การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    เจ้ากิ๊ก มาแอบส่งรหัสลับไรกันเนี่ย ......นานๆจะเห็นน้อง ติ๊ก mind power มาโพสทีสบายดีมั๊ยจ๊ะ...

นั่งทุกวันเลยค่ะ...จนเป็นกิจวัตรประจำวันก่อนนอนไปซะแล้ว จนเกิดเป็นความชอบ นั่งแบบไม่ภาวนาเหมือนเดิม...ดูความว่างเปล่า...พิจารณาไปเรื่อยๆทั้งพรหมวิหารสี่และอิทธิบาทสี่

แต่เมื่อคืนเหมือนเกิดไรไม่รู้ มันอึดอัดไปนิดนึง เอ๊ะหรือเป็นวันพระ ?เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย และอีกอย่างที่เกิดขึ้นบ่อยก็คืออาการหงุดหงิด ขี้โมโห เหวี่ยง รอบข้าง ในนั้นก็มีแม่รวมอยู่ด้วย เลยเสียใจไง แต่อารมณ์นั้นก็หายนะแป๊บนึง..คิดได้ แต่ก็เฮ้อ อีกแล้วเรา ไม่จำ....พยายามจะมีสตินะ แต่ก็หลุดทุ๊กกกกกกทีเลย เกิดแล้วก็สำนึก รู้สึกมันไม่ค่อยดีกะตัวอะ

อ.บาส เป็นไงมั่งอะ ลุกเดินได้คล่องยังจ๊ะ? กินกะนอนเนี่ย สงกะสัยจะเกินพิกัดอีกแล้วซิท่า 5-5-5

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ลุกเดินได้แล้วครับ กะลังจะดีแล้วครับ

3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่เต่า ก้าวหน้าใหญ่แล้ว ดีจัง

4. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้าน ด้วยคนจ้า (หายไวๆ นะครับ)

ยังไม่ผ่านตัว อุเบกขา ครับ

มักจะ หลุดปาก เป็นประจำ เจตนา จะให้เข้าใจ

แต่พูดไปก็เท่านั้น บัวสี่เหล่า เจอแต่ พวกใต้ตม จะงมก็ยาก

5. M_มิว

M_มิว เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ

ยังคงนั่งอยู่นะครับ แต่ก็ยังไปเรื่อยๆยังไม่มีอะไรเลยครับ
    ช่วงนี้มีปวดหัวและปวดที่หน้าอกครับและสองวันมานี้เวลานั่งใกล้ๆจะออกจากสมาธิ
    จะรู้สึกหงุดหงิดและโมโหร่วมด้วยแต่เป็นเฉพาะตอนนั่งสมาธิเท่านั้นครับก็ได้บอกกับตัวเองว่าเรากำลังโมโหอยู่นะกำลังหงุดหงิดอยู่นะแค่นั้นครับ

ขอให้อาจารย์หายป่วยเร็วๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  6. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ไม่รู้หรอกว่าก้าวหน้า... ต้องรออาจารย์มายืนยัน บางครั้งอาจารย์ไม่บอก ก็เที่ยวไปถามพระ กลายเป็น...พระถามว่าเรียนยังไง ใครสอน...อันตรายนะ เรื่องยาว....เลยรู้สึกผิดต่ออาจารย์ ต่อไปจะไม่ถามใครแล้ว

ส่วนของเรานะ คราวก่อนที่บอกนอนไม่หลับ เดี๋ยวตื่น เดี๋ยวตื่นนะ ไม่ใช่เค้าอยากให้นั่งสมาธิเหรอ... อาจารย์ก็ถามว่า นอนไม่หลับ ไม่คิดจะนั่งสมาธิเหรอ จำได้ไหม... คิดดูนะจ๊ะ :VO

7. visnu

อุเบกขา มาเมื่อไรก็ได้เลื่อนขั้นอีกชั้นครับ

8. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    มาส่งการบ้านด้วยคน วันนี้คึกครื้นดีจัง อ.หายไวๆค่่า

ยังนั่งอยู่นะคะ แต่ไม่ได้ส่งเฉยๆ
    หลังวันที่นั่งแล้วรู้สึกหวิวๆเสียวๆที่จมูกถึงหน้าผาก พอมานั่งอีกทีก็ไม่มีอาการ
    ดังกล่าวแล้วค่ะ ก็มารู้สึกร้อนที่มือกะข้างในตัวเหมือนเดิม
    ช่วงนี้รู้สึกอยู่เฉยๆจะมีสองความคิด อันนึงชอบเรื่อยเปื่อยอีกความคิดก็จะคอยห้ามไว้ เหมือนทะเลาะกับตัวเอง
    แล้วอารมณ์มาไวมากหงุดหงิดง่ายค่ะ

