กระทู้..สำรวจความต้องการอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Kongp, 24 มีนาคม 2011.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    หลอดกรองน้ำ Lifestraw

ได้รับการรับรองจาก UN

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=QJKdIAm_P-c]YouTube - Lifestraw 2008 - World Outreach Australia[/ame]

2. Kongp

ผ้าห่มฉุกเฉิน

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=S1d4NhLNymc]YouTube - Cheap Mylar Emergency Blankets[/ame]

3. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แนะนำเครื่องวัดรังสีที่ควรจะมีไว้ในอนาคต ราคาค่อนข้างจะสูงอยู่เหมือนกันครับ เผื่อว่าท่านใดจะสนใจ ในอนาคตอาจมีสงครามนิวเคลียร์ จะได้รู้ว่ารังสีมาถึงไหน ร้ายแรงแค่ไหนจะได้ระวังป้องกันตัวเองได้ ลองค้นได้จาก nuclear radiation monitor ในกูเกิลครับ ดูจากภาพเลยก็ได้

PDS-100GN Personal Radiation Detector (PRD)

4. tassa

tassa เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจแต่อยากทราบราคาประกอบการตัดสินใจจ้า

5. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปมาให้ดูคะ ของที่เตรียมเอาไว้ สั่งมาจาก amazon คะ แล้วให้คนหิ้วมาคะ (ไม่ต้องเสียภาษีในไทยคะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      269.4 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      200.7 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      386.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      309.1 KB
      เปิดดู:
      73
  6. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    สนใจหลายรายการนะคะ แต่ก็จะทะยอยหามาไว้เหมือนเดิม

ที่อยากจะซื้อก่อนก็มี
    - มีดอเนกประสงค์ วิกตอรินอกซ์
    - ผ้าห่มฉุกเฉิน emergency blanket

ส่วนอันนี้ สนใจ มองๆไว้
    - เตาแค้มปิ้งประเภทต่างๆ
    - อาหารและน้ำฉุกเฉิน seven oceans

7. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

คุณก้อง ลองดูพลั่ว ตัวนี้หน่อยครับ คิดว่าใช้ได้ อเนกประสงค์ดี นะครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=s5hngnniue8&feature=player_embedded"]YouTube - พลั่ว ของทหารจีน ทำอะไรได้มากหว่าที่คุณคิด[/ame]

8. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สุดยอดแบบนี้ถ้ามีต้องจัดมาเลย...อยากได้ครับ...

9. nuttadet

10. Kongp

น่าสนใจดีครับ ผมจะลองให้เพื่อนชาวจีนหาให้ครับ เขาจะกลับจีนช่วงสงกรานต์ครับ

11. Kongp

ดีมากเลยครับ

ลองเอามาใช้ด้วยครับ แล้วจะรู้ว่า มันร้อนมาก และลองดูด้วยว่าคุณภาพเป็นอย่างไร

ผมแนะนำว่า emergency blanket ไม่จำเป็นต้องมีราคาสูงครับ ประมาณ 100-150 บาท (ราคาในไทย) เพราะพวกนี้มัน emergency จริง ใช้แป๊บเดียว ขาด ไม่ก็เคลือบอลูมิเนียมหลุด เคยเจอมาแล้ว ของไดโซะ 60 บาท ที่มีอยู่เก็บไว้ ใช่ว่าจะดีนัก ก็ไม่ชัวร์ครับ แต่มีดีกว่าไม่มีใช้

ใช้ถุงดำ ก็ได้ อันนี้ดี เจาะรูนิดหน่อย สวมใส่คอ ห่มได้เหมือนกัน ครับ

12. nuttadet

ขอบคุณมากครับ :cool:

13. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ kongp emergency blanket ที่ซื้อมา ลองเอามาดึงดูแล้ว ค่อนข้างเหนียวนะคะ เหนียวเหมือนซองมันฝรั่งเลย์ ถ้าจะให้ขาดต้องดึงแรงมาก ๆ เคยซื้อของ ไดโซะ อันนั่นดึงปุ๊บยืดเลย ลองดูแล้วคุณสมบัติความทนไม่เหมือนกัน คิดว่าอันนี้ใช้ได้นานพอสมควร อย่างน้อย เป็น 10 ครั้งนะคะ แล้วไม่ค่อยยับด้วย

