การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อืมม ขอบังอาจเสนอแนะนะคับพี่ อย่างผมนั่งก็นั่งแบบไปเรื่อยๆ เบื่อก็ออกเอง
    การที่ตั้งเวลาไว้ มันเป็นมารคับ สมมุติเช่น พี่นั่งๆไปกะลังเข้าสมาธิได้ลึก อย่างที่ไม่เคย
    เป็นมาก่อน กำลังก้าวหน้า เข้าฌาน4 ไรงี้ ..กริ๊งงงงงง นาฬิกาปลุก จบเห่เลยคับ
    แทนที่จะได้สมาธิก้าวหน้า ดันมาปลุกกลางคันอีก อย่างผมนี่ปิดหมดเลย โทรศัพท์
    ทีวี นาฬิกา ตู้เย็น ฯลฯ . . .ถ้าพี่ออกสมาธิก่อน หรือใครออกก่อน ก็บอกกันไว้นะคับ
    แล้วก็ปล่อยให้นั่งต่อไป บางทีติดลมบนคับ กะลังมันส์ . .สาธุ ขอเจริญในธรรมครับ

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ดีครับ...............

3. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ต่อไปนี้ ถ้านาฬิกาไม่ปลุกอีกก็ไม่เรียกแล้วครับ >_<

เมื่อกี้นั่งตอนเที่ยงบทที่ 1 ครับ
    สงบดี เหมือนจะมีแสงสว่างมาแว๊บๆ ครับ
    ตอนนั่งกับ เป็นจังหวะวูบเล็กๆ หลายรอบ เหมือนกับเปลี่ยนเกียร์
    แต่ก็ไม่ได้สนใจ นั่งต่อไปเรื่อยๆ นับวน นับหลุด ก็มานับต่อครับ
    ตอนที่นั่งเสร็จ ก็ปล่อยจิต นั่งนิ่งๆ รู้สึกโล่งๆ ก็นั่งไปเรื่อยๆครับ
    ก่อนออกก็แผ่เมตตา ปัจจเวก ครับ
    ไว้คืนนี้นั่งต่อครับ

4. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับที่แนะนำ
    คือแม่ผม กลัวว่าจะนั่งได้ไม่นาน
    แล้วก็กังวลว่าถึงเวลานอน เลยให้ตั้งนาฬิกาไว้
    ทีนี้จะนัดแนะกับแม่ละครับ ว่านั่งไปเรื่อยๆ ถ้าไม่ไหว
    หรือใครจะออกก่อนก็ออก แล้วไปนอนก่อนได้เลย
    หรือจะรออีกคนก็ตามแต่ครับ จะได้ไม่เป็นบาปกันด้วย
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

5. tin.s

tin.s เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    อาจารย์ครับยังนั่งบทที่ 1 อยู่ครับ อาการตัวสั่นอยู่เหมือนเดิมโทรให้พระท่านดูให้ท่านบอกว่า ท่านฤาษีท่านมาขอบารมี ปฏิบัติหรือเปล่าครับอาจารย์

6. visnu

อันนี้ไม่ขอตอบดีกว่าครับ จะดูนำไปทางงมงายจนเกินไป เดี๋ยวจะไม่ใช่แนวทางที่วางไว้ครับ

7. visnu

พี่ พลังไฟ มาตรวจการบ้านแทนหน่อยครับ ใช้ชื่อซะร้อนแต่ จิตเย็นเจี๊ยบ

8. อนัตตายา

อนัตตายา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติส่งการบ้านค่ะ
    นับลม100 ครั้งส่วนมากนับได้ประมาณ 57 จะเริ่มนิ่งขึ้น ลมหายใจจะสั้นๆ อ่อนๆ อาการโยกไปข้างหลังจะนุ่มนวล (เมื่อก่อนโยกเหมือนคนสัปหงก)
    พุทธโธ 100 ครั้ง ปวดขาข้างขวา บางครั้งทนไม่ค่อยได้ต้องออกจากสมาธิก่อน ครั้งต่อมานั่งพิจารณาความเจ็บไม่เที่ยง ฯ เริ่มทุเลาลง พอเริ่มนับพุทธโธความปวดก็มาอีก คิดจะออกจากสมาธิเลยแผ่เมตตา พอเริ่มแผ่เมตตาความเย็นแผ่ซ่านทั่วขา ขนลุกทั่วร่าง กลายเป็นหายปวด เลยนั่งสมาธิต่อจนจบ หลังจากวันนั้นการนั่งสมาธิก็ไม่ปวดขาด้านขวาอีกเลย ระหว่างนั่งมีแสงอ่อนๆ วูบ วาบ เดี๋ยวมืด เดี๋ยวมีแสง นับๆ อยู่บางทีก็ลืมตัวเลขขึ้นมาเฉยๆ ว่านับถึงไหนแล้ว หรือบางทีนับๆ อยู่จิตคิดเรื่องอื่นพอดึงจิตกลับมานับใหม่เหมือนเปลี่ยนเกียร์ เพราะบางทีมันจะนิ่งขึ้น
    เกสา 100 ครั้ง มีแขน กระตุก แต่ไม่รุนแรง (การบ้านมักจะสะดุดกับช่วงนี้บ่อยๆ) ท่องทางปาก ทำให้หายใจไม่ทัน หาวบ่อยๆ ทำให้สมาธิขาด (จะพยายามปรับปรุงค่ะอาจารย์)
    พุทโธ100 ครั้งเริ่มกลับมานิ่งใหม่ แสงสีขาววูบวาบ เดี๋ยวมืด เดี๋ยวมีแสง
    นั่งนิ่งตามสภาวะจิต แผ่เมตตา แป๊บนึงแล้วปัจเวกณ์ออกค่ะ

