การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    มารายงานตัวค่า
    ยังนั่งสมาธิอยู่เรื่อย ๆ นะค่ะ
    ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป
    อาการตอนนี้ส่วนมาก จะหาวบ่อยมาก
    หาวตลอดเวลาที่นั่ง หาวจนน้ำตาไหลเป็นทาง
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ ร่างกายเราไม่พร้อมด้วยหรือป่าวค่ะ
    หาวมาก ๆ เข้าก็หยุดแผ่เมตตา แล้วก็นอน..เฮ้อ

2. yoogjung

yoogjung สมาชิกใหม่

ส่งการบ้านครับ
    นั่งนับลม100ครับมีคิดเรื่องอื่นบ้างแต่ดึงกลับมานับลมต่อพอได้ครับ
    พุธโทมีอาการปวดหลังปวดขาเป็นระยะตัวสั่นเป็นระยะก็พยายามดึงมาพุธโท
    ต่อครับช่วงเกษา โรมา นขา ทันตา ตโจ ท่องไปท่องมามีสีม่วงเป็นวงลอยออกไปหลายวงมากก็เลยดึงสติกลับมาท่องต่อช่วงพุธโทปวดหลังตัวสั่นเยอะมากแต่ก็นับจนครบ100ครับเสร็จก็ดูความเสื่อมของร่างกายแล้วแผ่เมตตาครับรู้
    สึกดีครับที่ทำครบใช้เวลา1ช.ม10นาทีครับไม่ได้สวดมนต์ครับ

3. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งเมื่อคืน ตี 1 จำไม่ได้ โดยรวมๆ น่าจะดีมั๊ง(คะ)...

4. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เมื่่อวาน นั่งนิ่งกว่าวันก่อน แต่ก็ไม่ถึงกับนิ่งมาก

แต่งงสุดก็คิดว่านั่งไปแปปเดียว สักครึ่ง ชม ปาไปเกือบ ชม

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ให้ดูอาการต่างๆไปก่อน แต่ไม่ต้องนำมาเป็นอารมณ์ครับ เวทนาหมดก็ก้าวหน้าไปอีกขั้นครับ

6. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อวันก่อน เปิดกระเป๋าเจอ สายสิญจน์ที่อยู่ พิธี ที่อาเห็ดหอมเก๊บ มาให้ ขนาดประมาณ 1 กำมือ

พี่ๆท่านไหนอยากเก็บไว้บูชาบอกนะครับ

7. visnu

นังไปเลื่อยๆดีแล้วครับ ให้พิจรณาคว่มง่วงว่าเกิกจากอะไรเพราะ

สังขารเรา หรือวันนี้เราไปทำอะไรมาบ้าง ถ้าไม่ใช่มั้ง2อย่างก็พิจรณาให้

ลึกขึ้นว่าเป็นจากจิตหรืออย่างไรรู้แล้วก็ดี ไม่รู้ก็ดีก็ปล่อยวางไปครับ

8. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งการบ้านบทที่ 1 ครับ หลังจากที่มีความขี้เกียจอยู่มาก

ก็เรยมานั่ง.......ต่อ...

สวดมนต์ตามที่อาจารย์บอกเป็นปกติครับก่อนนั่ง.....................

หายใจเข้าลึก ออกยาว 100 ----------- อารมณ์นิ่งเร็วครับ ภาวนาไม่หลุด

พุท - โธ 100 --------------- จำอาการไม่ได้ แต่นิ่ง มี ฟุ่ง เล็กน้อย

เกศา โลมา นขา ทันตา ตะโจ ตะโจ ทันตา นขา โลมา เกศา ------------ นับ หลุด ครับ

เรยจำไม่ได้ถึงเท่าไหร่ เรย ภาวนา แต่ เกศา โลมา ฯ ไปเรื่อยๆ จนรู้สึกว่าพอ...... ----- จำอารมณ์ไม่ได้ครับช่วงนี้

แล้วก็มา พุท - โธ 100 ต่อ ------------------- มีหลุดบ้าง อารมณ์ เหมือนจะนิ่งๆ บอกไม่ถูกครับ............

แล้วก็ แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล แล้วนั่งต่อ.......ตามสภาวะจิต

ก็ดูอารมณ์ ที่เกิดขึ้น ดู เวทนา ......... ก็พิจาณาไปเรื่อยๆ แล้ว นั่งนิ่งๆ ซัก พัก......

แล้วพิจารณา ปัจเวก.... แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล.................ออกจากสมาธิ

ปล....รู้สึกว่าตัวเองนั่งนานมาก...........แต่พอออกจากสมาธิมาดูเวลา น่าจะชัวโมงกว่าๆเอง ^-^

9. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    รู้สึกว่า 3วันที่ผ่านมานี่ พลังซู่ๆลงมาเลย อยู่ห้องน้ำก็ยังคันหัวยิกๆ
    อารมณ์ขยันเลยขึ้นมาอัตโนมัติ ถึงจะมีเวลานั่งน้อย ก็ขอสะสมคะแนนไปพลางๆก่อน
    เช้านี้นั่งต่อเวลา หน้าผากอย่างกับโดนจิ้ม สีเทาๆไม่ค่อยกลม ก็เข้ามาเป็นระลอกๆ
    ที่นั่งแล้วฟูเร็ว สงสัยเป็นวันพืชมงคล สนามหลวงเชิญเทพเทวามาเยอะมั้งคะ
    อีกอย่างก็ใกล้วันวิสาขบูชาแล้วด้วย