14. Windsong

Windsong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ Kongp ที่เปิดกะทู้นี้ผมได้ความรู้ในการเตรียมการจากท่านมากมายและได้group buy สิ่งจำเป็นร่วมกับท่านหลายรายการแต่สิ่งที่ผมมองหาที่อยากให้ group buy คือที่ชาร์ทพลังงงานแสงอาทิตย์ขนาดพกพา ที่ชาร์ทอุปกรณ์วิทยุสื่อสาร ทั้งประเภทเครื่องดำและเครื่องแดง เพราะสุดท้ายเมื่อพลังงานจากแบตเตอรีที่ซื้อสำรองไว้ใช้หมดลง ก็คงเหลือแต่แหล่งพลังงานสุดท้ายที่ไม่มีวันหมด จึงจำเป็นต้องเตรียมหาอุปกรณ์ที่จะแปลงพลังงานสุดท้ายมาใช้ I เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวครับขอบคุณI

15. sumomo

sumomo สมาชิกใหม่

โอ้โห!! ทึ่งคุณสมบัติของพลั่วทหารจีนมากค่ะ ยกมือ สนับสนุน GROUP BUY พลั่วทหารจีนอีกคนค่ะ คุณKongp เพราะดูราคาแล้วซื้อเยอะจะถูกกว่านะคะ

16. Puttapee

Puttapee สมาชิกใหม่

อยากได้

1. หลอดกรองน้ำ
    2. แท่งเหล็กจุดไฟ
    3. ผ้าห่ม

17. Itokin

Itokin เป็นที่รู้จักกันดี

ดี ดี สนับสนุนพลั่วจีนอีกคน อยากได้มานานแล้ว แต่ไม่รู้จะไปหาที่ไหน

18. Kongp

ลองพิจารณา ตัวนี้ดูครับ มีที่ชาร์จ USB ด้วย เพียงแต่ต้องหาอุปกรณ์ต่อพ่วงเอาเองครับ วิทยุ Eton emergency radio ครับ

http://palungjit.org/threads/group-...นั้น-สมาชิกที่จองไว้เช็คสถานะด้วยครับ.284638/

19. Kongp

ถ้าเป็น ผ้าห่ม ของยี่ห้อ Adventure Medicle kit จะเป็นแบบ 3 Layer ครับ ซึ่งจะหนากว่าปกติทั่วไป ทนครับ

วัตถุประสงค์ที่แท้จริงของ emergency blanket นั้น ใช้ก็ต่อเมื่อ อุณหภูมิในร่างกายเรา เย็นอย่างฉับพลัน ผ้าห่มมีหน้าที่รักษาความร้อนในร่างกายเรา ไม่ให้ออกไปครับ

มีอีกอย่างหนึ่ง ที่สามารถรักษาอุณหภูมิเราได้ดี คือผ้านีโอพรีนครับ มักจะทำเป็นชุดดำน้ำ หรือ wet suite ครับ สำหรับคนที่ดำน้ำแบบ scuba ครับ

ลองเอามาห่มนอนสักวัน ในห้องแอร์ อุณหภูมิ 22 องศา ดูครับว่า เราจะทนความร้อนได้แค่ไหน ครับ เหงื่อแทบแตกครับ

ยังไงแนะนำว่า ลองดู ลองหา ผ้าห่มเบาๆ หรือถุงนอนด้วยครับ

ผมเกรงว่าจะใช้ผิดวัตถุประสงค์ของผ้าห่มฉุกเฉินครับ

ที่ญี่ปุ่นตอนนี้ใช้กันเยอะมาก ถ้าเห็นในทีวี จะใช้กรณี ผู้บาดเจ็บ หน่วยกู้ชีพจะนำผ้าห่มมาห่มให้ก่อน ก่อนที่ผู้บาดเจ็บที่อยู่ในสภาวะอากาศหนาวเย็น จะช็อคตาย ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2011
  20. lemon112233

lemon112233 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณคุณ Kongp มากๆเลยค่ะที่เปิดกระทู้นี่และได้listรายการของที่จำเป็นมาค่ะ

น่าสนใจทั้งหมดเลย

**** อยากซื้อมาเตรียมไว้เล็กๆน้อยๆบ้างค่ะ ไว้รอเก็บเงินให้ได้ก่อน ไม่อยากรบกวนคุณพ่อคุณแม่ค่ะ