การผจญภัยของกระเทยปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กระเทย-ราคะ-กล้า, 18 มีนาคม 2009.

1. fog

fog สมาชิกใหม่

11 พฤษภาคม 2008
    คุณผมจันอนุโมทนาบทความด้วยคะ

ขออนุญาตินำไปเผยเเพร่ด้วยนะคะ

ขอบพระคุณคะ

2. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาในชาตินี้ที่ต้องใช้กรรมเก่า แต่ อย่างน้อยคุณก็ได้รู้จักกับ ธรรมมะในชาตินี้ก็ถือว่ามีบุญอยู่บ้าง และก็โชคดีที่สุดแล้วที่ได้อยู่ในพระพุทธศาสนา ค่อยๆขัดเกลา จิตใจนะครับ คนเราไม่ได้ ทำปุ๊บได้ปั๊ปเลยค่อยๆลดมันก็จักลดเองถ้าหากเราออกห่างจาก ราคะ

3. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สันตติมหาอำมาตย์ควรเรียกว่าสมณะหรือพราหมณ์

พวกภิกษุสนทนากันในโรง ธรรมว่า "ผู้มีอายุ สันตติมหาอำมาตย์บรรลุพระอรหัตในเวลาจบพระคาถา ๆ เดียว ยังประดับประดาอยู่นั่นแหละ นั่งบนอากาศปรินิพพานแล้ว การเรียกเธอว่า สมณะ ควรหรือหนอแล? หรือเรียกเธอว่า พราหมณ์ จึงจะควร?" พระศาสดาเสด็จมา ตรัสถามว่า "ภิกษุทั้งหลาย บัดนี้พวกเธอนั่งประชุมกันด้วยกถาอะไรหนอ?" เมื่อภิกษุทั้งหลายทูลว่า "พวกข้าพระองค์นั่งประชุมกันด้วยกถาชื่อนี้" จึงตรัสว่า "ภิกษุทั้งหลาย การเรียกบุตรของเราแม้ว่า สมณ ก็ควร เรียกว่า พราหมณ์ ก็ควรเหมือนกัน"

ดังนี้ เมื่อจะทรงสืบอนุสนธิแสดงธรรม จึงตรัสพระคาถาความว่า

"แม้ถ้าบุคคลประดับ(ด้วยเครืองอลัง การมีผ้าเป็นต้น) พึงประพฤติสม่ำเสมอ เป็นผู้สงบ(เพราะความสงบระงับราคะเป็นต้น) ฝึกแล้ว(เพราะฝึกอินทรีย์) เที่ยงธรรม(เพราะเที่ยงในมรรคทั้ง ๔ ) มีปกติประพฤติประเสริฐ วางเสียแล้วซึ่งอาชญา (เพราะความเป็นผู้วางเสียซึ่งอาชญาทางกายเป็นต้น) ในสัตว์ทุกจำพวก บุคคลนั้น... เป็นพราหมณ์ เป็นสมณะ เป็นภิกษุ"

ในกาลจบเทศนา ชนเป็นอันมากบรรลุอริยผลทั้งหลาย มีโสดาปัตติผลเป็นต้น ดังนี้แล

ตัดตอนข้อความจาก วัดถ้ำเมืองนะ

4. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    สู้ๆๆๆๆ เว้ย เอ้ยคร้าบ เปงกำลังใจให้ แม้ชาตินี้จะไม่ได้มรรคผล อย่างน้อยก็ได้หลุดพ้นอบายแน่นอนครับ

5. กระเทย-ราคะ-กล้า

กระเทย-ราคะ-กล้า สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญ สำหรับกำลังใจและคำแนะนำของทุกท่านนะคะ

ซึ้งใจจริง ๆ ค่ะ ดิฉันไม่ได้เดินไปอย่างโดดเดี่ยวจริง ๆ

6. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อต้องการเดินทาง
    ย่อมเห็นทางเดินค่ะ....
    สู้ๆๆๆจ๊ะ^-^

7. ..กลับตัวกลับใจ..

..กลับตัวกลับใจ.. Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    ......คิดดี ทำดี แค่นี้ได้ดีแน่นอน.......

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

.............สวรรค์มีตา ฟ้ามีใจ..............

....ปฏิบัติให้สำเร็จ......ดั่งใจหวังเถิดครับ........

;aa40

8. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนา และเป็นกำลังใจให้นะคะ
    ดิฉันก็ศึกษา และได้รับรู้มาเหมือนคุณนะคะ
    ที่ว่าผู้ที่เกิดมาผิดเพศนั้น บรรลุธรรมไม่ได้
    แล้วก็ยังสงสัยไม่หายเหมือนกันว่าทำไม

แต่ในเมื่อวันนี้คุณมีความตั้งใจแล้ว
    ขอให้มุ่งมั่นต่อไปอย่าหวั่นไหวนะคะ
    ขนาดกรรมปานาติบาท ยังบรรเทาเบาบางได้
    กรรมกาเมก็น่าจะบรรเทาเบาบางได้เช่นกัน

9. Saisawalee

Saisawalee ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

29 พฤษภาคม 2008
    ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