน ก่อนที่เราจะไปแลกเปลี่ยนก็ควรศึกษาให้ดีก่อนครับ เพราะพระหลัก พระแท้ ไม่ได้หามาง่ายๆครับ

11. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะพูดอะไรแล้วครับ...ขอให้โชคดีได้พระแท้...นะครับ

12. nmonthon

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ ผมจะรอบคอบ จะดูดีๆ ครับ

ว่าแต่มันเป็นอะไร ลงรูปไม่ได้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      448
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2011
  13. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ผมก็เลยตัดสินใจวัดดวงดู
    ความคิดเห็นผม โอกาสชนะจากการวัดดวงเป็น 0.005 %

คิดว่าซื้อความรู้ครับ
    ในข้อนี้ความเห็นผม ถ้าซื้อความรู้ด้วยพระแท้ไปแลกพระที่ไม่รู้ว่าแท้หรือไม่แท้
    โอกาสชนะเป็น 0.005 % เช่นกัน และจะเสียใจในการตัดสินใจในครั้งนี้แน่

จะเป็นเซียนพระมีสามถึง
    ตาถึง ถ้าไม่ถึงก็ต้องศึกษาจากของจริง
    เงินถึง ถ้าไม่มีก็ต้องสะสมแล้วรอ
    ใจถึง ถ้ามีก็ต้องใช้ให้ถูกเวลา

อย่างเช่าเพราะคิดว่าดี อย่างเช่าเพราะคิดว่าชอบ อย่างเช่าเพราะคิดว่าประวัติพระมาดี
    และอีกหลายรายการที่ไม่ควรปฏิบัติ จงอย่างเชื่อตัวเองและสายตาตัวเราเองมากนักนะครับ

หลังเสาอากาศสวย ๆ เซียนขาย สี่หมื่นต่อองค์

ขอโทษทีครับ พิมพ์ผิด.....แฮะ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2011
  14. โอกระบี่

ถ้าไม่เข้าใจ 3 ถึง ก็ อาจ ถึง..ที่....ครับ อิ..อิ.จอด

15. nmonthon

ขอบคุณพี่ store มากครับ เดี๋ยวผมจะลองขอเค้าไปถ่ายรูปอีกที แล้วหลังสายฝนนี่หลวงพ่อทวดหรอครับ รุ่นใหนยังงัยครับ

16. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    รอลุ้นให้ จขกท. สมหวังนะครับ ขอให้โชคดีครับ ของแบบนี้ดวงใครดวงมันน่ะครับ

"ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจครับผม"

17. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    เที่ยวนี่มาแปลกนะครับคุณnmonthon สุดยอดครับ หลวงพ่อทวดเพิ่งได้มาวันนี้จะนำไปแลกแล้วเหรอครับ ^^

ผมมีความรู้สึกว่า อนาคตคุณต้องเป็นเซียนพระเหนือเซียนพระใดๆแน่ๆ เพราะความตรงไปตรงมาของคุณนี่ล่ะ พูดจริงนะ ผมมั่นใจ สู้ๆครับ

18. โอกระบี่

แล้วทำไมไม่ลองคิดกลับด้านบ้างละครับว่า เจ้าของพระหลวงพ่อเดิมทำไมไม่คิดเหมือนกับคุณ ทำไมเขายอมแลกง่าย ๆ แล้วแถมเงินให้อีก สมมุติว่าถ้าผมเป็นเค้า แล้วอ่านใจคุณออก ว่าคุณกำลังวัดดวงเพราะอยากได้มาก ๆ ผมจะไม่แถมเงินให้คุณเลยครับ ถ้าเกิดพระที่ได้แลกไปแท้ผมก็จะได้พระแท้มาเหมือนกัน ถึงขาดทุนมากหน่อยก็ถือว่าชัวร์ ส่วนคุณต้องต่อสู้เพื่อให้ได้คำตอบว่าพระที่คุณแลกมาแท้มั๊ย อันนี้แหละครับที่มันจะยากสำหรับคุณ แต่ถ้าคุณสามารถที่จะดูเองได้ว่าพระนี้เก๊หรือแท้ความเสี่ยงทั้งหลายก็จะมะลายไปสิ้นครับ