หนูยังนั่งบทหนึ่งอยู่ไม่ทราบว่าอาจารย์จาให้ขึ้นบท๒ต่อได้ไหมค่ะ หรือเอาบทแรกก่อน อ.บาส ช่วยชี้แนะด้วยค่า

พี่เต่าก้าวหน้าแล้วยินดีด้วยคนค่ะ^^

9. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    555 รับทราบเจ้าค่ะ
    หายแล้วจ้ะพี่ ตอนนั้นงานเข้า เครียดกะงานก็เป็นอย่างนี้ทุกที

10. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    อ.บาสครับ

ตั้งแต่กลับมา ผมไม่อยากทำอะไรเลย ครับ
    ไม่อยากนั่งสมาธิ ไม่อยากทำบุญ
    อยากอยู่เฉยๆ จะทำอะไรต้องตั้งใจทำ
    ไม่งั้นไม่ได้ทำ

ปกตินั่งสมาธิ 40 นาที + ตอนนี้ 10 นาที เหนื่อยแล้วคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2010
  11. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เย้ๆๆๆ.......ยินดีกับพี่เต่าโบราณด้วย

แทนที่จะเป็นเต่าโบราณ จะเป็นเต่าติดเทอร์โบแล้วจ้า.......
    (อ.คอนเฟิร์มหละ ถ้าทำได้นะ)

ส่งการบ้านกะเค้ามั่ง
    สองสามวันมานี่รู้สึกแปลกๆ ได้ยินเสียงสวดมนต์ไกลๆ พอตั้งใจฟังก็ได้ยินชัดอีก ทีนี้แปลกใจ ก็เลยไม่สนใจดีกว่า(กลัวบ้าไปเอง)
    มองไฟ ยังหวือหวาเลย สวยแปลกๆ เหมือนพระจันทร์ทรงกรด

นั่งตามปกติทุกวัน หัวจะคล้อยไปข้างหน้าเรื่อยเลย ดึงกลับๆๆ
    เมื่อคืนนอน ฝันเห็นมีคนสองคน แต่อยู่คนละห้องเหมือนเราแอบดูตามร่องไม้
    แต่คนทั้ง 2 นั่งสมาธิเหมือนกัน
    คนแรกนั่งเห็นมีแสงรอบตัว (แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นใคร)
    คนที่ 2 ที่แปลกใจก็คือ เป็นพระเจ้าอยู่หัวกำลังนั่งสมาธิ แต่ไม่ใช่ตอนปัจจุบัน เป็นตอนที่บวช(ใช้ราชาศัพท์ไม่เป็นอ่ะ)
    มีแสงรอบตัวเหมือนออร่ารอบตัวท่านเลย เหมือนนั่งบังแสงไฟ แถมมีดวงไฟ ลอยอยู่ข้างๆ อีก
    ตื่นมานึกไรไม่ออก เปิดทีวี แล้วนอนต่อ ก็นิ่งๆไป
    พอตื่นเช้ามา เอ๊ะ ทีวีไม่ได้เปิดนี่หว่า งงไปเลย

*ตั้งแต่กลับมาจากงานฯ ไม่มีความรู้สึกอยากได้ อยากมี อยากรู้อะไรเลย(อาจจะมีนิดๆ แต่น้อยกว่าเมื่อก่อนมาก)*

12. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ยินดีกับท่านๆ..ที่ก้าวหน้า และเป็นกำลังใจกับทุกๆท่านที่ฝึกอย่างต่อเนื่องค่ะ
    ส่งการบ้าน..กะเค้ามั่ง
    - ช่วงนี้การนั่งยังไม่มีอะรัยตื่นเต้นมากนัก มีบ้างแต่ยังไม่ชัดเจน ยังเรื่อยๆกับอาการเดิมๆ
    แต่เกือบจะน่วมบ้างกับไอ้พวกประหลาดๆแปลกๆ...ไม่รู้มาจากไหน วันนี้ดีบ้างแล้วสบายร่างกายขึ้นค่ะ

13. kikky01

แฮะๆ อันนี้ เค้าไม่ได้เรียกว่า ขี้เกียจใช่ป่าวจ๊ะ น้อง..... (แซวเล่นนะ)5555

14. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    อันนี้มาเล่าให้ฟังค่ะ
    คือวันนี้หนูกลับมาจากดูงาน รู้สึกหนาวๆร้อนๆเหมือนตอนกลับมาจากงานวิทย์ฯทางจิตเลย
    แบบเหมือนไม่สบายไม่มีแรง ก็เลยลองนั่งสมาธิดูแต่ไม่ได้ภาวนาอะไร
    รู้สึกความร้อนในตัววิ่งออกมาผ่านมือสองข้างเหมือนมันระบายออก (คือวางมือแบบไว้ที่เข่าสองข้าง เอานิ้วกลาง นาง กะนิ้วโป้งจรดกัน ได้ท่านี้มาจากในงานวิทย์ฯนี้ค่ะ) จนเหลือแค่ที่ท้องที่เดียว
    ก็ค่อยรู้สึกดีมีแรงขึ้น แต่ก็ยังร้อนข้างในอยู่ค่ะ

