+++++++++ใครมีประสบการณ์หลวงพระปู่แหวนมาเล่ามาแชกันหน่อยครับ+++++++++

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย godteerayut, 21 กรกฎาคม 2011.

1. godteerayut

godteerayut เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    :cool:ผม ขอประเดิมเลยนะครับ
    เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อคืนวานครับ วันที่20 /7 /54 ผมอ่านหนังสือกาตูนแล้วนอนหลับไปตามปกติครับ ในคอห้อยหลวงปู๋ทวด ครับ บนหัวนอน มีพระเครื่อง อยู่หลายเส้นครับ หนึ่งในนั้นคือ หลวงปู่แหวนรุ่นเราสู้ครับ ตามนิสัยของผมผมจะห้อยพระสลับไปมาครับ วันที่19ก่อนหน้าเหตุการณ์นี้หนึ่งวันผมห้อยเหรียญเราสู้ แต่กลับมาถึงบ้านก็เปลี่ยนไปห้อยหลวงปู๋ทวด นอนครับ ปรากฎว่าผมฝัน เดี๋ยวนะครับขอบอกก่อนนะครับผมเป็นคนเชียงใหม่ครับ บ้านอยู่แถวอำเภอเมืองครับ ทีนี้ผมฝันว่าผมเดินมากับคุณตาผมจะกลับเข้าบ้าน แล้วไปเห็นพระแขวนคอตายบริเวณรั้วบ้าน พระองค์นี้คล้ายหลวงพ่อเกษม เขมโก ครับ คุณตาผมก็เดินไปถอดเชือกที่รัดคอพระรูปนั้นออกมาแล้วจะแขวนคอตัวเองบ้างครับ ผมดันยืนมองเฉยๆทั้งที่อยู๋ข้างๆแท้ๆ มันเหมือนไม่มีสติครับ(แย่จริงๆ)ทันใดนั้นก็มีเสียงคุณยายผมเรียกคุณตาเข้าไปในบ้าน ท่านจึงเอาเชือกที่คอออกแล้วเดินเข้าบ้าน ไปหาคุณยายของผม ทีนี้ผมก็จะเอาเชือกมาแขวนคอบ้างผมแขวนเสร็จละกะลังจะโดดให้เชือกรัดคอทันใดนั้นเสียงคุณตาก็เรียกผมให้เข้าบ้านผมจึงดึงเชือกออกแล้วเข้าบ้าน และตอนเอาเชือกออกที่สร้อยคอผมก็ปรากฎเหรียญหลวงปู่แหวนรุ่นเราสู้ออกมาสบัดห้อยไปมาครับในฝันผมรู็สึกเหมือนได้สติครับผมจึงเดินเข้าบ้านไปแล้วไปพบผู้ชายกับผู้หญิงคู๋หนึ่งยืนอยู๋ข้างคุณตาคุณยายผมครับ ผมไม่เคยเห็นหน้ามาก่อนเลยครับ ผู้ชายไว้หนวดเขี้ยวหน้าตาขลึ้มๆ แต่ดูแล้วเป็นคนใจดีครับ ผู้หญิงก็ปกติครับดูไม่แก่มากครับ ทันใดนั้นผู้หญิงก็พูดขึ้นมาว่าไอ้หนูเอ็งดูพระเป็นมั้ย ผมก็บอก ดูเป็นครับไหนขอผมดูหน่อย ผู้หญิงคนนั้นก็เอาพระให้ผมดูครับ มันเป็นเหรียญที่แปลกมากครับ เหรียญเงินแต่สิ่งที่เขียนบนเหรียญเป็นชื่อที่อ่านยากครับผมไม่เคยเห็นผมจึงบอกเค้าไปว่าป้า ถ้าใครถามว่าเหรียญอะไรก็บอกชื่อตามนี้ ส่วนข้อมูลเหรียญเดี๋ยวไปผมเสิซเน็ตให้ครับ(แอบเกรียน)
    ที่นี้เค้าก็ยิ้มๆแล้วเดินจากไปครับ แล้วผมก็ไปเห็นรถเก็บศพผ่านหน้าบ้านผมไปครับ ผมจึงถามคุณยายว่ายายเค้ามาเก็บศพไปรึยัง ยายผมก็บอกไปว่ายัง ยังอยู่ข้างรั้วแล้วก็ยังมีศพอยู่บนต้นไม้(ในความจริงไม่มีต้นไม้นี้นะครับในฝันมันมีได้ไงไม่รู้)หลังศาลพระภูมิอีก2ศพ พอพูดจบในฝันยายผมดันเอาไม้ยาวๆคล้ายไม้ไผ่ไปเขี่ยๆบนต้นไม้นั้นจะให้ศพมานตกลงมาครับ แต่ผมก็มองไม่เห็นมีไรนะครับในฝัน(จะเขี่ยทำมายฟะ)
    แล้วผมก็ปล่อยยายผมเขี่ยไปครับ ผมกลับมานั่ง ที่โต๊ะคุยกับคุณตาผมในฝันผมก็บอกคุณตาไปว่า แขวนคอทำไมเนาะตา คนโง่อะที่แขวนคอ หน้าง่าว (ผมพูดงี้จริงๆครับในฝัน)แล้วคุณตาผมก็บอกเออจริงๆใช่ๆ แล้วผมก็สดุ้งตื่นทันทีครับ ผมรีบประคองสติดูนาฬิกา เป็นเวลา ตี4 กว่าๆครับผมคิดทันทีว่าเอาแล้ว กรูโดนเล่นละ แล้วทันใดนั้นหมาในบ้านผมมานก็หอน ครับแล้วมองไปทางด้านนนอกรั้วครับ ผมงี้ขนลุกเกรียว
    ผมรีบสวด มน ท่องคาถาเท่าที่จะทำได้ขอหลวงปู่ทวด หลวงพ่อโต เยอะเลยครับ แต่ใจมันไม่สงบยอมรับว่ากลัวครับ ผมจึงรีบลุกย้ายไปนอนห้องคุณพ่อกะคุณแม่ทันทีครับ จนเช้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2011
  2. godteerayut

