การศึกษาความเป็นไปได้ของระบบสื่อสารสำรองภาคพื้นในกรณีที่ระบบหลักล่ม

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูติอาคเนย์, 26 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยู่ในขั้นตอนการกำหนดจำนวน (และระบบที่ใช้)...ครับจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2008
  2. nebura

nebura เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    เรียน คุณภูติอาคเนย์ คุณ zz
    ผมติดต่อไปที่ 100 watt แล้วนะครับ พี่เขาเข้ามาอ่านแล้วยัง งงๆ (อาจเนื่องจากไม่เคยได้ยินมาก่อน) ผมเลยเมลอธิบายวัตถุประสงค์ไปให้เพี่เขาอยู่ ยังไงขอเวลานิดครับ ว่า พี่เขาจะว่าไงต่อ

ขออภัยที่ล่าช้านะครับ

3. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    รับทราบครับผมว่าเดี๋ยวรอเซตทีม สื่อสารคงได้ลุยงานกันจริงจังมากขึ้นนะครับv_v
    ผมถามท่านที่มีเสาชุมชนและเล่นวิทยุcbมาแล้วนะครับ
    เรื่องเสาถ้าแบบที่พี่สนั่นบอกคือวางด้วยท่อแป้บเค้าก็แนะนำมาอ่ะครับเพราะจะประหยัดงบได้มาก
    แต่ว่ามันจะครอบคลุมประมาณทั้งจังหวัดหรือเกือบนะครับแล้วต้องหาลิงค์ส่งต่อไปเรื่อยๆเอาอีกที
    แบบนี้จะประหยัดค่าเสาได้ประมาณ5-7หมื่น แล้วก็ส่งกำลังต่ำๆเอา
    ถ้าขึ้นเสาแบบวิทยุชุมชนต้องขออนุญาติจะสามารถส่งได้ไม่เกิน30wเสาสู.ไม่เกิน30เมตร -*-
    (ตาม กม.กทช ใหม แต่ผมว่าฉุกเฉินก็แอบยิงๆไปเถอะ100+ -*-)

ผมพึ่งนึกได้อีกเรื่องนึงคือธรรมกายน่ะครับมีพวกเครือข่ายแบบนี้เยอะอาจจะช่วยได้เช่นดาวเทียม เสาวิทยุ
    เดี๋ยวถ้ามีโอกาสผมจะลองถามคนที่เคยดูแลเรื่องนี้ของธรรมกายให้ แต่ถ้าใครรู้จักก็ลองถามๆไว้ก็ได้ครับเผื่อฉุกเฉิน *-* อาจจะขอเชื่อมลิงค์กันได้ ส่วนลิสต์วิทยุ ต้องขอเวลาหามาหน่อยนะครับ ถ้าใครได้แล้วก็รบกวนเอามาแปะให้ด้วยนะครับ

เรื่อง wifi รบกวนคุณ apichan และท่านอื่นๆช่วยดูเลยละกันนะครับ พวกข้อมูลวิธีการยิงแบบยาวน่ะครับ
    ส่วน ipstar มีใครชำนาญแล้วจะรับอาสาไปรวบรวมข้อมูลบ้างอ่ะครับ ผมมีข้อมูลนิดหน่อยเองเกี่ยวกับพวกการติดตั้ง คือศึกษาไว้เป็นระบบเสริมเผื่อมันยังใช้ได้

ปล.เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลเกี่ยวกับพลังงานไว้ก่อน เพราะถ้าไม่มีพลังงานเลี้ยงก็จบกัน v_v

4. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ครับผม

5. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติเอาลิสต์ที่คุณ bnbkรวบรวมไว้มาแปะนะครับเพื่อสะดวกในการรวบรวมข้อมูลต่อไป
    สถานีวิทยุชุมชน

6. ภูติอาคเนย์

สถานีCB

7. golf11

golf11 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    เรื่องนี้ผมอยากช่วยครับ แต่ว่า ผมอ่านแล้วปวดหัวครับ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย คือถ้าจะให้ผมเก่งแบบพวกพี่ๆนี่ทำยังไงครับ จะเริ่มศึกษาด้านไหนยังไง
    เดี๋ยวงานหนังสือที่จะถึงช่วง26-7เมษาผมจะไปดูหนังสือที่ศูนย์สิริกิติ์ครับ จะลองค้นหาข้อมูลดู
    ถ้าอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับระบบการสื่อสารทั้งหมดนี้จะไหวไหมครับเนี้ย ถ้ามีการสอนเกี่ยวกับระบบการสื่อสารก็คงดี จะได้ไปทำใช้กันในหมู่บ้าน เพราะผมยังไม่เป็นและไม่รู้เรื่องเลย แต่อยากศึกษาครับ

เพื่อนผมจะขายต่อ ว.ดำ ราคา1000บาท ผมจะซื้อดีไหมครับ แล้ว ว.ดำกับ ว.แดง ต่างกันยังไง คลื่นความถี่ไม่เท่ากันหรือครับ

8. ภูติอาคเนย์

อ่านกระทู้นี้ช่วยได้เยอะเลยครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=66866
    นอกนั้นก็เว็บ www.100watts.com
    อนุโมทนาครับศึกษาไว้ไม่เสียหายครับเผื่อได้ช่วยประสานงานด้านสื่อสารกับส่วนอื่นๆ
    ว.ดำต้องสอบใบอนุญาตินะครับและเครือข่ายไม่กว้างเท่า ว.แดงครับ ซื้อ ว.แดงดีกว่าครับ

