การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. yoogjung

yoogjung สมาชิกใหม่

สง่การบ้านครับ
    สวดมนต์เสร็จนังนับลมได20หยุดครับไอตลอดเลยครับมานั่งอีกครั้งก่อนนอนนับลมได้50ครับง่วงมากเลยหยุดตื่นเช้ามานั่งใหม่จนครบตามบทที่1ตังสั่นเป็นจังหวะถ้าดึงตัวให้หลังตรงนะครับเช้านั่งได้ครบรู้สึกดีครับ

2. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งเมื่อเช้า...ได้แค่แป๊บเดียวก็ขอไปนอนสมาธิ เพราะไม่สงบ... ความขี้เกียจ มาอีกแล้วค่ะ

3. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ชวนทำบุญนะคะ งานเร่งด่วนผ้าป่าวันพรุ่งนี้ ที่สำนักสงฆ์ธรรมวิเศษ ไทรโยคน้อย จ.กาญจนบุรี
    วันนี้มีพิธีทางพราหมณ์(เชิญจากอินเดีย) วันพรุ่งนี้งานทางพุทธ
    มีการเท หล่อโลหะ บางคนก็ได้เขียนแผ่นทองกับพระอาจารย์ที่วัดบึงทองหลางมาแล้ว
    เมื่อวานก็ไปเจอคุณป้าเอาพาน ขันใส่ข้าว ทัพพีทองเหลือง และแหวนทอง
    พระอาจารย์ให้เขียนชื่อไว้ที่ของถวายเลย เราก็ได้ยินดีในบุญกับคุณป้าด้วยค่ะ

ทางอ.บาส พี่เห็ดหอมได้ซื้อทองเหลือง 2เส้น และเศษทองเหลืองอีก รวมๆประมาณ60-70 กก.
    ตอนนี้รบกวนพี่เห็ดหอมadvanceเกือบ2หมื่น ให้เขาตัดเป็นท่อน ท่อนละ50ซม. ได้20ท่อน
    ซึ่งสามารถเขียนชื่อลงไปได้เลย ของได้แล้วแต่ว่าตัวกลม รับรูปจากพี่เห็ดหอมไม่ได้ค่ะ

ยังไงก็เชิญเข้าร่วมบุญงานหล่อพระนะคะ ขออภัย แจ้งด่วนไปหน่อย
    เพราะพรุ่งนี้ทางคณะจะออกจากกทม.ตี5 เพื่อไปให้ทันพิธี

ขอร่วมบุญด้วยตามนี้ค่ะ
    ตัวกลมๆและครอบครัว 1000บาท
    คุณUnclenonและครอบครัว 2000บาท

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วย 500 ค่ะ โอนให้ใคร ยังไงคะ

5. ตัวกลมๆ

ขอโทษจ้าาาา ยินดีในบุญจ้ะคุณเต่าโบราณ
    ส่วนของพี่ให้พี่เห็ดหอมไปแล้ว ยอดคุณunclenon จะเอาไปให้พรุ่งนี้ค่ะ

ถ้าสะดวกรบกวนโทรแจ้งพี่หนึ่ง หรือsmsตอนโอนเงิน(0818411434)ด้วยนะจ๊ะ พรุ่งนี้พี่เขาไปด้วย

บัญชีออมทรัพย์ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขาอาคารศุภาลัยแกรนด์ทาวเวอร์ ถนนพระราม 3
    ชื่อบัญชี นันทวรรณ (จินตนา) จรูญพิพัฒน์กุล
    เลขที่บัญชี 238-204707-1

6. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่และครอบครัว ร่วมทำบุญหล่อพระกับอาจารย์และคณะ
    กับสำนักสงฆ์ธรรมวิเศษ ด้วย 5000 บาท
    เดี๋ยวจะไปโอนเข้าบัญชี พี่หนึ่ง
    นี้ถ้าไม่ติด ไปหัวหิน อยากจะร่วมขบวนไปด้วย

7. yoogjung

yoogjung สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

8. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ไปพรุ่งนี้ครับยังไงจะนำภาพมาให้ชมกันนะครับ

9. ตัวกลมๆ

ยินดีในบุญค่ะพี่พลังไฟ
    อยากให้ไปนะคะพี่ ถ้าเช้าไป ก็สามารถตามไปทางกาญจนบุรี
    ก่อนเข้าไทรโยคน้อย ติดถนนเส้น 323 กม.42 (เลยศูนย์สมุนไพรทักษิณ3มาหน่อย)
    พอขับผ่านทางรถไฟสัก150เมตร อยู่ด้านซ้ายมือค่ะ ลานดิน มีหลวงปู่โตองค์สีดำ

รูปทองเหลืองที่พี่เห็ดหอมส่งมาให้ค่ะ เดี๋ยวจะได้เขียนชื่อลงไป
    ยังไงขอชื่อมานะคะ หลังไมค์ก็ได้ค่ะ
    ยินดีในบุญอย่างมากค่ะ