10. Chuefak

Chuefak สมาชิกใหม่

11. visnu

ติดมาจากวันหล่อพระนะแหละครับ องค์ที่ได้ไปนะจะซู่ซ่าตั่งแต่เข้าบ้านเลย โชคลาภล้วนๆ

12. ตัวกลมๆ

กรี๊ดดดดดดดดดดดดด ดีใจโชคลาภ จงมาๆ พลังซ่าได้ทุกที่ทุกเวลา

ทีมาจากวันหล่อ ก็มีพระนารายณ์บารายี องค์3นิ้วข้างล่างกำลังรอส่งให้พี่พลังไฟ
    ร่ำรวยๆเฮงๆนะคะพี่หมู (หมดแล้วจ้า )

รอส่งต่อเหรียญนารายณ์บารายี น้องFevernova 1องค์ คุณunclenon 1องค์(หมดแล้วจ้า)

กำลังระดมแจก เป็นชื่อรุ่นดีมากเลยนะคะ

-ก้อนอิฐบล็อคหักครึ่งมาด้วย(อันนี้ส่งไม่สะดวก แหะๆ )
    -เศษโลหะแถวๆที่หล่อมาอีก (ตี้น้อยจอง)

13. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

14. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    สาธุครับผม

มารายงานการบ้าน เมื่อวาน นั่งเล่นเน็ตเพลินไปหน่อย อยู่ดึกเลย

เลยตั้งใจนั่งหน่อย หรือไม่ก็รนไปหน่อยนี่ละครับ

แต่คิดว่านั่งนิ่งกว่า วันก่อนที่ง่วงๆ

คิดว่า ไม่มีอะไรครับ เหมือนๆเดิม นั่งๆไป ซักพัก ก็มีการกระตุกแทบหงาย ที สองที ในแต่ละช่วง

วันนี้ลอง บทที่สอง ได้มั้ยครับผม?

15. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ

วันนี้ นำอาหาร-ของหวาน ไปถวายพระ ที่วัดอรัญวิเวก อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่(พระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป )

ป.ล. เช้านี้ก็เลยไม่ได้นั่งสมาธิ
    ขอเลื่อนเป็นตอนกลางคืนค่ะ

16. ตัวกลมๆ

สาธุ เป็นตามไปพรที่พี่พลังไฟให้มา เพี้ยงๆ (ดูดโชคลาภเข้าตัวเองบ้าง อิอิ)

ยังมีพระพิศเนศที่พี่เห็ดหอมให้มาอีกองค์ ประทับที่โต๊ะคอมพ์ พลังยิบๆ

เมื่อเช้าเป็นวันหยุด ตื่นเร็วกว่าเวลาทำงาน แถมตาแจ้งอีก เลยไปนั่งเสียเลย
    มีความสุขดีค่ะ ช่วงนี้พอเริ่มปุ๊บ ลมหายใจละเอียดมาเร็ว เกือบสั่งได้แล้ว
    ลมหายใจซาบซ่านไปทั่ว แต่ว่ายังไม่ต่อเนื่องตลอด นอกเรื่องเมื่อไหร่ไปเมื่อนั้น

เมื่อคืนพี่ก็เห็นdaGazออน แว้ปๆ ไม่มีสอบนี่สบายเนาะ

ยินดีในบุญค่ะคุณหนูซ่า

17. fevernova

fevernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ยินดีในบุญครับ อ.บาส อาเห็ดหอม พี่กลม แล้วก็พี่ๆทุกคนนะครับที่ได้ไปร่วมหล่อพระครับ
    และทุกคนที่ร่วมทำบุญด้วยนะครับ

เสียดายผมติดธุระไม่ได้ไปด้วยครับ

18. yoogjung

ส่งการบ้านครับ
    นั่งนับลม100มีหลุดบ้างครับ
    นั่งนับพุธโทหลุดยาวเลยครับนับไปนับมาไม่รู้ได้เท่าไหร่
    เลยหยุดครับ

19. yoogjung

อนุโมทนา สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  20. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ส่งการบ้านนะ ไม่ใช่เก่งแล้ว ยังทำอยู่...แต่ไม่มีไรส่ง :d

ไปวัดเมื่อวันเสาร์บ่าย หลวงพี่กรุณาสอน ตอนนั้น...ค่ะ ค่ะ ค่ะ กลับมาก็ลืมหมด เฮ้อ... แต่ที่แน่ๆ ต้องเพียรค่ะ สู้ต่อไป ทำให้ได้

ขอบคุณหลวงพี่ค่ะ
    ขอบคุณ อาจารย์บาสครับ (เลียนแบบคุณชัยวัฒน์ 555)

ลองนั่งดู รูปที่เค้าเอาขึ้นเว๊บกัน รับพลัง หนูก็ไม่รู้อีก จริงๆ เฮ้อ....catt3