การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Tangtun

Tangtun เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ

เมื่อวานก่อนกลับมาถึงบ้านกะจะนั่งให้เลยช่วงที่ อาจารย์บอกให้นั่งดูนิ่งๆไม่ต้องกำหนด

อะไร ซึ่งการปฏิบัติแต่ละครั้ง ก็จะไปเจอช่วงที่ปวดแข้งเมื่อยขา เมื่อยหลัง ก็เลยสร้าง

ความอยากเพิ่มไปซะเลย จะได้ลองข้ามไปดูอีกฟากว่าเป็นยังไง เฉี่ยวดูอยู่ก็หลายรอบแล้ว

อาบน้ำเสร็จ ไหว้พระ สวดมนต์ตามปกติ แต่ก็ปาไปห้าทุ่มแล้ว ด้วยความยึดติดว่าต้อง

รอให้คนอื่นเงียบ คนอื่นนอนไปก่อน พอทำเข้าก็กำหนดลมหายใจเข้ายาว ออกยาว นั่ง

ดูลมหายใจ ก็ไปเห็นช่วงว่างขาดตอนของช่วงสุดของเข้าและออก มันก็ขาดช่วงไปนิดนึง

นี่นา ช่วงนี้นี่เองที่แอบแวบ ก็กำหนดอยู่อย่างนั้นจนครบ 100 แต่มาเสียตรงพุท-โธ

กำหนดได้ไม่ครบซะแล้ว เห็นว่างอยู่พักนึง แล้วต่อด้วยสัปหงก หน้าผากจะทิ่มพื้น ฝืน

อยู่พักนึงไม่ไหม แผ่เมตตา แล้วออกครับ

จากที่คาดหวัง รอให้เงียบ ผบทบ ไม่ยอมนอนซะที เราจะได้ทำตอนใหนกัน

เนี่ย นั่นไปเคืองคนอื่นอีก ทั้งๆที่อีกห้องก็นั่งได้แค่อึดอัดบ้างร้อนบ้าง เสียงดังจากทีวีบ้าง

แต่สุดท้ายเราเองที่ไปหลงผิดว่าต้องยังงั้น อย่างนี้

2. Tangtun

ไม่ลองเปลี่ยนสถานที่ดูบ้างครับ ภูเก็ตก็น่าสนนะครับ ฝึกไปได้ไกลแล้ว แนะนำกันบ้างนะครับ

3. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ผมก็เพิ่งหัดเหมือนกันครับ คงมิกล้าไปสอนอะไร เดี๋ยวพาออกทะเลไปด้วยกันพอดี ฮ่าฮ่า เดินตามอาจารย์แนะนำดีกว่าครับ ถึงที่หมายแน่นอน :d

4. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ขอเชิญทุกท่านมาร่วมงานบวชผมครับ

จัดที่วัดบวรนิเวศวิหาร วันพุธที่ 10 ตุลาคม

โกนผมนาค 8.00 น.

หากต้องการร่วมบุญขอเชิญที่งานนะครับ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สาธุ ทำให้ได้ล่ะ ไม่ได้หมายถึงบวชให้ได้แต่เป็นเรื่องในใจนะวางให้ได้

6. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนอุทิศบุญให้แม่ ตื่นมาตัวเองป่วยเลยครับ

รออาจารย์บาสจัดมีตติ้งครับ

7. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    จะบวชนานไม๊ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

8. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอน้อมโมทนา สาธุในบุญบวชด้วยค่ะ ป้าคงไปไม่ได้ ทั้งที่อยากไปนะ จะขอร่วมส่งปัจจัยได้ไหมคะ

9. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    สาธุๆๆ ตั้งใจปฏิบัติธรรมนะ

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    วันนี้มาสอนวิธีเอาตัวรอดจากทุกข์ครับ

ต้องยอมรับอย่างนึงว่าผู้ที่ฝึกกรรมฐานจะเจอวิบากกรรมเข้ามาอย่างอุตลุดแบบเจอทุกเวลา

ไม่เคยก็ได้เจอ วันนี้จะเอาวิธีเอาตัวรอดมาครับ คือเวลานั่งสมาธิให้พิจรณาให้เป็นธรรมทานครับ

คือสิ่งที่เจอถื่อว่าเป็นครู สิ่งนั้นเข้ามาสอนมาอบรมจิตเรา แล้วพิจรณาว่าปัญหาหรือทุกข์ที่เกิดได้สอนอะไรเรา

คิดให้ได้หาให้เจอเมื่อเจอตระหนักรู้ว่าเราได้ทราบแล้ว ช่วงนี้ต้องตระนักรู้ให้เยอะ แล้วความมหัศจรรย์จะเกิดขึ้น

สิ่งที่เรากลุ้มใจสิ่งที่เราเครียดจะหายไป ทุกข์จะค่อยๆหายไปครับ

11. Tangtun

อาจารย์ออกมาแจ้งเรื่องนี้ พอดีกับที่ผมได้เจอเรื่องเลยครับ

วันนี้ขับไปส่งแฟนทำงานแล้วกลับมาห้อง เลี้ยวเข้าโครงการ โดนสาวคนนึงขับรถมาโดนไม่ได้ดูว่ารถผมวิ่งมา เธอบอกว่าไม่เห็นรถผมเลย ปรากฏว่ารถผมยับครับ ต้องเอาไปซ่อมอีกหลายเดือน แต่สิ่งที่เกิดทำให้ผมได้รู้ว่าสิ่งที่ฝึกกันอยู่นี้มันช่วยผมอย่างมากกับการมีสติ ไม่ตกใจ ไม่ห่วงกับสิ่งที่เกิดมากนัก
    ไม่โกรธคู๋กรณี ก็สบายใจไป ทุกข์นิดนึงตรงจะลำบากขึ้นแน่ เพราะภูเก็ตไม่มีระบบขนส่งมวลชน ไปทำงานลำบาก อีกอย่างก็ประจวบกับเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ เลยโดนต้อนรับ ซะ