10. เมืองแก้ว

เมืองแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2006
    ผมโอนเงินไปร่วมทำบุญหล่อพระด้วยอีกคนหนึ่งครับ โอนไปแล้วตอนนี้ครับ 2,000 บาทเวลา 18:56:49 วันนี้ครับ
    ที่บัญชี บัญชีออมทรัพย์ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขาอาคารศุภาลัยแกรนด์ทาวเวอร์ ถนนพระราม 3
    ชื่อบัญชี นันทวรรณ (จินตนา) จรูญพิพัฒน์กุล
    เลขที่บัญชี 238-204707-1
    รบกวนเจ้าของบัญชีด้วยครับ ถ้าไม่ทันครั้งนี้เอาไปใช้รอบหน้าก็ได้ครับ บุญทันใจ
    เมืองแก้ว เชียงใหม่

11. ตัวกลมๆ

ยินดีในบุญค่ะคุณเมืองแก้ว บุญทันใจจริงๆค่ะ เปิดรับบริจาควันนี้ พรุ่งนี้หล่อเลย
    ให้ใช้ชื่อ คุณเมืองแก้ว เชียงใหม่ ลงบนทองเหลือง หรือจะใช้ชื่อจริง ก็หลังไมค์มานะคะ

ได้รับข้อความพี่พลังไฟแล้ว จัดการให้ตามที่แจ้ง ยินดีในบุญค่ะ
    ยินดีในบุญคุณเต่าโบราณ โทรมาบอกชื่อจริงเลยเน้อ พระอาจารย์ท่านให้เขียน
    เหมือนๆกับที่เขียนบนแผ่นทองคำค่ะ แต่ว่างานนี้ทองเหลืองเป็นแท่งๆเลย

เพิ่มเติม คุณปราณีและคุณแม่ 100บาท ยินดีในบุญค่ะ (เดี๋ยวไปรวมให้พี่เห็ดหอม)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  12. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    ยินดีในบุญด้วยนะคะทุกท่าน

ยอดที่จัดการให้แล้วมีของ
    Mootung 100+400 = 500 บาท
    พลังไฟ 5,000 บาท

ส่วนที่เหลือคงเข้าบัญชีแล้ว เห็นยอดเพิ่มขึ้น แต่รายละเอียดตอนนี้เวปธนาคารกำลังอัพเดทอยู่ ต้องรอก่อนน่ะค่ะ

13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ไม่รู้จะส่งการบ้านยังไงครับ เหมือนเดิมครับ บางทีก็หลับไปมั่งพอรู้ตัวตื่นก็สู้ต่อครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาสครับ

14. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ยินดีในบุญกับทุกท่านด้วยค่า pig_ballet

15. forbetterlife

forbetterlife เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
  16. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุณครับ
    เมื่อวาน ไปแถวศรีราชา ไปปล่อยปลา กับทำสังฆทาน ที่วัดเขาลอยครับ ไปอย่าง งงๆครับ

17. ตัวกลมๆ

เอาภาพผ้าป่าสามัคคี ที่สำนักสงฆ์ธรรมวิเศษ บุญคีรี อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี 7 พ.ค.2554 มาฝากจ้า

กลุ่มเราก็มีอาจารย์บาสนำบุญ พี่เห็ดหอมประสานงาน พี่หนึ่งฝ่ายเหรัญญิก และพลพรรค รวมคนขับ 11คน

พระอาจารย์ศิลา อินทวังโส (หลวงพี่โจ วัดบึงทองหลาง)ท่านต้องการหล่อองค์สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังสี
    หน้าตัก12เมตร วันนี้เทส่วนศีรษะด้านบนเหนือคิ้ว คาดว่าปีนี้ เฉพาะส่วนศีรษะจะเสร็จ ปกติเขาจะทำฐานส่วนเท้าก่อน
    แต่พระอาจารย์ท่านบอกว่า อยากให้เกิดปัญญากัน เลยทำศีรษะก่อน ซึ่งค่าใช้จ่ายโลหะแพงมาก คิดเล่นๆนิ้วเท้า1นิ้วก็ แสนนึงเข้าไปแล้ว

ผ้าป่าครั้งนี้ท่านได้ถวายเงินหนึ่งล้านสามแสนเศษๆต่อหลวงปู่ที่จ.ศรีสะเกษ ซึ่งมาร่วมงานและรับเงินบริจาคไปเลย เพื่อบูรณะโบสถวิหาร
    ตอนนี้ยังขาดเงินไปชำระค่าพื้นที่สำนักสงฆ์ และเงินที่จะต้องหล่อหลวงปู่โตอยู่

ร่วมบุญซื้อข้าวสารปลอดสารพิษ เขียนชื่อบนถุง แล้ววางหน้ารูปปั้นหลวงปู่โต หลังเสร็จงานค่อยเอากลับไปกิน
    คนตรงลูกศรเด่นสุดในงานเลยเนอะ