godteerayut เป็นที่รู้จักกันดี

พอเช้าผมก็ไปเล่าเรื่องทั้งหมดให้คุณตาฟังครับ คุณตาผมก็หลวงปู่แหวนมาช่วยผมไว้แน่นอนแล้วถามว่าผมไปทำไรไม่ดีมารึป่าว ผมคิดนานอยู่ก็คิดออกวันอังคารที่ผ่านมาผมไปเรียนครับแล้วเกิดปวดฉี่มันหาห้องน้ำไม่ได้ผมจึงขับรถเข้าไปในพงหญ้าแห่งหนึ่ง มันดูรกๆครับแล้วก็ฉี่ไปด้วย ขอขมาไปด้วยแต่ผมงงว่าผมก็ขอขมาแล้วแท้ๆนา ไม่น่ามีไร แล้วคุณตาผมก็เล่าต่อว่าที่สิ่งเหล่านี้มันอยู่ด้านนอกรั้วบ้านเพราะมันเข้าไม่ได้ครับ เพราะคุณตาผมเคยขอให้ ครูบาแดง วัดเมืองกาย(ครูบาท่านนี้เผาศพแล้วไม่ไหม้นะครับ) ลงยันที่กำแพงบ้านให้
    แล้วผมก็นึกถึงชายหญิงในฝันผมเดาว่าน่าจะเป็นเจ้าที่บ้านผมหนะครับ คงออกมาช่วยผมกับตา เนี่ยแหละครับประสบการของผม สดๆร้อนๆเมื่อคืน ยาวหน่อยนะครับพี่น้อง ผมจะห้อยเหรียญเราสู้ไม่ให้ห่างเลยครับต่อไปนี้ พุทโธอะระหัง ธัมโมอะระหัง สังโฆอะระหัง กราบหลวงปู่แหวนขอบคุณครับที่มาช่วยผมไว้ และสิ่งศักสิทธิทั้งหลาย สาธุ

3. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    เหรียญหลวงปู่แหวนรุ่นถิ่นกำเนิด ที่ด้านหลัง2432 มีตอกโค๊ด ท่านใดพอมีประวัติไหมครับ บอกคนบอกว่าสร้างปี2520 ส่วนปีที่ด้านหลังคือปีเกิดปู่แหวน แต่ผมว่าปีเกิดไม่ใช่ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับไว้จะเอามาลงให้ชมกัน

4. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นประสบการณ์ที่แปลกๆนะครับ คือแม่ผมแขวนหลวงปู่แหวนมาโดยตลอด เผอิญว่าได้ไปเที่ยวพม่า พ่อก็บูชาเป็นเหมือนเครื่องรางอะไรไม่รู้ มาจากพม่าเป็นเหมือนตัวอักขระอะไรไม่รู้อักขระตัวเดียว จากวัดที่พม่า แม่ผมเห็นว่าซื้อมาให้ก็แขวนรวมกันเลยในสร้อยเส้นเดียว คือแขวนกับตะขอเดียวกัน เมื่อนอนตื่นตอนเช้า เครื่องรางพม่าก็ไปอยู่ด้านหลังขอสร้อย เอามาแขวนอีกทีนั่งทำงานไป พอกลับจากที่ทำงานรู้ตัวอีกทีก็ไปอยู่ข้างหลังสร้อย ทำไป2-3ครั้ง แขวนไม่ได้ หลุดไปอยู่ข้างหลังตลอด คือเวลารู้ตัวว่าหลุดจะอยู่ข้างหลังเลยนะครับ ไม่เคยหลุดมาแล้วอยู่ใกล้ๆกับพระหลวงปู่แหวน คือตรงข้ามกันเลย เป็นเรื่องที่แปลกดี

5. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

มันแปลกตรงหลุดออกมาจากตะขอได้ยังไง ไม่ได้หลุดง่ายๆแล้วตะขอก็ไม่มีรอยแหก

6. punthai

punthai เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมแขวนยันต์ หลวงปู่แหวนปี ออกเมื่อประมาณ 2520,2521 แขวนในหลายจุดของบ้าน ซึ่งก็อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุข ปราศจากเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจ ถ้าเทียบกับในอดีต ดังนั้น ผมจึงให้ยันต์ เป็นของขวัญ สำหรับคนที่ขึ้นบ้านใหม่ ....ซึ่งให้แล้วก็รู้สึกสบายใจดี

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    หลวงปู่แหวนท่านระดับพระอรหันต์พระที่ท่านเมตตาพุทธคุณย่อมไม่มีประมาณอยู่แล้วครับ

แต่เท่าที่ดูๆไม่ค่อยมีคนพูดถึงพระเครื่องของท่าน คงเพราะมีการจัดสร้างกันมากมายมหาศาลหลายรุ่น คนนี้ก็สร้างคนนั้นก็สร้าง จนดูเหมือนของธรรมดา เซียนจะปั่นราคาก็เลือกไม่ถูกว่าจะปั่นรุ่นไหน เลยไม่ค่อยเป็นที่นิยมในวงการครับ ยกเว้นคนในพื้นที่จะนิยมเก็บและแขวนกันทั้งบ้านเลยทีเดียว

8. godteerayut

ผมจะห้อยเดี่ยวองเดียวแล้วหละครับ บอกตรงๆท่านช่วยผมทั้งที่ผมไม่เคยไปวัดที่ท่านอยู่เลยซักครั้งไม่เคยเจอท่านด้วย ท่านเมตตาเราขนาดนี้เราก็ต้องนับถือแล้วหละครับ (ใจจริงกลัวผีด้วยแหละ) ห้อยตลอดไป

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    จำได้ดีว่า....ในคอมีหลวงปู่แหวนติดตัวมาตั้งแต่เด็ก...ประสบการณ์ต่างๆในวัยเด็กอาจจะจดจำเป็นประเด็นๆได้ไม่ดีพอเหมือนตอนเป็นผู้ใหญ่..แต่ที่สำคัญเชื่อว่าบารมีของหลวงปู่แหวนคอยปกป้องคุ้มครองรักษาให้เติบใหญ่มาได้จนถึงทุกวันนี้ครับ.... (^__^) ...