ส่งการบ้านด้วยครับ บทที่ 1

ช่วงนี้การปฏิบัติของผมเน้นที่สติอย่างมากไม่สนใจว่าจะเป็นสมาธิหรือไม่อย่างไร เน้นกำหนดที่ตัวสติ ดูอาการต่างๆที่ปรากฏ จิตวิ่งออกไปนอก

นับลมหายใจ ได้เร็วขึ้น แม่นขึ้นมาก

พุทโธ เร็วขึ้นเหมือนกัน แม่นขึ้นด้วยครับ สติครองตัวได้มากขึ้น

เกษาโลมา ยังเร็วได้ไม่มากนัก แต่ก็เริ่มแม่นขึ้น หลุดน้อยลง

พุทโธ ก็ดีขึ้นครับ ลมหายใจเริ่มละเอียดขึ้น

แผ่เมตตา แล้วนั่งดูนิดแล้วออกครับ สองวันมานี้ ไม่ค่อยว่างมากเลยได้แค่ ชั่วโมง และ 25 นาทีครับ

จะฝึกให้ได้ระยะ เวลานานกว่านี้ ครับ และสม่ำเสมอขึ้น ครับอาจารย์

ทำมาทั้งสองวันครับ

12. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    โมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ หาก (ว่าง) พี่จะไปร่วมในพิธีด้วยนะจ๊ะ

13. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณคะ และจะนำไปปฏิบัติจ้า

อย่างการทำงาน ถ้าเป็นเมื่อก่อน ไม่ใช่งานเรา เราไม่ยุ่ง ไม่อยากไปเอี่ยว
    เพราะเคยเจอแบบ ทำดีแค่เสมอตัว แต่พอพลาด มีแต่คนรุม
    แต่ตอนนี้ กลับมองว่า ช่วยได้ก็ช่วยกันไป ถือซะว่า เรารู้มากกว่าเค้า
    ถึงเค้าจะคิดว่าตัวเค้าเก่ง แต่เรามองด้วยความเป็นกลาง
    กลับเห็นถึงความเห็นแก่ตัว พอมองให้ลึกลงไปอีก ก็กลับมองเห็นถึงชาติตระกูล
    มองว่าอะไรที่ทำให้เค้าเป็นแบบนี้ ทำให้เค้าเห็นแก่ตัวแบบนี้
    พอเห็นสาเหตุ ก็กลายเป็นสงสารเค้าแทน ไม่โกรธเหมือนแต่ก่อน

แต่ ณ ปัจจุบัน ความสงสัยลดลง
    มองโลกในอีกมุมนึง บางทีเวลาเดินไปไหนมาไหน
    ก็กำหนดจิตสำรวมไป เห็นว่าโลกมันเชื่องช้า
    มองดูแต่ตนเอง มองคนก็ไม่ได้มองหน้าตา ไม่ได้มอง เด็กหรือผู้ใหญ่
    มันดันมองไปถึงข้างในว่าเค้าคิดอะไร ทำอะไร เพื่ออะไร

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006

ยินดีในบุญล่วงหน้าด้วยจ้า ตั้งใจปฏิบัตินะคะ
    มีโอกาสได้ทำบุญใหญ่ให้พ่อแม่ชื่นใจ:cool:

15. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณค่ะอาจารย์บาส ก็จะพยายามเรียนรู้ พิจารณาตอนนั่งสมาธิ
    รู้ให้ทัีนทุกข์ ขอโทษ ให้อภัย บางเรื่องทำหลายรอบเหมือนกันกว่าจะเข้าใจและยอมรับ

16. moondance2

ขอบคุณอาจารย์ที่เตือนสติครับ

คงถึงเวลาผมต้องเลือกทางแล้วมั้งครับ

17. moondance2

ยังไม่ทราบเลยครับ

พอดียังไม่ได้ถามฤกษ์สึกเลยครับ

18. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณที่สอนค่ะ เพราะบางทีเราก็คิดไม่ออก บอกไม่ถูก ทางตัน
    ก็ได้ท่าน อาจารย์นี้แหละค่อยส่องไฟให้เห็นทาง ก็หวังว่าจะเก็บ
    สะสมไปเรื่อยๆ ถึงเวลาจะได้เอาตัวรอดและช่วยคนอื่นให้รอดได้บ้าง

19. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อ.วิษณุ เพิ่งเจอกระทู้ของ อ.ค่ะ เลยเข้ามาสวัสดีท่านเจ้าของบ้านก่อนหน่ะค่ะ แล้วจะไปเริ่มต้นออกสตาร์ท อิอิ บ๊าย บาย จะไปสตาร์ทที่หน้า 1 ก่อนนะคะ (ตายแว้ววว!!! เป็นร้อยๆ หน้าอีกแย้ว เอื๊อกกก!! )

20. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

โดยเล่นงานเรื่องเจ็บป่วยซะงั้นครับ

ไข้สูงปรี๊ดโดยไม่ทราบสาเหตุครับ ไม่ยอมลงง่ายๆซะด้วย