ขอบคุณอาจารย์ที่มีเมตตากับศิษย์ทุกคนค่ะ

9. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ^^ เอาใจช่วยทุกท่านเลย
    สงสัยจะได้แต่โบกมือให้กำลังใจอยู่ตรงนี้ซะแล้ว...

10. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ส่งการบ้านค่ะ เมื่อคืนเข้าห้องพระสวดมนต์ตามแบบใหม่ แล้วปิดไฟจุดเทียน นั่งสมาธิบทที่2
    -พุทโธ 100 มีสติ
    -เตโชฯ พอถึงรอบ 76 หัวตาด้านขวาปวดเหมือนโดนแทงที่เบ้าตา แต่ไม่สนใจ ทนภาวนาต่อซักพักก็หาย จนครบ100 ในใจก็กลัวจะเกิดอีกเพราะปวดมาก กลัวทนไม่ได้ ต่อด้วยพุทโธ 20 หายใจโล่ง ลืมเรื่องปวดตาไปสนิทเลย
    -วาโยฯ 100 สติดี
    -อาโปฯ 100 ก็ยังดีอยู่ไม่หลง ต่อด้วยพุทโธ 20
    -ปฐวีฯ 100 ไม่ง่วง ไม่หลง ต่อด้วยพุทโธ 20
    -ภาวนา เตโช วาโย อาโป ปฐวี ไปเรื่อยๆ ยังเร่งไม่ขึ้นเพราะยังใหม่อยู่ พอเร็ว ก็จะสลับที่กัน ต้องตั้งใจ ให้เรียงช้าลง
    -แผ่เมตตา นั่งนิ่ง ๆสักพัก แล้วปัจจเวกขณ์
    นั่งได้ 58นาที ตอนนั่งไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่พอออกจากสมาธิ มือทั้ง2ข้าง ชาไปถึงข้อศอกเลยแต่ไม่ปวด

เช้าตื่นนอนมาก็นั่งบทที่1 บนที่นอน ดูลมหายใจ100 แล้วต่อด้วยพุทโธ100 ช่วงเริ่มต้นจะหายใจโล่ง เย็นซ่าๆที่ตัวแป๊บเดียว
    -เกสา ฯ แบบเร็ว ๆ 100 ไปได้เร็วมาก
    -พุทโธ 100 แล้วแผ่เมตตา แล้วนั่งนิ่งๆ สักพัก
    -ปัจจเวก นึกว่าร่างกายนี้ไม่ไช่ของเรา มีแต่ผุพังไป จิตเราที่ยังอยู่และจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมดีและชั่ว แล้วเราจะให้กายอยู่เหนือจิตเราทำไม แต่กายก็มีดีที่ช่วยให้เราสร้างบารมีได้ สร้างบุญได้ถ้าเรารู้จักให้จิตอยู่เหนือกาย(แต่ก็ยังยอมแพ้เวลาง่วงบ่อยๆ) ตอนเกือบจะออกจากสมาธิแล้ว ก็เห็นเป็นพระพุทธรูปปางสมาธิสีทององค์ใหญ่มากครอบตัวเราทั้งตัว แล้วก็ออกจากสมาธิ

11. fevernova

fevernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ส่งการบ้าน บทที่ 2 ครับ

ช่วง เตโช 100 วาโย 100 อาโป 100
    มีอาการเหมือนมีมดมาไต่อยู่บนหัว
    พอเข้าช่วง ปฐวี 100 มีการดึงไปทั้งหน้า+ปวดขาทั้ง 2 ข้างเลยครับ
    จนไปถึง เตโช วาโย อาโป ปฐวี ก็ยังมีอาการดึงที่ใบหน้าและปวดขาอยู่ครับ
    เลยนั่งดูอาการปวดขาไป ดูแล้วก็ว่างไม่สนใจมัน
    แล้วก็แผ่เมตตาแล้วก็ออกจากสมาธิครับ

ขอบคุณครับ

12. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

โหย ถึงรู้ว่าถ้าเป็นพระอรหันต์กรรมจะทวีคูณหลายเท่า ถ้าเป็นคนธรรมดา
    จะโดนเหมือนกันไหมอ่ะครับ นี่ขนาดไม่ได้เจตนานะครับเนี้ย ขึ้นอยู่กับกรรมอื่นด้วยไหมอ่ะครับ

