การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ดีนะนี่ที่คุณ Black Star เล่าให้อ.บาสฟังก่อน เมิลก็ทำแบบนี้เหมือนกัน คิดอยู่ทำยังไงถึงจะนับให้ครบได้ซักทีน้า ประมาณว่านับแล้วลืม เผลอหลับไป หรือไม่ก็เหลือแต่คำภาวนา ไม่นับเลข ก็เลยคิดว่าถ้านับไปแล้วนึกเป็นตัวเลขในใจไปพร้อม ๆ กัน เราน่าจะไม่ลืม น่าจะนับได้ครบ100นะ

คราวนี้ก็รู้แล้ว มีอะไรให้ถามอ.ก็

2. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    พักนี้ นั่งแล้ว พยายามไ่ม่ตกภวัง ไม่ดิ่งลึก มันก็ไม่ดิ่งให้ ไม่อยากภาวนา แค่ดูลมหายใจ
    รู้สึกได้ว่า หายใจเข้าลึกมากกว่าที่เคยเป็นมากมาย ไม่รู้สึกท้อที่จะนั่ง บางทีการที่ได้อยู่กับตัวเอง ก็ได้คิดไรมากขึ้น

ถ้าเป็นเมื่อก่อนมีอะไรเข้ามากระทบจิตใจ ไม่เหวี่ยงคนรอบข้าง ก็โมโห อาจถึงขั้น เกลียดไปเลย
    แต่ตอนนี้ มองว่าเค้าน่าสงสาร ทำไมน้า...... อาจจะเป็นเวรเป็นกรรมของเราและเค้าที่เคยทำกันมาก่อน (ปลงซะงั้น)

ไม่ได้จะบอกว่าตัวเองดีหรอกนะจ๊ะ แต่กำลังจะบอกว่า
    การที่ได้ปฏิบัติสมาธิ ทำให้เราได้อะไรหลายๆ อย่าง ที่เป็นปัจจัตตัง อย่างที่ อ.บอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2010
  3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อ่อ.. ค่ะ
    อาจารย์คะ แล้วจะทำยังงัย ถึงจะรู้ว่า ปัจจัตตังที่ว่า
    เราไม่ได้คิดไปเอง จนนำไปสู่ อัตตาที่ละเอียดกว่านั้นอะค่ะ

คือ... ศิษย์ขี้สงสัยไปรึปล่าวคะ แต่มันก็สงสัยจริงๆ

4. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ปัจจัตตัง คือความรู้เฉพาะตน รู้ได้จากธรรมวิเศษ เปรียบได้กับเรารู้ว่า ของสองสิ่งไม่เหมือนกัน

แต่อธิบายไม่ได้ว่าต่างกันอย่างไร แต่ไม่เหมือนกันแน่นอน การมีปัจจัตตัง ได้ย่อมเกิดจาก

การปฏิบัติเพื่อให้จิตมีกำลัง การตัดความกังวลสงสัย วางตนเปรียบเสมือนแก้วเปล่า

ทำได้ตามนี้จึงจะเกิด และเมื่อเกิดตนเองจะรู้เอง เหมือนพี่ีๆหลายๆคน ในนี้ครับ

5. visnu

ให้ใช้บทที่ 3 เป็นหลักครับภาวนาจน คำภาวนาหายนั่งนิ่งๆต่อไปครับ นั่งให้ได้อย่างนี้ทุกวันครับ

ไม่เข้าใจให้ถามเลยครับ

6. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008

นึกว่าเป็นแต่ผู้เดียวซะแล้วเรา คราวนี้รูแล้วล่ะค่ะ มีอะไรจะถามอาจารย์ค่ะ

7. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ว่างมาเขียน ส่งการบ้านนิดนึง มีความรู้สึกว่ามันน่าจะดีขึ้น เลยมารายงานหน่อยครับ 5555+