วันนี้ก็แขวนมาทำงาน... ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      125.7 KB
      เปิดดู:
      1,309
      ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      1,285
      ขนาดไฟล์:
      167.6 KB
      เปิดดู:
      1,431
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ส่วนตัวศรัทธาหลวงปุ่ครับ เพราะเป็นคนเหนือ ตั้งแต่เกิด จำความได้ก็ได้ยินชื่อแล้ว แต่ยังไม่เคยมีวัตถุของหลวงปู่ ไปเจอเหรียญเราสู้ของพ่อแฟน ก็ดันเก๊ซะนิ หุๆ คิดอยู่ว่าจะหาเหรียญของหลวงปู่ให้ได้

11. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ช่วงนี้ห้อยหลวงปู่เเหวนองค์เดียวโดดๆครับ พอดีเมื่อก่อนเห็นเเม่ขยั้นขยอให้ห้่อยบ่อยมาก บางครั้งผมบอกไม่ห้อย เเม่ก็ทำหน้าเสียใจมาก หลังจากนั้นผมคิดได้ คิดถึงเเม่ขึ้นมา เลยเอาหลวงปู่เเหวนมาห้อยตลอดเลยครับ อันที่ผมไม่ห้อยคือทั้งสร้อยหลวงปู่เเหวน เเละกรอบท่านเป็นทองหมดเลยครับ กลัวหายเลยไม่ห้อย

ผมเคยเจอประสบการณ์ครั้งหนึ่ง ผมห้อยหลวงปู่เเหวนเเล้วไปเดินเที่ยว พอกลับมาที่รถเเฟนทักว่า สร้อยหลุดออกจากกันคาคอผมเลย(ลักษณะตะขอหลุดออกจากกัน ห้อยเเบบไม่ติดตะขอเหมือนเเขวนพวงมาลัยเฉยๆ เเล้วก็เอาห้อยข้างนอกเสื้อด้วย) ผมตกใจมากเพราะสร้อยคอเป็นทองคำหนึ่งบาท กรอบก็ทองอีก เเละยังเป็นของที่เเม่ให้ผมตั้งเเต่เด็กอีก

ผมมั่นใจ ล้านเปอร์เซนต์เลย พุทธคุณหลวงปู่เเหวนชัวร์ เพราะ ห้อยขนาดนั้นหล่นได้ง่ายมากเเค่ก้ม หรือเดินเร็ว เเละหากคนเห็นสามารถหยิบจากคอผมได้เลย เเบบไม่รู้สึก เพราะเเขวนข้างนอก นี้เเหละครับ ประสบการณ์เล็กน้อยๆ

12. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันกันครับ.... ^^

13. godteerayut

ตอนนี้ผมเข้าขั้นคลั่งหลวงปู่แหวนแล้วครับ ห้อยเดี่ยวหละอีกหน่อยมีตังผมจะเอาไปล้อมกรอบเพชรละครับ พระที่ผมไม่ค่อยสนใจในอดีตกลับเป็นพระที่ช่วยผมตลอด พระหลักร้อยพุทธคุณพันล้านครับหลวงปู่แหวน

14. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เป็นรุ่นเดียวที่ผมหาเก็บครับ

เมื่อตอนผมยังเป็นวัยละอ่อน บ่าวแถ่ว อายุ 14 กระมังครับ ก่อนจะเจอประสบการณ์เรื่องพระเครื่อง ผมอ่านหนังสือพระอยู่แล้ว อ่านประวัติพระเกจิอาจารย์ต่างๆ นับถือและศรัทธาหลวงปู่แหวนอยู่แล้ว

วัน หนึ่งเดินแถวลานหน้าบ้าน เจอเหรียญรุ่นนี้ตกอยู่ น่าจะขุดหรือเขี่ยๆเจอด้วยซ้ำไป สภาพสึก และสนิมเกาะแน่น ผมนำไปล้างออกด้วยน้ำ แล้วเอามาเก็บไว้

อีก วันต้องไปธุระกับพ่อกับน้องชายที่บ้านน้าอีกอำเภอ ต้องเอารถมอเตอร์ไซต์ไป ผมนึกขึ้นได้ จึงอาราธนาหลวงปู่แหวนรุ่นนี้ติดตัวไปด้วยองค์เดียว เอาใส่กระเป๋าเสื้อกันหนาวครับ ผมเป็นคนขับ น้องนั่งกลาง พ่อปิดท้าย ขาไปปกติดี แต่ตอนขากลับ ขับรถผ่านตัวอำเภอ เจอดีครับ รถพวกวัยรุ่น 3 คัน ชนเข้าอย่างจังครับ โครมๆๆๆ