แล้วถ้าน้องผมเปิดทีวีดูชั้นล่าง หรือเพื่อนบ้านทำกับข้าว หรือคนขับรถผ่านมา
    หรือแม่ซื้อของมาแล้วเรียกไปกิน ขณะที่ผมนั่งสมาธิอยู่ชั้นสองเนี้ย ก็โดนหมดสิครับ

13. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ
    บทที่ 3

-ช่วงภาวนา ลมหายใจบาง เบา ละเอียด มีอาการตึงที่หัว และหน้าผากเบาๆ นิดๆ
    -หลังจากแผ่เมตตา แล้วนั่งต่อ มีอาการ ตึงที่หัว และหน้าผาก นานขึ้น ลมหายใจละเอียด มีอาการเหมือนไม่ได้หายใจอยู่บ่อยๆ และบางครั้งก็มีอาการเย็นยะเยือก นั่งต่อไปนานพอสมควรก็ปัจจเวกณ์ และแผ่เมตตา แต่สมาธิก็ยังไม่คลายก็เลยนั่งต่อไปอีก ซึงก็มีอาการเหมือนเดิม คือส่วนใหญ่เหมือนจะไม่ได้หายใจ นั่งต่อไปจนสมาธิเริ่มคลายจึงปัจจเวกณ์อีกครั้ง วันนี้นั่งได้ 2 ชั่วโมงเศษๆค่ะ

14. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไม่ มาโบกมือให้ ตัวเองมั่งเล่า
    เรายังมีเวลา โบกมือให้คนอื่นได้เลย

กลับมามองตัวเอง ให้พรกับตัวเอง
    ให้กำลังใจกับ ตัวเอง
    ในชิวิตนี้ อย่าเอาตัวเอง ไปเปรียบกับใคร
    ภาวนาไปเรื่อยๆ โดยไม่มีความอยาก
    เรือเราเล็ก ไม้พายเล็ก ก็พายไปตามสภาพ เดียวก็ถีงฝั่ง
    อยากจะเป็นเรือใหญ่ แต่ไม้พายเท่าเดิม มันจะมีประโยชน์อะไร

ใครจะเป็นอย่างไรก็ช่างเขา อนุโมทนากับเขา
    วันข้างหน้าอันไม่ไกล ย่อมเป็นของเราบ้าง
    ขอให้มี่ ความมุ่งมั่น เป็นตัวเริ่มก็พอ

15. visnu

ตรวจการบ้านหน่อยเร็ว รอดูอยู่ครับ

16. พลังไฟ

ทำได้ดีแล้ว ทำต่อไปเรื่อยๆ
    พยามทำให้ สติกับสมาธิไปคู่กับ
    ลองท่องทางใจดูบ้าง มันจะใหลลื่น มากกว่าเดิม

17. พลังไฟ

บทที่สอง เตโช วาโย อาโป ปัฐวี
    พยามหาความเกร็งในตัวให้เจอ
    ยังเป็นช่วงปรับธาตู เดียวก็ดีขึ้นเรื่อยๆ

18. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ตรวจของผมด้วย พี่พลังไฟ
    เมื่อคืน บทที่ 2 เวอร์ชั่นเข้มข้น

ภาวนาไปถึง อาโป ได้พักนึง คำภาวณา เปลี่ยน เป็นแผ่เมตตา พอรู้ทัน กลับมา ภาวณา ต่อครับ
    พอถึงช่วง ปฐวี เหมือนมีอะไรมา กัดที่เท้า กำลังดิ่งเลย ก็กระดิกให้เค้าไป ทำจนครบ

ลืมตามาดู เป็น แมลงสาบเจ้ากรรม มาแทะขา แล้วอยู่นิ่งๆ ข้างเรา จนจบ
    ก็ได้แต่นึกว่า เคยทำเวรกรรมอะไรไว้ แผ่เมตตาให้แล้ว อย่าได้เบียดเบียนกันอีกเลย

เมื่อเช้าหลับเพลิน แต่มีใครไม่รู้มาเรียก เป็นภาพชัดเจน กวักมือให้ขึ้นห้องพระ ครับ
    ก็เลย ขึ้นไปแผ่เมตตาให้ เค้าด้วย และขอบคุณที่ทำให้เราไปทำงานทัน ไม่สาย ครับ

รายละเอียด มากกว่านี้ แต่ก็ไม่ยึดติดอะไรครับ เพิ่มเติมตรงไหน โปรดชี้แนะด้วย

19. พลังไฟ

ดู ละ วาง ไปเรื่อยๆ
    เมื่อ วางไปเรื่อยๆ เดี๋ยว ว่างก็จะเกิด

20. พลังไฟ

ยินดี ในความก้าวหน้า
    มุ่งมั่นครับ