นั่งตอนแรกๆ มีวูบบ้างอยู่ดี แต่พอ ช่วง ปฐวี ไม่รู้ยังไง จู่ๆ อะไรมันแว่บขึ้นมาอีกว่า ให้กำหนดจิตเพิ่ม แบบ ไล่ตามแกนสันหลัง ออกตรงหน้าผากเอา

เลยกำหนดเพิ่ม ทีนี้ไม่หลุด ไม่วูบเลย ทรงได้มากขึ้น ไม่เหนื่อย โล่งขึ้น ไม่รู้จะผิดมั้ยอ่ะครับ

ตอนช่วงแรกๆ มีวูบ หรือ จะเรียกว่า เกือบดิ่งดีหว่า แล้วเห็นอะไรแว่บๆ ตอนลืมตาอีกทีด้วย

พอเห็นหลายๆที จากไม่คิดอะไร เลยจำยอม แผ่เมตตาไปรอบก่อน

ที่เห็น เหมือนจะเป็นแมลง ตั๊กแตนมั่งฮะ เหมือนพอเห็น ถ้าเริ่มเอาไปคิด ภาพจะจางไป

ก็เห็น ก็ฮาครับ ไม่ได้คิดอะไรมาก เห็นมันก็เห็น ยังไงก็นั่งอยู่ดี เจอก็ดีด้วย

จะได้ดูจิตตัวเอง ณ ตอนนั้นเป็นอย่างไร ก็มีครั้งหนึ่ง เมื่อวานนี้ละ ที่เห็น รอบสุดท้ายมั่งครับ เล่นเหมือนจะกระโดดพุ่งเข้าหน้า

จิตก็ตามนี้เลย เห็น ประเมิน รู้ว่าเป็นอะไร ประเมินต่อ มันกระโดด เราตาเบิกกว้างขึ้นเล็กน้อย จิตเขวขึ้นเล็กน้อย ก่อนจะกลับมาที่เดิม หรือเกือบที่เดิม

หมดแล้วสำหรับเรื่องเล่าของเมื่อวานฮะ-0-

8. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัว ว่ายังปฏิบัติอยู่ แต่ผลมันเป็นยังไงไม่รู้ค่ะ ไม่มีอะไรรายงาน

9. black_star

อากาศหนาวมาเยือนแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะทุกๆท่าน

วันนี้ไม่รู้จะส่งอะไรเหมือนกันค่ะ ก็แก้ไขมาเป็นนับแบบที่อาจารย์บอกแทนแล้ว

หนูก็รู้สึกว่าตัวเลขเข้ามาให้เห็นบ้างต้องบังคับให้หยุดในช่วงแรกจึงหยุดได้

หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรค่ะ นับได้โดยตลอด ไม่วูบไม่หลับ มีแวบบ้างแต่นับต่อได้

และพอมาถึงพุทโธครั้งสุดท้ายจะรู้สึกมึนหัวอีกแล้วค่ะ

โดยรวมรู้สึึกนั่งได้คล่องขึ้้นและเบาขึ้นค่ะ ส่งเท่านี้ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์

10. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

นานๆส่งการบ้านทีค่ะ แต่นั่งทุกวันนะค๊า อ.จะตรวจไม๊น๊อ
    เช้านี้นั่งบทที่2 ภาวนาพุทโธ.....อาโปกสินัง จิตและอาการก็เหมือนเดิม ไม่มีอะไรแตกต่าง พอภาวนาปฐวีกสินังนับได้ประมาณ 80 ก็รู้สึกร้อนจนเหงื่อซึมที่หน้า ภาวนาพุทโธมีลมนิดหน่อย ความร้อนลดลง พอภาวนาเตโช....ปฐวีกสินังก็รู้สึกเย็นขึ้นค่ะ เสร็จแล้วก็นึกถึงพรหมวิหาร4 และแผ่เมตตาค่ะ อ.คะ รู้สึกว่าตัวเองจะถูกพิษนาคที่มือ เพราะว่าได้อิ่นอ้อยมา 1 คู่ก็เอามาวางที่ฝ่ามือ หลังจากนั้นก็รู้สึกคัน พอเกาก็มีผื่นและร้อน หายไปได้ซักพัก เมื่อคืนรู้สึกคันเลยเกาก็มีผื่นขึ้นมาอีก จะใช่พิษนาครึเปล่าคะ

11. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอบพระคุณ อาจารย์บาสครับ
    ส่งการบ้านครับ
    สวดมนฆ์ บท๓ หลังกระแทกอย่างแรงหนึ่งที เกือบตกภวังค์อย่างแรงหนื่งที ร่างมีอาการวิ้งๆหื่มๆซ่าๆกระพิ่มๆตลอดครับ ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญ นั่งชิมลูกชิ้นสักพัก ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญแล้วออก ลืมทำพรหมวิหาร4ครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์บาสครับ

12. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากไม่ได้รับการตอบรับจากอาจารย์ วันนี้ ๑๘ ธันวา ๕๓ จึงไปเช็คสถานะดู ปรากฏว่า ไม่มีผู้ไปเบิกเงิน จึงแจ้งทาง moneygram ;ว่าจะติดต่อผู้รับทางเมืองไทยดูอีกที ทางมันนี่แกรมก็ใ้ห้คำตอบว่า เกิน ๙๐ วันแล้วทางผู้รับไม่สามารถรับเงินได้ เราก็อ้าว ไม่เห็นมีข้อความในแบบฟอร์มที่เรากรอกแจ้งให้ทราบเลย พนักงานบอกว่าต้องถอนเงินไปก่อน แล้วถ้ายังไงจะส่ง ก็ต้องส่งใหม่นะ เราก็เลยถอนเงินออกมาแล้ว อาจารย์คงไม่สะดวกหรือไม่ว่าง
    ยังไงคราวหน้าได้กลับเมืองไทยคงได้ร่วมทำบุญด้วยนะคะ หรืออาจติดต่อผ่าน คุณวรรณนันท์ (มัดมือชก แหะๆ ได้มั้ยคะ) คราวที่แล้วส่งไปแล้ว ถึงมาอ่านเจอทีหลังว่า มีคุณวรรณนันท์กรุณาช่วยเป้นเหรัญญิกอยู่
    ก็ขอแจ้งแค่นี้ค่ะ
    และตอนนี้ก็ยังนั่งสมาธิตามคำแนวอาจารย์อยู่ค่ะ ช่วงนี้ก็เรียบๆเป็นไปด้วยดี และรู้สึกตั้งแต่สัปดาห์ก่อนเป็นต้นมาจะสงบเร็ว ไม่ฟุ้งเจื้อยแจ้วเหมือนเคย
    ขอบคูณค่ะ

13. visnu

ต้องขอประทานโทษจริงๆครับไม่ว่างเลยจริงๆครับ เลยยังไม่ได้ไปดำเนินการครับ

14. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งการบ้านครับ
    เมื่อคืน บท๓ สงบพอสมควร ไม่มีอาการอะไร เงียบๆดี ไม่ฝุ้งอะไรมาก พิจราณาพรหมวิหาร4ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญ
    เช้านี้
    บท๓ เช้านี้แย่มากครับ ปล่อยวางไม่ได้เลยครับฝุ้งตลอดเลย เลยต้องใช้พิจราณาพรหมวิหาร4ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญตลอด ไม่สงบเลยครับเพราะว่าวันนี้มีธุระที่จะต้องทำเยอะมากครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

15. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีตอนเช้าคับพี่บาส มาส่งการบ้านนิดหน่อย อิอิ

