การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    หายสงสัยแล้วหรือยังครับ ถ้ายังก็ถามได้ แต่ในการนังในสมาธิอย่าสงสัยให้ละไว้แตดูว่าเกิดอะไร

รู้ว่าลำดับอย่างไร ไม่รู้ก็ชั่ง ไว้เดี๋ยวค่อยมาถาม อย่าหลงติดความสงสันในสมาธิครับ

2. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณมากค่ะอาจารย์บาสเข้าใจขึ้นแล้ว อุตส่าห์พิมพ์อธิบายให้ยาวเลย

นั่งสักตี3 ไม่นิ่งเลย เผลอแป๊บกลับมาช่วงพุทโธ แอบมองนาฬิกาเรื่อย แต่ก็ทำเสร็จค่ะ
    แล้วเดินจงกรมชดเชย เดินไม่ได้ศูนย์อีกต่างหาก ไปนอนต่อ ก่อนนอนก็เห็นเป็นวงซ้อนๆเหมือน
    ลายนิ้วมือ ดูไม่รู้เรื่อง เลยกำหนดหลับไปเลย
    น้องkikky01รู้ใจนะเนียะqsqu

3. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ขอเอาไปใช้บ้างเน้อ เทคนิคดีๆ อย่างนี้ เพราะช่วงนี้มันไม่นิ่งเหมือนกัน กำลังปรับจูนอยู่...

เมื่อคืนช่วงก่อนการนั่ง ได้มีโอกาสไปยืนชมพระจันทร์ (เต็มดวง) ปกติก็ไม่ค่อยดูอะ มันก็สวยงามเหมือนที่ใครๆว่าเนอะ....เหมือนลูกแก้วกลมใส มีวงแหวนรอบนอกเป็นสีน้ำเงิน

นั่งตอน สามทุ่มกว่า รอบนึง...ไม่นิ่งเหมือนที่เคยเป็นมา ก็ไม่เป็นไรได้แค่ใหนก็เอาแค่นั้น ก็นอนไปเลย ตื่นมาอีกที เที่ยงคืนครึ่ง ก็ลุกมานั่งใหม่ตอนแรกคิดว่าจะไหวรึ มันง่วงนอนอะ แต่ก็แปลกนะ พอได้นั่งจริงๆ กลับไม่ง่วงเหมือนที่คิด ก็นั่งไปเรื่อยๆในใจก็บอกว่านั่งไป
    เฮอะจะนิ่ง/ไม่นิ่ง ไม่เป็นไร เอาตามสภาวะ ก็มีอาการฟุ้งซ่านโผล่มาบ้าง นั่งไปถึงตี 1.30
    ก็ออกค่ะ

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ และ ไม่แน่ใจ เยอะ เลยไม่รู้จะถามอะไร ถามไม่ถูกค่ะ คิดว่าสักวันคงรู้ (รึเปล่า)

ทุกคน ชอบคิดว่าพี่รู้...แต่จริงๆ ไม่รู้
    แต่ฟอร์มดี ดูน่าเชื่อถือ 555

5. black_star

black_star เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    เมื่อวานนั่งไม่นิ่งเลยค่ะ

ปกติจะนั่งแล้วแวบแค่แรกๆ อาจเพราะเมื่อวานมันเครียดกะงานและอีกหลายอย่าง

พยายามควบคุมให้นิ่งแต่ความคิดวิ่งไม่หยุด แล้วตอนหลังก็รู้สึกว่าร่างกายร้อนอีกแล้ว

ท่ีมือ ตัวข้างใน และก็กระดูกสันหลังเดี๋ยววันนี้จาลองใหม่่ค่ะ

6. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    นำข้อความที่พี่บาสเคยเขียนไว้มาให้อ่านกันจ้า.....
    เผื่อจะเป็นประโยชน์กันนะจ๊ะ.....

7. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปปฎิบัติธรรมที่ สำนักปฎิบัติธรรม โกเอนก้า มา
    ที่ ธรรมอาภา จังหวัดพิษณุโลก
    ไปวันที่ 7 ธันวาคม กลับมา 19 ธันวาคม
    นั่งปฎิบัติธรรม ตั้งแต่ ตีสี่ครึ่ง ถึง สามทุ่ม ทุกวัน
    รวมเวลานั่งปฎิธรรม ก็ สิบสองชั่วโมง ต่อหนึ่งวัน

สามวันแรกเป็น อานาปานสติ
    เจ็ดวันหลังเป็น วิปัสสนา ล้วนๆ
    กระดูกแทบแหลกละเอียด กับการนั่งสะสมทั้งวัน
    แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี
    บุญที่ได้ จากการปฎิบัติธรรมในครั้งนี้ ผมพลังไฟ ขอให้
    อาจารย์ บาส อาจารย์สุวิ พี่เห็ดหอม
    พี่หนึ่ง ตัวกลมๆ daGaz n00m kikky01
    alline เต่าโบราณ prapaanpong จุยเจียขาว
    Tanawan Lazaza noolegza chaivat
    และเพื่อนพี่น้องคนอื่นๆ ที่ไม่ได้กล่าวนาม
    จงมีส่วนในบุญ ในกุศลอันยิ่งนี้ โดยทั่วกัน