รถ มอเตอร์ไซต์ผมโดนชนจากทางท้าย พวกวัยรุ่นนอนกลิ้งเต็มถนน น่าจะประมาณ 6 คน รถไถล่หมุนติ้วๆๆ ส่วนรถผมก็หมุนอยุ่กลางถนน 4 เลน ข้าวของกระจายเลย คนแห่มามุงเต้มไปหมดครับ พวกวัยรุ่นรีบจับรถหนีไปเลย ตำรวจมาช้าตามไม่ทัน

แต่ๆๆๆ ผม น้องชาย พ่อ ไม่เป็นอะไรเลย ไม่มีไปนอนกลิ้งกลางถนน ไม่มีบาดเจ็บแม้แต่น้อย เหมือนมีคนอุ้มมาไว้ข้างฟุตบาท ยืนดูพวกวัยรุ่นและรถตัวเองหมุนอยู่ ช่วงนั้นงงและสั่น แต่แปลกมากครับ รถผมล้อเลขแปดครับ ขยับไม่ได้เลย ใช้ไม่ได้เลย

นี่ คือพระรุ่นที่ผมมีประสบการณ์จังๆ และคุ้มครองได้หลายชีวิต และเป็นพระหลวงปู่แหวนรุ่นเดียวที่ผมหาเก็บครับ ท่านใดได้ไปติดหน้ารถ หรือพกไว้ ผมเชื่อว่าปลอดภัยแน่นอนครับ

[​IMG][​IMG]

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

16. godteerayut

ประสบการณ์และเหรียญของแต่ละท่านสวยคลาสสิค มากครับ:cool:

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ ชอบๆๆๆๆๆๆ

18. wunghin

wunghin สมาชิกใหม่

ผมเคารพและศรัทธาหลวงปู่แหวนมาก เคยเก็บเหรียญหลวงปู่แหวนอยู่หลายเหรียญแต่ไม่เคยแขวนเลย จนเมื่อกลางเดือน กรกฎาคมนี้ผมได้ไปขอแบ่งเช่าบูชาจากพี่คนรู้จักมาอีกหนึ่งเหรียญเป็นเหรียญรุ่น ท.อ ๑ สภาพสึกใช้ แต่เป็นเหรียญที่ผมเห็นแล้วรู้สึกชอบและอยากได้มาบูชามาก(ถ้าเป็นเหรียญสวยๆสู้ราคาไม่ไหวครับ)พอแขวนได้ประมาณสองอาทิตย์มีคืนหนึ่งผมฝันว่า เขามีการจัดงานอะไรซักอย่างมีคนมากร่วมงานเยอะ แต่ผมไม่รู้ว่าเป็นงานอะไร ในฝันมีคนแก่หลายคนผูกข้อมือให้ เหมือนกับว่าเราจะต้องเดินทางไปที่ไหนซักแห่งพอผูกข้อมือเสร็จทุกคนก็รวมตัวกันเพื่อจะออกเดินทางรวมทั้งตัวผมเอง แต่ในฝันผมลืมแขวนพระหลวงปู่ไปด้วยผมจึงรีบกลับมาเอาพระ และบอกคนอื่นๆว่าผมลืมพระผมไม่ไปแล้ว หลังจากนั้นทุกคนก็เดินทางหายไป หลังจากนั้นผมก็สดุ้งตื่นขึ้นมา
    ตอนนี้ผมยังคิดอยู่เลยครับว่าถ้าในฝันผมเดินทางไปกับพวกเขาด้วยผมจะเป็นอย่างไร.............

รูปเหรียญหลวงปู่ที่แขวนอยู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      136.7 KB
      เปิดดู:
      139
    • ท.อ1 .jpg
      ท.อ1 .jpg
      ขนาดไฟล์:
      128.8 KB
      เปิดดู:
      133
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2011
  19. godteerayut

ประสบการคล้ายๆกันเลยนะครับ พระหลวงปู่ดีจริงๆครับ:cool:

20. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    พระหลวงปุ่แหวนดีมากครับ บารมีของท่านไม่ต้องไปถามครับว่าดีด้านไหน ดีทุกด้านคนับ แต่เช่าหาต้องเลือกรุ่นครับ เพราะว่าบางรุ่นนี้มีของเสริมนอกพิธีครับ หารุ่นที่คนจัดสร้างดีดีครับเช่นของทหารจัดสร้างครับ