ปล.เดี๋ยวจะนั่งบทหนึ่งต่อ อาจารย์อย่าพึ่งว่าหนูนอกลู่นะคะแหะๆ

15. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    555555

มันมากกว่าขี้เกียจอีกพี่
    ยกกำลัง 10 เลย อะ 555+

16. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    =~= เขียนบ้างก็ได้ อ่านแล้วเหมือนโดนกระทุ้งหลังให้มาตอบยังไงไม่รู้

ช่วงนี้ไม่รู้จะเอาอะไรไปตอบ เหมือนยังตีโจทย์ไม่แตก แค่เกือบแตก

ก็นั่งลืมตา บท 2 ไปเรื่อยครับ นั่งไป ดูไป ตาก็แค่เปิดไว้ประมาณนั้น

มีมองบ้างเป็นบางที แต่มองไป ภาพกระทบตา เกิดรูป แล้วก็หยุด บ้างอาจจะคิดต่อไปนิดนึงจึงหยุด

ก็นั่งประมาณ ตาก็แค่มอง หายใจก็หายใจ ภาวนาก็ภาวนา นับก็นับ อีกตัว ก็ดูมันทั้งหมด

ก็มีบ้างที่บางอันจู่ๆก็ดื้อหายไป จะค่อยๆหายไป ตัวดูเห็นก็ไปจี้มันหน่อย

ตอนนี้ ดิ่งมากก็พยายามให้ขึ้นมาหน่อย เพราะเหมือนดิ่งเกินไป แล้วเหมือนจะไม่รับรู้อะไรเลย

หรือควรจะปล่อยๆมันไปดีครับ

17. kikky01

เย้ๆๆๆ.......
    ดีใจแทนอาจารย์จังเลย เห็นพี่ๆ น้องๆ ส่งการบ้าน

นั่งบ้าง ไม่นั่งบ้าง เกิดแบบนั้น แบบนี้ ก็เป็นอาการปกติ แต่ละคนไม่เหมือนกัน
    อย่าง อาจารย์บอก ดู รู้ ละวาง ชิวๆ กันไป
    ถ้าอาจารย์ไม่ตอบก็ไม่ต้องแปลกใจนะจ๊ะ เป็นเรื่องปกติอีกเช่นเดียวกัน
    เพราะ อาจารย์ ก็ ดู รู้ ละวาง เหมือนกันจ้า 5555

มีสติ+ปัญญา สำหรับทุกเรื่องจ้า...
    และเป็นกำลังใจให้ทุกคน สู้ๆๆ.....

18. visnu

น่าชื่นใจหลายคนยกจิตตนเองได้แล้ว

19. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    มาส่งบ้าง หายไปนาน
    หลังๆออกอาการ ไม่ค่อยอยากนั่งเลย
    แบบเบื่อๆ ทุกอย่าง อยากนอนแล้วก็ ปล่อยจิตไปเรื่อยๆ
    บางวันก็นั่ง ก็ไม่อยากภาวนา ปล่อยจิตไปเรื่อยๆ
    ก็นั่งไปชั่วโมงกว่า เหมือนกับใจมันลอยไปเรื่อยๆ
    เป็นแบบนี้มาสักพักละครับ
    หรือว่าจะเป็นอาการขี้เกียจ พยายามดึงตัวขึ้นมาขยัน ก็ยังไม่ค่อยไป
    ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่า ฮ่าๆๆ

20. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ (วันที่ 15 ธ.ค.)

บทที่ 3
    นั่งสมาธิทั้งๆที่ยังมีทุกขเวทนาทางกายอยู่
    แต่ก็ถือโอกาสพิจารณาสังขารไปด้วย
    เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา ไม่สามารถล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปได้
    สมาธิเริ่มดีขึ้นกว่าวันก่อน จิตเริ่มสงบขึ้น
    แต่นั่งไปได้สักพัก รู้สึกชาที่กลางหัว และมีอาการมึนๆนิดหน่อย
    ได้เวลาพอสมควรก็พิจารณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์

วันนี้ นั่งได้ 1 ชั่วโมง 30 นาที
    เมื่อคืนรู้สึกไม่ค่อยดี ออกจากสมาธิแล้ว ก็เลยนอน
    จึงต้องมาส่งการบ้านเช้านี้

บางครั้งก็รู้สึกท้อเหมือนกันนะ
    ที่เหมือนกับไม่มีความก้าวหน้าอะไรเลย
    แต่ก็ไม่ถอยค่ะ