เทียวนี้ ได้พบ ได้เห็น อะไรที่น่าอัศจรรย์ เยอะมาก
    ความเจริญในธรรม ก็มากขึ้น
    ปฎิบัติเพื่อ วางอุเบกขา เพื่อล้างอนุสัย ที่นอนเนื่อง
    ทีอยู่ในจิตไร้สำนึก

8. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังคิดถึงอยู่เชียว...จำศีลนานจัง เมื่อไหร่จะออกมาทักทายน้องๆ เพื่อนๆ
    มาแว้วววววว พร้อมบุญ ขออนุโมทนาด้วยคนค่ะ

9. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีในบุญด้วยนะคะ พี่พลังไฟ
    ดีจัง รู้สึกดี เหมือนตัวเองไปเองเลย

เล่าให้ฟังบ้างสิคะ ได้ธรรมอันใดมา
    อยากฟังๆ เพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติต่อไป^^

10. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

ขอบพระคุญมากคับพี่ ร่วมอนุโมทนาด้วยครับ
    ก็ว่าหายไปนายเลยย ไปบ่มพลังมานี่เอง ...
    มือขวาเจ้าสำนักกลับมาแล้ว คงมีคนมาช่วยตอบคำถาม
    พี่ๆน้องๆ...อีกเยอะเลย ฟังพี่เล่าแล้ว เขินตัวเอง

เขานั่งกันวันละเป็นสิบ เป็นหลายชั่วโมง ..ไอ้เรา 20-30 นาที
    >_<

11. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับ
    เมื่อคืนนั่ง ปกติ ภาวนาแค่ 20 30 ก็ นิ่งแล้ว
    เมื่อคืน เสียงอะไรเข้าในหัวเยอะ ไปหมด
    เอาพุธโธ 1-10 ดับ บางที พุธโธ นับถอยหลัง
    ถ้านับไปข้างหน้ามันจะนับเองอะคับ เหมือนจำได้
    เมื่อคืนนั้งได้ 20 กว่านาทีแผ่เมตตาแล้วนอนคับ

12. black_star

โมทนาบุญด้วยค่ะคุณพลังไฟ อยากไปลองปฏิบัติแบบนี้ดูบ้าง อย่างงี้เรียกปฏิบัติธรรมเพื่อธรรมจริงๆ:cool:

13. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    สาธุ........

มีประสบการณ์อะไรดีๆ มาเล่าให้น้องๆ ฟังเป็นวิทยาทานด้วยนะจ๊ะ

ยินดีในบุญจ้า....

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ยินดีในบุญค่ะพี่พลังไฟ ดีใจที่เห็นล็อคอิน และเข้ามาเขียนให้ได้อ่าน
    จะได้เป็นกำลังใจให้น้องๆ เพื่อนพ้องน้องนุ่งบ่นถึงเรื่อยค่ะ
    หายไปนานแล้ว ดูหน่วยก้านเจ้ากลมปฏิบัติดีขึ้นมั่งมั้ยคะพี่(หางานให้พี่ซะงั้น)

15. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ยินดีในบุญกับพี่หมูด้วยนะจ๊ะ...อันนี้เรียกว่าจำศีลจริงๆเลยนะเนี่ย เยี่ยมเลยค่ะพี่ ...น้องๆตามไม่ทันแล้ว ว่างๆๆอย่าลืมมาเล่าประสบการณ์ที่พบเจอมาด้วยนะ...คิดถึงจ้า

16. fevernova

fevernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ยินดีในบุญกับพี่หมูด้วยครับ คิดถึงพี่หมูนะครับ หายไปนานเลย

17. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีในบุญครับ พี่หมู

เย็นสบายดีจังครับ เคลียหมดแล้ว

มาแนะนำ น้องๆ บ้างนะ พี่

หลายคนในนี้ ต้องการ กำลังใจ ครับ

18. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ยินดีในบุญกับพี่พลังไฟมากครับ
    และยังไม่ลืม เพื่อนๆ น้องๆ
    มีประสบการณ์ หรือคำแนะนำดีๆ ก็อย่าลืม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ นะครับ
    ถ้ามีโอกาสก็สนใจอยากจะเข้าคอสโกเอ็นก้าเหมือนกัน
    แต่ที่ทำงานลายาวไม่ได้ แฮะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  19. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณอาจารย์บาส ที่พิมพ์มายาว ทำให้เข้าใจอะไรอีกระดับนึงครับ ^_^

20. black_star

ส่งการบ้านวันนี้ค่ะ
    ภาวนาบทหนึ่ง แวบน้อยลงตอนท้ายรู้สึกที่หัวรอบๆหนักๆแต่ข้างในโล่งดีมากค่ะ
    และหายใจโล่งๆ ไม่ร้อน