ใครมีประสบการณ์ตะกรุด ล.พ ทองหล่อ วัดโพธิ์กบเจา บ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Aimes, 4 พฤษภาคม 2012.

1. Aimes

Aimes สมาชิกใหม่

หลวงพ่อ ทองหล่อ ปัจจุบันท่านเป็นอดีตเจ้าอาวาสวัดโพธิ์กบเจา จ.อยุธยา(ยังจำวัดอยู่วัดโพธิ์เช่นเดิม)
    และ สืบวิชาตะกรุดนะฉัพพรรณรังสี จากหลวงปู่เมี้ยน พุทธสิริ อดีตเจ้าอาวาสวัดโพธิ์กบเจา ใครมีประสบการณ์มาแชร์กันนะครับ ตะกรุดนะฉัพพรรณ หลวงพ่อท่านมักจะแจกด้วยตนเองหากว่าใครไปขอนะ กล้าขอท่านก็กล้าให้ละ อิอิ

เมื่อครั้งน้ำท่วม ผมใส่ตะกรุดหลวงพ่อดอกเดียว ท่านเคยบอกไว้ว่าลงน้ำไม่ต้องกลัวปลิง ไอ้เราก็เฉยๆไม่รู้จริงหรือไม่จริง ปรากฏว่าช่วงนั้นก็ต้องลุยน้ำครับ ทำความสะอาดวัด มารู้ตัวเอาตอนหลัง เจอปลิงควายครับ อยู่ตรงซอกรองเท้า มันเกาะนะ แต่มันไม่กัด อันนี้ก็แปลกดี หรือมันจะอิ่มหรือยังไง

ใครมีอะไรก็มาแชร์ๆกันนะครับ ไว้ว่างๆแวะไปนมัสการท่านได้ ท่านยังนั่งปลุก นั่งจารตะกรุด ดึกๆ เพื่อแจกช่วยเหลือญาติโยม เหมือนเดิม :cool:

2. ศิษย์ธรรมเทพ

ศิษย์ธรรมเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ไดรับจากมือท่านเช่นกัน ยังไม่มีประสบการณ์ชัดเจนแต่เชื่อมั่นว่าดีครับ

3. PEACHMAGIC

PEACHMAGIC เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    หลวงพ่อทองหล่อท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เมี้ยน

4. duriannon

duriannon Active Member

15 กันยายน 2012
    เคยไปกราบท่านเลยให้ท่านจารแผ่นทองหล่อพระ ตอนแรกท่านบอก"ฉันไม่ค่อยรู้อักขระไม่ค่อยเป็นนะ" แต่จารให้สวยงามมาก แต่ไม่ทราบว่าท่านทำตะกรุดด้วยไม่งั้นจะบูชามาท่านแจกหนังสือประวัติวัดให้เล่มหนึงเขียนไว้ดีมาก
    วัดโพธิ์..หลังสิ้นลป.เมี้ยน เงียบเหงามากๆๆๆ ไม่รู้เพราะอะไร

5. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดโพธิ์ฯ เงียบ ๆ ผมก็ได้สนทนากับ ลพ. ท่าน

ท่านว่า... อาจจะเพราะว่าอยุธยา พระเกจิ เยอะมาก ๆ แถมละแวกนั้น (เสนา บางบาล ผักไห่) วัดดัง ๆ ก็เพียบ อยู่ติดกันเป็นแถวตามถนนเลย เอาเส้นนั้นเส้นเดียว ได้ทำบุญกับพระเกจิตั้งเยอะ วัดเลยเงียบลงน่ะครับ

6. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปกราบหลวงพ่อเมี้ยนที่วัด คนขึ้นเย๊อะพอควร ส่วนใหญ่ไปรักษาโรค และได้เช่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อเก็บไว้บ้างครับ