การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากค่ะ วันนี้ทำอาหาร ขนม ไปถวายพระที่วัดอาจารย์เปลี่ยน(วัดอรัญญวิเวก)มาค่ะ

2. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ยินดีในบุญจ้า....

catt11

3. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ..เจริญในบุญครับ

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

แต่จริงๆ เหมือนไม่มีอะไรส่ง มีคิดนู่น...คิดนี่ ฟุ้งซ่าน แล้วก็หาว จนน้ำตาเยิ้ม สักพัก...เฮ้ย น้ำตาหยดลงมาที่แก้มขวาด้วย มีปวดท้อง ปวดหลัง

ช่วงนี้ขี้ลืมบ่อยมาก โรคก็มาก ไปให้ อ.สุวิ ดู ก็ได้มาหลายขนาน ทั้งพี่หนึ่ง ทั้ง อาดาว/พี่ดาว ก็ช่วยกันดู

ช่วงหลังหย่อนเรื่องนั่งสมาธิ จะตั้งใจใหม่ค่ะ

5. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    .....ใครไปวันนี้ มีรัยตื่นเต้นอย่าลืมมา...เหลา ใหัฟังบ้างนะ
    พี่เต่า..น้องกิ๊ก และพี่ๆน้องๆที่ไปแล้ว
    .....วันอาทิตย์บ่ายๆ ไปรวมแก๊งอนุบาล กันอีกนะ..!!!
    เผื่อจะได้เลื่อนขึ้นประถม บ้างเน๊อะ

6. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    รอฟังครับผม 5555+ มันน่าจะมีอะไรแปลกๆมาเล่าให้ฟังบ้างนะ

7. kikky01

วันนี้ ไม่มีอะไรแปลกหรอกจ้า
    ไม่ค่อยได้นั่งที่บูทอ่ะ เดินเล่นซะมากกว่า 5 5 5

คนเดินผ่านมากหน้าหลายตา
    แต่งตัวแปลกๆ แม่มด อินเดีย โอ้ย เยอะแยะ
    อยากรู้อ่ะจิ พรุ่งนี้มีอีกวันนะจ๊ะ (แต่ไม่รู้เค้าจะแต่งมากันป่าวนะ)

วันนี้ตรงบูทที่มี เอเลี่ยน มีจานบินมา
    คนแห่ไปดู ยานอวกาศ ตรงลานเบียร์ เต็มเลย
    พี่บาสบอกอยากดูเดี๋ยวทำให้ดู 555 แต่นั่น จานร่อนนะ

อ้อ ลืมบอก วันนี้พี่บาส มาแบบเล่นตัวด้วยหละ
    อยากรู้อ่ะจิ ว่าจะเล่นท่าไหน พรุ่งนี้เจอกันจ้า 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2010
  8. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    รอเล่าอย่างเดียวอ่ะพี่ พรุ่งนี้ก็ติวกันอีก ฮาๆ เหมือนจะอ่านกันไม่ทันละ สอบเนี่ย ฮาๆ

9. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ขอเล่าเรื่องนิดหน่อยนะคะ เมื่อวานได้ไปที่งานมาทำให้ได้รู้จักกับพี่เต่าโบราณ
    พี่เต่าน่ารักมากคะยินดีที่ได้รู้ัจักอีกรอบ

และก็คราวนี้อ.อัครวัฒน์ (ขออภัยนะคะพิมพ์ผิดตอนแรก)กรุณามากๆเลยค่ะช่วยใช้พลังรักษาและไล่อะไรที่เกาะหนูมาให้ แถมยังให้หินภูเขาไฟในการบำบัดมาอีก และสอนให้ความรู้อีกหลายเรื่อง ต้องกราบขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

กลับมานั่งสมาธิได้นิดหน่อยแล้วนอน
    พอตื่นมาก็รู้สึกเหมือนเป็นไข้รุมๆแบบหนาวๆร้อนๆแต่ก็นั่งสมาธิเต็มบท
    แล้วก็ได้ใช้สูตรอาจารย์อธิฐานขอ
    อาการไม่สบายก็ค่อยๆลดลงจนหายไปเอง วันนี้เลยไปงานต่อได้แต่ก็ไปทีี่บูทตอนเย็นมากแล้วเลยไม่ได้เจออาจารย์บาส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  10. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับคุณหนูซ่าด้วยครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    วันศุกร์และวันเสาร์ สวดมนฆ์ บท๒ ยังคงหลุดอยู่ บางทีก็จำอะไรไม่ค่อยได้วนไปวนมาจนงงเหมือนกันครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  11. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ลองสั่งจิตให้หลับดูนะ
    เมื่อก่อนผมมีปัญหาเรื่องนอนไม่หลับเหมือนกันคับ
    หลังๆมาคิด เราสั่งให้เรานั่งสมาธิได้ มีสติได้
    น่าจะสั่งให้หลับได้ นะ ลองทำดูนะคับ

12. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ตอนเช้าแวะไป ร่วมถวายพระประธานมาคับ

เอาบุญมาฝากคับ

13. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยครับผม..ขอให้เจริญในบุญยิ่งๆขึ้นไปครับ

14. kikky01

5555+
    น้องเค้าแน่นอนจิงๆ
    ยินดีในบุญนะจ๊ะ

15. kikky01

วันสุดท้ายของงาน
    อ.สุวิ เหนื่อยน่าดู สู้ๆ คะ

ลูกศิษย์ อ.บาส ต่างเข้ามารอ อ.ที่บูท
    และแล้ว .... อ.บาส ของเราก็งอมไปซะหละ
    ป่วยตั้งแต่เมื่อวาน ไม่สบาย ไอ เสียงหาย
    วันนี้ เลยไม่ได้มาจ๊ะ มี เสียงตามสายมาหาลูกศิษย์ที่บูท
    (แฮะๆ นอนอยู่บ้าน สงสัยจะเหงา)

ที่บูทไม่เหงาเลย 555 ลูกศิษย์ รวมตัวกัน
    นั่งสุมกัน หาไรกิน พร้อมกับ คุยถึง อ.บาส ด้วย เฮฮา หนุกหนานกันไป
    สงสัย อ.บาส จามฟึดฟัดที่บ้านไปหละ
    ขอโทดนะจ๊ะ ไม่ได้นินทา อ. เล๊ย แค่พูดถึงเฉยๆ จิงมะจ๊ะ (555)

ส่งกำลังใจให้ พี่บาส หายป่วยเร็วๆ นะจ๊ะ

16. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อ้าว อาจารย์บาสที่ว่าจะไปแบบเล่นตัว คืออยู่บ้านแล้วโทรเข้าไปคุยกับลูกศิษย์ที่งานใช่ป่าวค๊าบ อิอิ
    ส่งการบ้านตอนเช้าครับ
    นั่งบท๒-๓ เช้าวันนี้ไม่มีหลุดเลยครับ นั่งไปได้สบายๆเลยค่อยยังชั่วหน่อยครับ ไม่มีอะไรจะรายงานครับ ออกแล้วผมก็สวดมนฆ์ต่อกับถํ้าเมืองนะเลยครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาส ครับ

17. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะวันนี้มาส่งการบ้านค่ะ

ยังคงนั่งบทที่๑ค่ะ ก็รู้สึกว่าเมื่อวานนั่งได้เบากว่าทุกครั้ง
    มีอาการขนลุกเป็นระลอกๆ และไม่ค่อยแวบ
    รู้สึกว่าเวลาหายใจเข้าออกจะมีอาการหวิวๆบริเวณดั้งจมูกจนถึงกลางหน้าผากอยู่ตลอดเวลาค่ะ
    ครั้งนี้ไม่รูสึกร้อนหรือตัวหนักใดๆ

ส่งการบ้านเท่านี้ค่ะ

ขอให้อาจารย์บาสหายป่วยไวๆนะคะ

18. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

โดยรวมๆ นะคะ รวบยอด...นั่งบทที่ 1 บ้าง 2 บ้าง จบบทบ้าง ไม่จบบ้าง บางครั้งราบเรียบ...เฉย จน เอ๊ะ มันถูกมั๊ย บางครั้งฟุ้งซ่าน แว่บคิดนู้น นี่ นั่น มีเมื่อยแขนซ้ายช่วงจากข้อศอกถึงข้อมือ ล้าๆ ไงไม่รู้ มีพะอืดพะอม มีท้องร้องบางครั้ง อ้อ...มีบางครั้งเหมือนเจ็บหน้าอกข้างใน (หัวใจ...รึเปล่า) สรุป...มีโรคเยอะค่ะ

เมื่อวานยังแว๊บคิดถึงฤาษี ได้ไงไม่รู้ค่ะ (นั่งบทที่ 2)

ไม่รู้อาจารย์จะได้ตรวจการบ้านรึเปล่า...ได้ข่าวว่าไม่สบาย ขอให้หายไวๆ นะคะ จะได้เป็นที่พึ่งของบรรดาลูกศิษย์ :d

19. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    ยินดีในบุญด้วยนะค่ะ:z9

20. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    วันนี้...เงียบๆเหงาๆกัน...ตามบรรยากาศ อิอิ
    ขอให้ อ.บาส หายป่วย ไวๆ ค่ะ