ใครเคยหล่อพระกับร้านอโยธยาประติมากรรมบ้างครับมีปัญหาเรื่องการโกงหรือเปล่าครับ

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย mattabu, 8 เมษายน 2012.

1. mattabu

mattabu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2011
    เนื่องด้วยผมได้ ติดต่อ สั่งหล่อพระกับทาง ร้านอโยธยาประติมากรรม (อยุธยา ) ตั้งแต่ ก่อน น้ำท่วม ใหญ่ จนถึงปัดนี้ ผมยังไม่เห็น องค์พระที่สั่งปั้นเพื่อจะหล่อเลยครับ ได้มัดจำเงินไปก่อนแล้วจำนวนนึงครับ

พอจะขอดู หุ้นที่ปั้น ก็ โดนปฎิเสธ และเลื่อน วันตลอด ขอทองก่อนมวลสารก็บอกว่าส่งมาให้แล้ว แต่คงไม่ได้ส่งเพราะเช็ค EMS ไปรษณีย์ แล้ว ไม่มีของส่งมา วิ่งไปเอาที่อยุธยาก็ให้ยอดเศียร พระเล็ก ๆ มาสามอันครับ

ท่านใดเคย สั่งของกับร้านนี้ หรือ มีประสบการณ์ อย่างงี้ ช่วย แน่นำหน่อยครับ แชร์ ความเห็นกันหน่อย ครับว่า จะทำอย่างไงดี

(ผมก็ไม่คิดว่าทางร้านเขาจะโกงผมนะครับ แต่ตอนนี้ ชักคิดแล้วครับ)

เพราะหลายเดือนแล้วครับ !!!

ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ดำเนินการตามกฏหมายครับ (ถ้ามีหลักฐานนะ) ถ้าไม่มี ก็ทำใจครับ ยอมรับให้ได้ว่าเป็นกฏแห่งกรรม ไม่มีอะไรบังเอิญ การที่โดนโกง ก็เพราะเคยโกงเขาไว้ อย่าไปจองเวร ต่อกรรมเลยครับ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร ถ้าปลงไม่ตกให้พกปืนซักกระบอก แล้วไปถามมันที่ร้าน เคลียร์แมนๆ (เสี่ยงต่อการสร้างกรรมชั่ว) ^^

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณยื่นคำขาดไปอีกครับสิครับ...ถ้าทำให้ไม่ไดคุณก็บอกให้คืนเงิน ไม่คืนเงิน คุณก็ไปโรงพักครับ....เท่านั้นหละ....

4. KhonKae

KhonKae Active Member

คุณวางเงินมัดจำไว้ ก็น่าจะมีหลักฐานการเซ็นรับเงินส่วนนั้นไว้ คุณก็ต้องส่งคำเตือนหรือทวงถามเป็นหนังสือ (จดหมาย) ลงทะเบียนไปรษณีย์ กำหนดระยะเวลาให้เขาปฏิบัติ ครบกำหนดเวลาเขาบิดพริ้วไม่ปฏิบัติ คุณก็ต้องยื่นคำฟ้องต่อศาลให้บังคับเขาทำงานให้เสร็จหรือเรียกเงินคืนพร้อมค่าเสียหายและดอกเบี้ยนับแต่วันฟ้องจนกว่าจะชำระเสร็จ

5. mattabu

โรงหล่อไม่ทำตามสัญญา(ร้านอโยธยาปฎิมากรรม)

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำครับ เพราะเขาเลื่อนงานมาหลายรอบแล้วครับ ผมก็ไม่คิดว่าเขาจะบิดพริ้วครับ แต่รุ้สึกว่านัดงานหลายหนแล้ว เลื่อนตลอดเลยครับ ขนาดมีน่าเว็บไซด์ น่าร้าน หน้าเชื่อถือ แต่ได้เงินไปแล้วยังไม่ทำอะไรให้ผมเห็นเป็นรูปประธรรม ซักอย่างครับ (เดียวจะตามงานอย่างที่แนะนำครับ)

6. mattabu

ขออภัย!! ความล่าช้าในการจัดสร้างพระฯ (เนื่องจากโดนร้านหล่อพระบิดพลิ้ว ทำให้การสร้างพระเสร็จช้ากว่ากำหนดครับ)

โครงการสร้าพระพุทธรูป 60 นิ้ว
    พระพุทธเมตตามหาศรีศาสดาราม (เตือนภัยการหลอกล่วงครับ)