มีการหลอมโลหะก่อน ค่อยเทลงเบ้าตามฤกษ์ ใช้ถ่านมากทีเดียว

นอกเหนือจากถวายทองเหลือง อ.บาส พี่เห็ดหอมก็บริจาคเงินในงานเพิ่มเติม
    ท่านเลยให้เอาแท่งโลหะมาเขียนชื่ออีก โทรถามชื่อกันใหญ่ ตกชื่อใครก็ไม่ต้องคิดมาก
    บุญอยู่ที่ตัวเองอยู่แล้ว

ผู้มีศรัทธาเอามาถวายข้าวของเครื่องใช้จากทองเหลือง รวมทั้งรูปปั้นโลหะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์
    อ.บาส พี่เห็ดหอม ช่วยลำเลียงไปเข้าเตาหลอมระหว่างพิธี

ปั๊มพระเพื่อแจกในงาน

ทองเหลืองที่เป็นท่อนๆของพวกเราได้ไปรวมอยู่ในเบ้าหลอม ร่วมงานเรียบร้อย
    ไฟงี้สีเหลือง จากสีของเหลวที่หลอมละลาย นึกเล่นๆถึงพวกที่ต้องเจอการกรอกน้ำทองแดง
    ขนาดอยู่ไกลยังได้ไอร้อน พวกผิดศิลข้อ5นี่ น่ากลัวมากเลยนา

ยกออกจากเบ้าหลอม แล้วเทใส่เบ้าที่เป็นรูๆ

เทเสร็จก็โปรยดอกไม้ ส่วนหิน อิฐแถวนั้น พระอาจารย์อนุญาตให้นำกลับบ้าน
    บอกว่ากันสัตว์ร้ายได้(กันขโมยได้ด้วย ...ปาหัวมัน) เลยแบกกันมาคนละนิดละหน่อย อิอิ

แถมได้ขนม ผลไม้ในงานกลับบ้าน อ.บาสได้องค์ใหญ่ๆ และพระนารายณ์บารายี
    พี่เห็ดหอมได้พระนารายณ์บารายีกลับมาด้วย (น้ำหนักเยอะเอาการค่ะ ทำบุญหมื่นสอง ขาด1บาท)

ขนาดท่านพราหมณ์ในงานยังบูชามา ดูหน้าตาได้เลยค่ะ หนักแต่ยิ้มแป้นเชียว
    ก็รุ่นนี้เป็นรุ่นเศรษฐีแสนล้านนี่คะ(ไม่ค่อยแน่ใจรุ่น) ท่านไม่ทำรุ่นเดียวคือ รุ่นรวยแบบไม่มีเหตุผล 55555

เอาน้ำมนต์ในพิธีออกมาด้วย คนอื่นเขาเอาเป็นขวด เราเอาเป็นกระติก

ก่อนกลับท่านบอกว่า วันที่9 พ.ค.นี้ ท่านจะอายุครบ40 เลือกวันที่7นี้เป็นวันเกิดวัด(ผ้าป่า)แทนวันที่ 9
    เพราะฤกษ์ดี และญาติโยมสะดวกมางาน (ที่บอกมานี่ท่านว่าลูกศิษย์ท่านไม่เล่นหวย
    ถ้าจะช่วยเหลือรัฐบาลก็แล้วแต่)
    ยินดีในบุญทุกท่านนะคะ

พวกพี่ๆบ่นถึงDaGazอยู่เหมือนกัน นึกว่าหายไปไหน ยินดีในบุญด้วยจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2011
  18. ตัวกลมๆ

บุญผ้าป่าที่ผ่านมา ได้พระสมเด็จรุ่นธรรมวิเศษมาเยอะค่ะ
    ผู้ร่วมบุญกรุณาแจ้งชื่อ ที่อยู่หลังไมค์ด้วยนะคะ จะได้ทำการจัดส่งไปให้จ้า

19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับอาจารย์ บาส และทุกๆท่านด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    มาส่งการบ้านด้วยครับ
    การคืนก็นั่งตามปกติ หลุดบ้างหลับ(บ่อย)บ้าง ไม่มีอะไรมากครับ
    ตอนเช้าวันนี้ นั่งได้ดีกว่ากลางคืนคือไม่หลับ หลุดบ้างแต่ก็สงบพอสมควร ตามดูจิตไปเรื่อยๆครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาสครับ

20. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอยินดีในบุญกับทุกๆท่านค่ะ
    ขอส่งการบ้านค่ะ หลังจากหายไปนาน รู้สึกว่ามีความหดหู่ ซึมๆบอกไม่ถูกค่ะ วันนี้ได้ขอกลับมาตั้งใจใหม่น่ะค่ะ
    บทที่1 วันนี้นั่งได้ไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ค่ะ ใจคิดอะไรไปเรื่อย แต่มีอยู่ช่วงนึง มันเย็นซ่าๆกลางกระหม่อม แล้วค่อยๆเลื่อนลงมาคล้ายๆน้ำไหลลงมาเรื่อยๆ วันนี้นั่งจนครบหมดค่ะ มีแอบหลับนิดๆด้วยค่ะ จะพยายามให้ดีกว่านี้ ขอบคุณน่ะค่ะ