ในทุกๆลมหายใจที่หายใจเข้าออก ท่านได้อะไรบ้าง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย john2518, 3 พฤศจิกายน 2010.

1. john2518

john2518 เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะคือธรรมชาติที่อยู่รอบตัวเราเอง.ในตัวเราก็คือธรรมชาติเกิดมาจากธาตุ ดิน น้ำลมไฟ
    อากาศธาตุและวิญญาณ สุดท้ายก็คืนสู่ธรรมชาติเหมือนเดิม แต่วิญญาณธาตุ(ดวงจิต) ก็หาร่างอื่นต่อไป....<O:p></O:p>
    ตามแรงของบุญและบาป
    ในทุกๆลมหายใจที่หายใจเข้าออก ท่านได้อะไรบ้าง?<O:p></O:p>
    หากท่านคิดในเรื่องบุญกุศลต่างๆ หรือ คิดดี พูดดี และทำดี ในเรื่องต่างๆ จิตของท่านก็จะสงบสุข สะอาดและผ่องใส แต่ถ้าหากจิตของท่านคิดแต่เรื่องไม่ดี และอกุศล ทั้งการคิดไม่ดี พูดไม่ดี และการ กระทำที่ไม่ดีแล้ว จิตของท่านย่อมสกปรกและเศร้าหมอง ไม่ผ่องใส บาปก็จะเกิดขึ้นมาในใจ ตลอดเวลา <O:p></O:p>
    ฉะนั้นถ้าจิตของท่านสกปรกก็ต้องล้าง ด้วย ทาน ศีล สมาธิ และปัญญา นั่นเอง <O:p></O:p>
    ซึ่ง ความหมายของทาน ศีล สมาธิ ภาวนา หรือปัญญาคืออะไร ท่านต้องศึกษาเอง...<O:p></O:p>
    และท่านก็จะเข้าใจเอง...นะครับ..<O:p></O:p>
    สะสมบุญดีกว่าสะสมบาป นะครับ ตราบใดยังไม่เข้านิพพาน ก็ต้องเวียนว่ายตายเกิดอีกหลายภพหลายชาติ<O:p></O:p>
    แต่ละชาติจะเป็นยังไงก็ไม่รู้ เกิดมาเป็นมนุษย์มีโอกาสทำดีมากที่สุดแล้วครับ ชาตินี้ที่เราเกิดอยู่ก็เพราะผลของอดีตนะครับ ถ้าเราตายไปก็ขึ้นอยู่กับปัจจุบันชาตินี้แหละครับ ว่ามีกุศลบุญมากน้อยแค่ไหนที่จะส่งนำพา<O:p></O:p>
    ไปเกิด ในภพภูมิต่างๆ..<O:p></O:p>
    อริสัจสี่ ความจริง 4ประการที่พระพุทธเจ้าค้นพบถือว่าประเสริฐสุดแล้วครับ...<O:p></O:p>
    ถ้าอยากให้จิตสบายมีความสุข ท่านต้องเข้าใจธรรมชาติ และท่านก็ไม่เป็นทุกข์<O:p></O:p>
    ถ้าท่านเข้าใจธรรมชาติของสรรพสิ่งทั้งหลายทั้งคนและสัตว์และตัวท่านเอง เรียกว่าผู้เข้าถึงตัวตนที่แท้จริง..<O:p></O:p>
    เข้าใจธรรมชาติ....ตัวอย่างเช่น <O:p></O:p>
    ฝนจะตกก็เป็นเรื่องของธรรมชาติ ทำไมต้องบ่นด้วย เห็นไม๊จิตของท่านคิดอกุศลแล้ว<O:p></O:p>
    ดังนั้นต้องคิดดี พูดดี ทำดี นะท่าน......เอย..........<O:p></O:p>

<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2010
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณค่ะ...............