เนื่องจาก โรงหล่อ ร้านอโยธยาประติมากรรม (อยุธย...า) ได้บิดพลิ้ว การปั้นองค์พระ และการจัดทำ โดยไม่ยอมดำเนินการจัดทำอะไรให้เลย ได้วางมัดจำเงินไป 70,000 บาท แล้วค......รับ
    จนเวลาล่วงเลยมานานหลายเดือนแล้ว อ้างโน้น อ้างนี่ ไปเรื่อยเปื่อย พอไปดูองค์พระทีไรก็ไม่เห็นองค์พระ อ้างว่าปั้นที่โน้นบ้าง ที่นี่บ้าง (เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา เสียทั้งความรู้สึก และสุขภาพ การเดินทางไปดูองค์พระก็ไกล จ.อยุธยา ตอนแรกบอกจะทำแถวบางบัวทอง หล่อที่บางบัวทอง พูดบิดเบือนหมด เดินทางไปหลายรอบมากก็ไม่เจอ ทั้งระบุวันไป ไม่ระบุวันไปก็ไม่เห็นอะไรคืบหน้า อ้างไปทั่วเลยครับ) ตอนนี้ อยู่ระหว่างดำเนินการทางกฏหมาย การสร้างพระเลยล่าช้า ครับ ขออภัยท่านที่ร่วมบุญมา ณ ที่นี้ ด้วยนะครับ

(กรุณาช่วยแชร์ด้วยครับ )

เผื่อท่านอื่นจะได้ไม่โดนหลอกครับ ระวังโดน ร้านอโยธยาประติมากรรมหลอกลวง เหมือนโครงการผมนะครับ

7. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ดีแล้วค่ะ ที่มาบอกๆกันต่อ จะได้ระวังกันไว้ให้มากๆ

8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วร้านแบบนี้น่าจะมีวิธีได้บุญได้กุศล
    แต่หากมาโกงลูกค้า ก็คงอยู่ได้ไม่นาน

9. mattabu

ข้อมูลเพิ่มเติม แล้วลูกค้าเจ้านึง ได้ ไปสั่งทำ มัสสุหรี แล้วก็ ผิดสัญญา เหมือนของผม ก็ต้องไปให้ร้านอื่นทำให้เหมือนกัน เห็นบอกว่าเกือบไม่ทันงาน เพราะเตรียมงานไว้เหมือนกัน (ถ้าเจ้าของที่สังปั้นรูปมัสสุหรี อ่านอยู่ช่วยแชร์และเล่าเหตุการณ์ให้ฟังด้วยนะครับ) ขอบคุณครับ

10. นโมพุโธ

นโมพุโธ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    หลอกบุญ หลอกกุศล คือเส้นทางแห่งนรก

11. mattabu

เพิ่มเติมครับ

ตอนนี้ ลองกันใหม่อีกตั้ง

-ไปติดต่อใหม่แล้ว ยอมทำให้แต่อยู่ระหว่างปั้น ต้นแบบ
    -บอกว่าสามวันเสร็จ เสร็จแล้ว ขอทำบล็อกอีก 1 เดือน
    -สรุป ณ วันนี้ ประมาณ เดือน แล้ว บล๊อก ก็ยังไม่ได้ทำ
    -ผม ก็เลย จะดูต่อไป ว่า จะทำอย่างไง ถึง จะเสร็จ
    -รอดูไป ว่าจะเสร็จแบบไหน หรือไม่สำเร็จ (แจ้งความไว้แล้วครับ มีสัญญาพร้อม)

-เห็นบอกว่า มีคนที่ภาคใต้ มาสั้งปั้นหุ่น มัสสุหรี ก็ทำให้เขาไม่ทัน ต้องไปให้ร้านอื่น ทำแก้ให้ แล้ว ก็จัดงานเตรียมไว้แล้วก็เกือบไม่ทันงาน ขอผมก็จัดงานไปแล้วรอบ 1 ไม่ทันงาน เหมือนกัน เสียค่าใช้จ่ายไปเยอะ ไหนไหน ก็ ไหนไหน แล้ว ลองดูว่าจะโกหก อย่างไงต่อครับ

12. mattabu

มาเพิ่มเติมในการจัดสร้างพระครับ 22 มิ.ย.55 (ยังร่วมบุญได้นะครับ)

ท่าใดที่ยังจะร่วมทำบุญสร้างพระ ยังสามารถร่วมทำบุญได้นะครับ

ตอนนี้มีความคืบน่าเพิ่มเติมแล้วครับ ( 22 มิ.ย. 55 )

ขอเชิญ ผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญ สร้างพระพุทธเมตตามหาศรีศาสดาราม(ทรงจักรพรรดิ์) 60 นิ้ว

ร่วมทำบุญโดยการ โอนเงิน เข้า บัญชีออมทรัพย์ ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา ตลาดศาลายา เลขที่่บัญชี 402-741152-9