19. nmonthon

นี่แหละครับเข้าใจผมที่สุด ผมมือใหม่มากจริงๆ มากจนเรียกได้ว่าเริ่มจาก 0 และเพิ่งมาศึกษาพระเครื่องไม่เกิน 2 เดือน แต่อาศัยว่าพอเริ่มชอบ ก็จะศึกษาไปเรื่อย ผมสั่งซื้อหนังสือ หาหนังสือตามร้าน หาข้อมูลการวิเคราะห์จากเน็ต แต่ก็ยังมั่วอยู่มาก หรือถ้าเอาตรงๆ ผมยังดูไม่เป็นเลย อาศัยจำๆ ดูๆ ตามตำหนิที่เค้าบอกมา แต่ก็สังเกต ฝึกฝนไปเรื่อย แล้วผมไปร้านพระ ผมจะเช่าพระกลับมาทุกวัน แท้บ้างไม่แท้บ้าง โดยเฉพาะถ้าผมเจอพระหลักๆ ดูดีหน่อย ที่ไม่ใช่พระท้องถิ่น ผมเช่ามาเลยครับ ราคาก็ไม่แพง แต่ผมจะเลือกพระที่เค้าดูกันไม่เป็นกัน ส่วนใหญ่เป็นพระสายกลาง ถ้าเป็นหลวงพ่อทวดก็จะเป็นเนื้อว่าน เพราะเนื้ออื่นเค้าดูกันขาด ถ้าผมไปเลือกเช่าพระที่เค้าดูเป็นกัน ผมรู้ตัวว่าจะต้องตกเป็นเหยื่อ โดนเค้าหลอกกันแน่นอน ผมเลยจะเลือกพระที่ไม่มีใครดูขาด อย่างเนื้อว่าน ในพื้นที่ผมหาคนดูเป็น ดูขาดแทบไม่ได้เลยครับ ส่วนพระสายกลางยิ่งไม่มีใครดูขาดเลย อย่างมากคือเห็นเนื้อแล้วดูเก่า ดูดีครับ ผมเลยคิดว่าผมมาเล่นพระแนวแบบนี้ดีกว่า ส่วนพระหลักๆ ในท้องถิ่น หรือหลวงพ่อทวดเนื้อโลหะอื่นๆ ผมก็ศึกษาไปในตัว คือผมจะเป็นแบบนี้ครับ เห็นพระอะไรมา หรือมีพระอะไรก็จะมาศึกษาหาข้อมูลพระนั้นก่อน ไม่ได้ตั้งธงว่าจะต้องศึกษาพระนี้ก่อนหรือหลัง ซึ่งอาจจะเป็นวิธีศึกษาที่ผิดก็ได้ แต่ผมคิดว่าศึกษาพระที่มี ที่เห็นน่าจะดีกว่า ตอนหลังนี้ก็มีความคิดมาศึกษาหลวงพ่อทวดเป็นหลัก เพราะเป็นพระในถิ่น มีให้ศึกษาเยอะ และผมต้องศึกษาให้ลึกว่าคนอื่น เลยต้องมาขอคำชี้แนะจากทุกท่าน

ผมไม่อยากบอกเลยว่าพระที่ผมนำมาถามส่วนใหญ่เป็นพระที่ผมวัดดวงมา ซึ่งยังไม่มีพระหลักๆ องค์ใหนแท้เลย แต่ไม่กล้าบอกกลัวทุกท่านจะว่าผมไม่รอบคอบ กลัวบางท่านจะว่าผมไปให้เค้าหลอกมา คือผมดูไม่เป็นจริงๆ หรือดูเป็นแค่ขั้นต้นมาก ผมก็ไม่รู้จะทำไง ถ้าไม่วัดดวงมา ก็ไม่มีพระให้ดู ให้ศึกษา ผมรู้ว่ามันไม่ถูกต้องแต่ไม่รู้ทำไงครับ ถ้าอยากเก่งขึ้นก็ต้องลองดูครับ แต่ส่วนใหญ่พระที่วัดดวงมาราคาไม่แพงครับ แต่ผมก็ไม่ได้เช่าไม่เลือก ผมก็คิดพิจารณา ดูอะไรหลายๆ อย่างประกอบ อย่างน้อยต้องให้มีโอกาสแท้บ้างครับ บางครั้งก็รู้สึกท้อนิดเวลาพระเก๊ แต่ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยยอมแพ้ และไม่ค่อยท้อ ผมเป็นคนที่เชื่อว่าควาหวังยังมีอยู่เสมอ..ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

และส่วนตัวผมไม่เคยเอาพระไปปล่อยเลยครับ เพราะผมไม่ใช่เอามากำไร ส่วนใหญ่เอามาศึกษา พระแท้ๆ ที่บ้านก็มีหลายองค์ มีคนมาขอเช่าผมก็ไม่ปล่อยครับ อย่างหลวงพ่อทวดองค์นี้มีคนมาขอเช่า 30000 ผมก็ไม่ปล่อย แต่พอถึงเวลาจะแลก ผมก็เอาไปแลก เพราะมันรู้สึกท้าทายดีครับ และตัวตนผมเป็นคนชอบเสี่ยงอะไรแบบนี้อยู่ด้วย

หวังว่าทุกท่านคงไม่ว่าผมนะครับที่ผมชอบเสี่ยงอะไรแบบนี้ อยากให้ทุกท่านเมตตาช่วยชี้แนะ ให้คำแนะนำ ให้ความรู้ คำแนะนำ คำเตือนของทุกท่านมีประโยขน์กับผมมาก ผมนำมาคิดทุกคำแนะนำครับ เพราะว่าเผื่อวันหนึ่งผมจะได้ดูพระเก่งๆ กับเค้ามั่ง และจะได้เช่าพระแท้ๆ จากการมองด้วยตัวเองสักที

ปล.. ไม่รู้เขียนมั่วมั้ย เขียนไปเรื่อยๆ ตามความรู้สึกที่นึกออกครับ แหะๆ

20. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ส่วนผมคงไม่หาหลวงพ่อทวดรุ่นเก่าแล้วครับ แพงเหลือเกิน. ไม่รู้แท้หรือไม่แท้ด้วย
    ตอนนี้หันมานิยมหลวงพ่อทวดเนื้อทองคำ ครับ ดูแล้วขลังมากหลวงพ่อทวดเนื้อทองคำ เอิ๊กๆ :love: