ไม่แน่ใจว่าถูกห้องไหม โดนแม่พาไปครอบครูกับร่างทรงมาค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย cindymelody, 19 กรกฎาคม 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. cindymelody

cindymelody สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2009
    ขออภัยถ้าผิดห้องนะคะ ถ้าผิดห้องแล้วขอคำแนะนำให้ไปตั้งห้องไหนด้วยนะคะ

คือว่า วันนี้คุณแม่พาไปครอบหัวฤาษีกับร่างทรงมา พอดีดิฉันไม่ค่อยรู้จักเรื่องพวกนี้นัก เพราะไปเรียนต่างประเทศตั้งแต่เด็ก ไม่ค่อยรู้จักทางนี้นัก ปกติก็ปฎิบัติตามหลักศาสนาพุทธ คือ ทาน ศีล ภาวนาตลอด คุณแม่กับคุณน้าที่พาไป บอกว่าจะพาไปอาบน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์ เพราะตอนนี้ดิฉันมีปัญหาขัดข้องเรื่องการสมัครงาน ดิฉันก็ไม่คิดอะไรมาก เพราะเห็นวัดไทยก็มี ไม่อยากขัดใจผู้ใหญ่ ก็เลยไป

พอไปแล้ว ก็ได้อาบน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์แล้วทางร่างทรงก็นำถาด ธูปเทียน พร้อมของ เงินปัจจัยและกระทงกรวยมาให้ จากนั้นก็ครอบหัวโขน คล้ายๆ หัวฤาษีให้ แล้วก็มีเจิมทองที่หน้าผาก เจิมทองและเขียนอักษระที่ฝ่ามือ พอเสร็จก็ไหว้ ลากลับปกติ

พอกลับมาบ้าน ดิฉันสงสัยในพิธีเลยเสริช์หาข้อมูล พบว่าที่ดิฉันได้กระทำมา คือ น่าจะเป็นการครอบครูหรือการรับขันธ์ ก็เลยเริ่มกลัว (เพราะตอนที่กระทำไม่ทราบเลย คิดว่าแม่กับน้าพาไปสะเดาะเคราะห์เฉยๆ) และไม่แน่ใจว่าต้องปฎิบัติตนอย่างไร ไม่แน่ใจว่าที่รับเป็นอะไร

ยิ่งไปอ่านจากเว็บ ��ҧ�ç �Ѻ�ѹ�� �Ѻ�ѹ ���ԧ �������� ยิ่งกลัว เพราะว่าไม่รู้ว่าที่ครอบนั้นมีกี่วิญญาณกัน

ที่ดิฉันกังวลคือ ไม่แน่ใจว่าร่างทรงเอาอะไรครอบให้ดิฉัน

เลยอยากถามผู้รู้ถึงวิธีแก้ ว่าจะปฎิบัติตัวอย่างไร หรือจะแก้พิธีกรรมอย่างไร ตอนนี้กังวลมากเลย

จะไปปรึกษาพระหรือใครดีไหมคะ ตอนนี้ไม่สบายใจมาก แต่ทางแม่ยังเชื่ออยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2009
  2. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    การครอบครูนั้นเป็นสิ่งที่ดีนะครับมีครูบาอาจารณ์คอยปกป้องคุ้มครองเราไม่จำเป็นต้องเป็นร่างทรงครอบให้หรอกครับคุณเคยเห็นใหมพวกนักแสดงยังต้องมีพิธีครอบครูทุกปีเลยเป็นความเชื่อนะครับคิดในแง่ดีไว้นะครับ ทำดี จิตดีหมั่นทำบุญทุกอย่างจะดีเองแหละครับ สาธุ

3. cindymelody

ประเด็นคือ ไม่แน่ใจว่านี่คือครอบครูหรือเปล่าค่ะ พอดีดิฉันไปอยู่เมืองนอกนานมาก ไม่ค่อยรู้จักเรื่องประเพณีพราหมณ์

คือ 1. จะลงทองคำแผ่นที่หน้าผาก แก้ม เขียนอักษระที่มือ ลงทองคำแผ่นและลงน้ำมันเป็นหลัก
    2. เสร็จแล้วจะเปิดเพลงดังๆ แล้วก็เอาครอบหัวโขนค่ะ (เหมือนฤาษี)

แล้วก็ให้ภาวนาถึงสิ่งที่ต้องการกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ร่างทรงบอก แล้วก็เสร็จพิธี

ไปถามน้องที่เคยทำพิธีพราหมณ์มา น้องบอกว่าเป็นพิธีอ้อนวอนต่อเทพ เพราะจะติดทองคำแผ่น แต่ของน้องไม่มีครอบหัว

ตอนนี้เลยงงๆ ว่าตกลงที่ดิฉันทำนี่ สะเดาะเคราห์ะ หรือครอบครูกันแน่ แต่ครอบอะไร ดิฉันก็ยังไม่ทราบเลยค่ะ พอเสร็จพิธี ไม่ได้อะไรติดมาเลย

4. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    คิดว่าน่าจะมีการลง น เมตตามั่งครับประเภทที่ว่าใครเห็นใครรักหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับส่วนการครอบครูต้องมีพิธีอีกมากมายนะครับไม่ใช่แค่นี้แน่เค้าต้องไหว้ครูทำบายศรีตระเตรียมของไหว้ต่างๆมากมายนะครับมีชุมนุมเทวดาฯ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆน่าจะเป็นอย่างที่บอกนะครับเท่าที่ฟังดูก็อย่างที่บอกนะครับไม่ต้องไปกังวลมากก็แค่คิดดีทำดีหมั่นทำบุญสร้างกุศลทุกอย่างก็ดีเองแหละครับ สาธุ

5. อู๋ซิน

อู๋ซิน Active Member

16 มิถุนายน 2009
    ผมก็เคยครอบครู เพราะความจำเป็น แต่ผมก็ทำเสื่อมวันที่ครอบครูนั่นแหละ เดินผ่านราวตากผ้าบ้าง ไม่อยากได้อะ

6. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไร ไม่ต้องกังวลอะไร ถ้ายังไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ไม่ต้องกังวล

แต่เมื่อใดก็ตามที่คิดว่า เราประสบเรื่องไม่ดี มีจิตใจไม่เบิกบาน

ขอให้ ตั้งจิตอธิษฐาน จุดธูปกล่าววาจา เอาพระรัตนไตรเป็นที่พึ่ง 3 ครั้ง คือ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ....

แล้ว กล่าวตั้งจิตว่า ด้วยสัจจะแห่งท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่อันมีต่อองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า อันมี ท้าวกุเวรเป็นมหาราชอยู่ทางทิษเหนือ ท้าวธตรัฐเป็นมหาราชอยู่ทางทิศตะวันออก ท้าววิรูปักษ์เป็นมหาราชอยู่ทางทิศตะวันตก และ ท้าววิรุฬหะเป็นมหาราชอยู่ทางทิศใต้
    บัดนี้ ข้าพเจ้า นาย / นาง นางสาว ผู้เป็น อุบาสก/ อุบาสิกา ได้ถูก อมนุษย์ เบียดเบียน
    ขอให้ ท่านและบริวารของท่านผู้มีสัมมาทิฎฐิช่วยขจัดปัดเป่า อมนุษย์เหล่านั้น ให้พ้นไปจากกายข้าพเจ้า นับแต่บัดนี้ ตาม อาฏานาฏิยะ ที่ท่านได้มอบให้แก่ศาสนาพุทธด้วยเทอญ

พวกยักษ์ มหายักษ์ เสนาบดี มหาเสนาบดี เป็นไฉน คือ อินทะ ๑
    โสมะ ๑ วรุณะ ๑ ภารทวาชะ ๑ ปชาบดี ๑ จันทนะ ๑ กามเสฏฐะ ๑
    กินนุ ๑ ฆัณฑุ ๑ นิฆัณฑุ ๑ ปนาทะ ๑ โอปมัญญะ ๑ เทวสูตะ ๑
    มาตลิ ๑ จิตตเสนะ ๑คันธัพพะ ๑ นโฬราชา ๑ ชโนสภะ ๑ สาตา
    คิระ ๑ เหมวตะ ๑ ปุณณากะ ๑ กรติยะ ๑ คุละ ๑ สิวกะ ๑ มุจจลินทะ
    ๑ เวสสามิตตะ ๑ ยุคันธระ ๑ โคปาละ ๑ สุปปเคธะ ๑ หิริ ๑
    เนตติ ๑ มันทิยะ ๑ ปัญจาลจันทะ ๑ อาลวกะ ๑ ปชุณณะ ๑ สุมุขะ ๑
    ทธิมุขะ ๑ มณิ ๑ มานิจระ ๑ ทีฆะ ๑ กับเสริสกะ ๑ ฯ
    [๒๑๖] อันภิกษุเป็นต้นนั้น พึงยกโทษ พึงคร่ำครวญ พึงร้องแก่ยักษ์ มหายักษ์ เสนา
    บดี มหาเสนาบดี เหล่านี้ว่า ยักษ์ตนนี้ย่อมจับ ยักษ์ตนนี้ย่อมสิงยักษ์ตนนี้ย่อมเบียดเบียน
    ยักษ์ตนนี้ย่อมบีบคั้น ยักษ์ตนนี้ย่อมทำให้ลำบาก ยักษ์ตนนี้ย่อมทำให้ยาก ยักษ์ตนนี้ย่อมไม่ปล่อย
    ดังนี้ ฯ
    ลองปฏิบัติดู เพราะท้าวมหาราชทั้งสี่ได้ลั่นวาจาไว้กับพระศาสดาเอง ว่า ยักษ์ผู้มีอำนาจทั้งหลาย จะคอยปกป้องคุ้มภัย อุบาสก อุบาสิกา ภิกษุ และ ภิกษุณี ให้พ้นจากภยันตรายจากอมนุษย์ทั้งปวง

ให้อธิษฐาน ตามที่ผมบอกไป นั่นแหละ

7. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามนั้น ยังไม่มีอะไรไม่ใช่เหรอครับ บางทีเรากังวลไปเอง ^-^

8. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าไปคิดมากครับ....ถ้าเราไม่ชอบก็ไปครั้งเดียวพอ.....

ผมว่าบางครั้งอาจเป็นสิ่งที่ดีนะ.....เห็นมีการไหว้ครูดนตรี -นาฏศิลป์ต่างๆ(ตามภาควิชาในมหาวิทยาลัย..ในไทย..).....ก็มีการครอบ....เชื่อว่าเป็นมงคล(ต่อหน้าที่การงาน)....ดารา...ต่างๆก็ครอบ.....เอ.....ว่าแต่ว่าอย่างนั้น...เป็นพิธีใหญ่...ไม่มีการเข้าทรง....

เป็นการแสดงความกตัญญูต่อครูบาอาจารย์วิธีหนึ่ง.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2009
  9. cindymelody

ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

ใช่แล้วค่ะ ที่ดิฉันกังวลคือ ไม่แน่ใจว่าร่างทรงเอาอะไรครอบให้ดิฉัน พอออกจากตำหนักมา นั่งรถแล้วดิฉันรีบสวดนะโม 3 จบ ไตรสรณ์คมน์ อิติปิโสฯ พอกลับมาบ้านก็สวดมนต์ต่อค่ะ

ดิฉันก็แสนซื่อบื้อเหลือเกิน ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นการสะเดาะเคราะห์แบบหนึ่ง ก็ครอบไป แต่ขณะทำพิธีครอบดิฉันไม่ได้พูดอะไร แค่ภาวนาให้ได้งานและรักกับแฟนนานๆ เท่านั้น อ้อ เพราะคุณแม่ก็ทำด้วยค่ะ ดิฉันเลยไม่ได้คิดอะไรมากในตอนนั้น

พอกลับมาบ้านก็เลยหาข้อมูลในเน็ตเล่นๆ ได้อ่านพวกนี้แล้วไม่สบายใจมากค่ะ เพราะดิฉันยึดมั่นในพระรัตนตรัยและหนทางนิพพานมากกว่าอื่นใด

อ้อ ก่อนเข้าตำหนักไป ดิฉันขอให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์และพระแม่ลักษมี (ดิฉันนับถือ) คุ้มครองดิฉันด้วย แล้วก็พูดคุย+ทำพิธีไปค่ะ ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้ไหม

สรุปแล้วตอนนี้ดิฉันก็สบายใจขึ้นค่ะ ได้รับความรู้จากพวกท่าน จริงๆ เรื่องพึ่งเกิดขึ้นวันนี้ค่ะ ยังไม่มีอะไรจริงๆ ค่ะ ดิฉันกังวลไปเอง เพราะดิฉันเคยตั้งมั่นว่าจะยึดพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตลอดชีวิตแล้ว กลัวจะเจออะไรที่ทำให้ไม่ได้ซึ่งนิพพานภายภาคหน้าน่ะค่ะ

ถ้าท่านใดมีคำแนะนำอันใด กรุณาช่วยบอกเล่าด้วยนะคะ ขออนุโมทนาค่ะ

10. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เคยครอบครู สมัยยังเล่นวงโยธวาทิตก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ

11. อู๋ซิน

อู๋ซิน Active Member

16 มิถุนายน 2009
    ผมถามคนที่รู้ดีกว่าผมหน่อยสิ อย่างผมนี่ถ้าผมรับมาแล้วทำยังงัย ถึงจะเอาออกได้ ครับ โดยที่เทพ องค์นั้นไม่เคือง ครอบเศียร พ่อแก่ ครับ

12. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    "อำนาจใดจะเท่าอำนาจของจิตตนเอง หากแต่ยังหาไม่เจอเท่านั้น ผู้ทรงอภิญญาที่แท้จริงจะรู้ดี"

ถ้าหากใช้ศัพท์ที่ทันสมัยหน่อยก็ผู้มีพลังจิตอันแกร้วกล้านี่แหละ ที่จะรักษาตนเอง
    ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

ตรงกันข้าม ถ้าหากความกลัวมันมาครอบงำเข้าแล้ว จิตก็จะเป็นจิตที่ขี้กลัวอยู่ตลอด

ไหนตอนแรกบอกว่าไปอยู่เมืองนอกมานาน น่าจะลองศึกษาเกี่ยวกับไทยศึกษาดูนะครับ
    search คำว่า " ไทยศึกษา" ลองอ่านเกี่ยวกับ วัฒนธรรม,ประเพณี,ขนบทำเนียม,พิธีกรรม,จารีตประเพณี และ ศาสนา ฯลฯ
    เขาจะอธิบายได้ลึกละเอียดดีครับ

ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ กลัวใจตนเองนี่แหละ

13. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE height=36 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width="80%"><BIG><BIG>ไม่ลบหลู่ แต่ต้องรู้ และเข้าใจ? </BIG></BIG></TD><TD vAlign=top noWrap align=right width="20%">[​IMG] [​IMG] <!--InformVote=0--><SCRIPT language=JavaScript>MsgStatus(Msv[0], 0);</SCRIPT>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!--VoteBody--><!--MsgIDBody=0-->ผีสาง นางไม้ ไสยศาสตร์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ความเร้นลับ พิสดารทั้งหลาย

พระพรหมคุณาภรณ์ (ประยุทธ์ ปยุตฺโต)
    ท่านจะแสดงธรรมในเรื่องนี้ ให้ทุกคนได้ฟังกันครับ...

ไม่ลบหลู่แต่ต้องรู้และเข้าใจ - iJigg.com

14. cindymelody

ก็เสริช์ในเน็ตแล้วค่ะ เลยสงสัยว่าพิธีกรรมที่ทำมันคืออะไรกัน ก็เลยมาถามที่นี้ค่ะ เพราะถ้าไปรับอะไรมาที่ไม่อิงพุทธ จะได้รู้ตัว และหาทางแก้ต่อไป เพราะดิฉันเชื่อในพระรัตนตรัย แต่ก็ไม่ปฎิเสธว่าไสยศาสตร์จะไม่มีจริง สิ่งที่ไม่เห็น ก็ไม่ลบหลู่ค่ะ

อย่าง นะ หน้าทอง ก็พึ่งทราบคืออะไร จากการเสริช์ครั้งนี้ค่ะ

ดิฉันว่าการที่จะไปอยู่เมืองนอกมานาน ก็ไม่ได้หมายว่าว่าตัวเองจะเห็นว่าเมืองนอกดีกว่าเมืองไทยหรือไม่สนใจเรื่องเมืองไทยนะคะ ปกติก็สนใจอ่านเกี่ยวกับด้านเอเชียศึกษาเสมอ แต่ไม่เคยเห็นของจริง อีกอย่างต่อให้เสริช์คำที่คุณให้มาอย่างไร ใช่ว่าจะทราบทุกอย่างนะคะ โดยเฉพาะทราบเกี่ยวกับพิธีกรรมที่ดิฉันไปเจอมา ไม่เชื่อคุณลองเสริช์ได้นะคะ ความรู้ทางด้านไสยศาสตร์ก็ยังไม่เป็นที่แพร่หลายในเน็ต เหมือนความรู้ทางพุทธน่ะค่ะ

คือดิฉันไม่ใช่คนลืมกำพืดบ้านเกิดตัวเองหรอก ดิฉันแค่อ้างเรื่องเมืองนอกนี้ เพราะต้องการจะบอกว่า ดิฉันไม่ทราบจริงๆ เหมือนเด็กไร้เดียงสาค่ะ แหม ถ้าดิฉันได้โตที่เมืองไทยมา อาจจะพอรู้จักพิธีกรรมเหล่านี้ แล้วเลี่ยงได้ แล้วเอะใจได้ เพราะเกิดมา เคยสะเดาะเคราะห์ตอนเด็กๆ มาก โดยอาบน้ำมนต์ที่วัด ซึ่งดิฉันจำไม่ได้แล้วค่ะว่าตอนนั้นอายุเท่าไร จากนั้นก็ไม่เคยสะเดาะเคราะห์อีกเลย แต่พอมาอ่านในเว็บเจอว่า อาจจะเป็นไสยศาสตร์เลยมาถามที่นี่ไงคะ เพราะงงๆ กับพิธีมาก และไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรกันแน่

ถ้าดิฉันไม่ใฝ่รู้และค้นคว้าหาปัญญา ยึดหลักกาลามสูตรจริงๆ ล่ะก็ ดิฉันคงเชื่อน้าที่ไปด้วยตั้งแต่แรก โดยไม่สงสัยอะไรแล้วค่ะ

ส่วนเรื่องการตั้งจิตให้มั่นคง เห็นด้วยกับคุณค่ะ แต่เนื่องจากดิฉันยังเป็นเด็กฝึกหัดทางจิต จิตก็ยังไม่แข็งพอค่ะ ดิฉันก็เลือกถามผู้รู้ในเน็ต และวันนี้ก็ได้ไปถามพระมาด้วยค่ะ เพราะอยากจะได้ความรู้แจ่มแจ้ง ว่าที่ทำคืออะไรกันค่ะ ไม่อยากปล่อยสิ่งความไม่รู้ให้คาใจค่ะ ได้คุยกับคนที่นี่ คุยกับพระ ก็สบายใจขึ้น เพราะไม่อยากรับอะไรมาโดยที่ไม่รู้ตัวค่ะ

หวังว่าจะเข้าใจดิฉันหน่อยนะคะ ดิฉันมิเคยเพิกเฉยเรื่องการศึกษาเรื่องต่างๆ เกี่ยวกับเมืองไทยเลยค่ะ ขอบพระคุณที่มาให้คำแนะนำมากๆ ค่ะ ขอบคุณจากใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2009