เมื่อคืนนั่งบทที่ 3 - จากทุกครั้งที่เคยทำ คือ ที่เราแบ่งเป็นสองส่วน ภายนอก และภายในตัวเรา แต่เมื่อคืนพยายามปรับภายนอกและภายในให้เท่ากัน ให้ความรู้สึกมันเสมอกัน ก็ยากเอาการ เพราะจิตมันจะคอยไปด้านใดด้านหนึ่ง ไม่รู้ตัวเองชัด ก็ไปมองอยู่ข้างนอก ไหนจะอาการลืมตัวอีก ก็ต้องคอยใช้สติจับและประคองให้มันไปด้วยกันได้
    ที่จริงได้ลองทำมาสักช่วงหนึ่งแล้ว แต่เหมือนคืนนี้อารมณ์มันจะชัดกว่าทุกที เลยมารายงานผลคับ ผิดถูกประการใดก็ไม่รู้นะคับนี่ . . . >_<

16. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านจ้า... รวมๆ นะ

คืนวันเสาร์... ธรรมดา...เรียบ และ จำไม่ได้ 555

คืนวันอาทิตย์ นั่งบทที่ 2 (รู้สึกว่าน่าจะนั่งได้ดีกว่าบทอื่นๆ)
    พุทโธ... ใจนึกถึงรูปพระ ตาก็เพ่งเทียน ท้ายๆ ราวๆ 90 ก็เห็นดวงไฟลอยอีกแล้ว
    เตโช กสินัง เพ่งเทียน ก็เห็นดวงไฟลอยอีก วันนี้ไม่อยากตามดู ดูแค่ 4-5 ลูก ก็เลิกดูแล้ว เพราำะคิดว่า ไม่มีอะไรพิเศษ นอกเหนือจากนี้ แค่ลอยไป แล้วก็ดับ ไม่มีอะไรมากกว่านั้น
    วาโย กสินัง มีหลุดบ้าง
    อาโป กสินัง ลืมตาดูน้ำในแก้วใสที่ถวายพระ มีเงาเทียนลอยอยู่ข้างแก้วด้วย เอ...เหมือนเทียนอยู่ในขันน้ำมนต์รึเปล่า...
    ปฐวี กสินัง ก็มีหลุดบ้าง

รู้สึกว่าใจชอบ พุทโธ มากกว่าอันอื่น หรือเป็นความเคยชินก็ไม่รู้ค่ะ เผลอเมื่อไหร่...กลับไปพุทโธ ทุกที

มีปวดแขนซ้าย ช่วงท่อนบน มีปวดหลังด้วย แต่ก็ทน
    มีสัปหงก อยู่ 2-3 ครั้ง นึกถึงคำ อาจารย์ ว่าลองนั่งทั้งสัปหงกดู ก็เลยคิดว่า หลวงพ่อจะพาหนูเที่ยวเหรอ 555 หายสัปหงกเลย อืมม์

17. chaivat chinkidjakar

วันอาทิศย์
    เช้า+กลางคืน+เช้าวันจันทร์ สวดมนฆ์ บท๓ นั่งเฉยๆ มีอาการซู่ๆและหนาวเย็น พิจราณาพรหมวิหาร4แผ่เมตตาอุทิศบุญ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

18. black_star

ส่งการบ้านต่อค่า ยังนั่งบท ๑ อยู่ค่ะ

วันเสาร์ กะ อาทิตย์ นั่งไม่เต็มบทเลยไม่กล้าส่ง

เพราะนั่งแล้วรู้สึกว่าเหมือนสัปงก เลยไปนอน

เมื่อวานนั่งแล้วแวบเยอะ แต่ตอนหลังรู้สึกเหมือนตัวเป็นท่อนไม้ นิ่งดีจนจบค่ะ

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์บาส

19. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านค่ะ

เมื่อคืน นั่งบทที่ 2 ไม่รู้จะรายงานยังไง จบ :d

20. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

555+ พี่เต่า เอางี้เลยเหรอเนี่ย ละการบ้านยังไงอ่ะ
    ดีไม่บอกว่าเหมือน เมื่อวันก่อน อิอิ