9. ZZ

1

ว.แดง...ความถี่ 245-246 MHz...ใช้สำหรับประชาชนไม่ต้องสอบ

ว.ดำ...ความถี่สมัครเล่น 145-146 MHz...ต้องสอบเป็นนักวิทยุสมัครเล่น...และใช้งานในกิจการวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น

ว.ดำ (เปิดแบนด์)...ความถี่ 140 -170 MHz...แล้วแต่เครื่องแต่ละรุ่น...ใช้ในหน่วยงานราชการ...หากไม่ใช่หน่วยงานราชการจะมีความผิด...และโดนเพ่งเล็งได้ง่าย

สรุป....ใช้ ว.แดง สบายใจกว่า....มากๆ

10. ภูติอาคเนย์

11. ภูติอาคเนย์

เทคโนโลยีการสื่อสารผ่านสายไฟฟ้า (Power Line Communications – PLC) <o></o>
    เป็นเทคโนโลยีการติดต่อสื่อสาร ที่สามารถทำให้การส่งสัญญาณเสียง ข้อมูล และมัลติมีเดีย โดยผ่านระบบนำจ่ายกระแสไฟฟ้า หรือสายไฟฟ้าที่ใช้ตามบ้านเรือนทั่วไป ทั้งที่เป็นระบบจ่ายไฟฟ้าแรงต่ำ (Low Voltage distribution cable : 220/110 volts) หรือระบบจ่ายไฟฟ้าแรงปานกลาง (Medium Voltage distribution cable : 1000 -40,000 volts) ลักษณะที่ใช้งานประเภทการส่งข้อมูลความเร็วต่ำ (narrowband PLC) เช่น การควบคุมอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในบ้าน การเฝ้าระวังรักษาความปลอดภัยในบ้าน intercom สื่อสารภายในบ้าน การอ่านมาตรวัดไฟฟ้าอัตโนมัติ (automatic meter reading – AMR) หรือการแจ้งอัตราค่ากระแสไฟฟ้า (Tariff broadcast) ในปัจจุบันได้พัฒนาให้รับส่งข้อมูลความเร็วสูง (broadband PLC) เช่น high speed internet, video streaming, VoIP ผ่านระบบจ่ายไฟฟ้าแรงต่ำได้ด้วย จึงสามารถใช้เป็นโครงข่ายเข้าถึงผู้ใช้บริการ (access network) ทดแทนคู่สายโทรศัพท์ได้
    การใช้งาน broadband PLC ซึ่งมี 2 ลักษณะ คือ
    - ใช้ในการส่งกระจายเสียง มีการใช้ในต่างประเทศ เช่น ประเทศสหรัฐอเมริกาและรัสเซีย ใช้เทคนิค PLC แต่ในสวิตเซอร์แลนด์ เรียกว่า wire broadcasting ใช้งานส่งสัญญาณผ่านสายไฟฟ้ามานานแล้ว
    - ใช้เป็น Internet access ในโครงข่าย Internet ความเร็วสูง เรียกอีกอย่างว่า Broadband over powerline (BPL) ให้บริการด้านโทรคมนาคม เช่น VoIP และการรับส่งข้อมูลมัลติมีเดียเพื่อความบันเทิง เช่น ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม รวมถึงการเชื่อมต่อกับกล้องวิดีโอ เพื่อเฝ้าระวังความปลอดภัยในบ้านเรือน หรือสำนักงาน เป็นต้น โดยใช้ BPL modem เสียบที่เต้าเสียบไฟฟ้า แล้วนำอุปกรณ์ คอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์อื่น ๆ มาต่อผ่าน BPL modem ก็สามารถใช้งานได้
    <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t202" coordsize="21600,21600" o:spt="202" path="m,l,21600r21600,l21600,xe"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:path gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_s1028" type="#_x0000_t202" style='position:absolute; left:0;text-align:left;margin-left:17.85pt;margin-top:1pt;width:405pt; height:279pt;text-indent:0;z-index:1' filled="f" stroked="f"/><![endif]--><!--[if !vml]--> <table align="left" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td height="1" width="24">
    </td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td style="vertical-align: top;" height="376" width="544"><!--[endif]--><!--[if !mso]--> <table cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td><!--[endif]--> <!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" style='width:389.25pt; height:276.75pt'> <v:imagedata src="Powe%20Line%20Communications%20-%20PLC.files/image001.emz" o:title=""/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->[​IMG]</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table><o></o>
    <o></o>
    <o></o>
    <o></o>
    <o></o>
    <o></o>
    <o></o>
    <o></o>
    <o></o>

การศึกษาเรื่องดังกล่าวจะพบว่าการใช้เทคโนโลยี PLC จะมีค่าใช้จ่ายต่ำกว่าระบบ Internet ที่ใช้งานปัจจุบันถึง 10-20 เท่า เนื่องจากการลงทุนในระบบสายส่งสัญญาณค่าใช้จ่ายน้อยมาก เพราะมีอยู่ก่อนแล้ว ส่วนการส่งกระจายเสียงผ่านสายไฟฟ้าของกรมประชาสัมพันธ์ ขณะนี้ยังไม่มีโครงการอยู่ในระหว่างศึกษาข้อมูล
    ข้อมูลจาก <o></o>
    การประชุมรับฟังความคิดเห็นสาธารณะ เรื่อง “มาตรฐานทางเทคนิคสำหรับเทคโนโลยีการสื่อสาร ผ่านสายไฟฟ้า (Power Line Communications : PLC)” ประชุม เมื่อวันที่ 8 มกราคม 2551 ณ ห้องกมลทิพย์ โรงแรมสยามซิตี้ เขตพญาไท กรุงเทพฯ จัดการประชุมโดยโดยสำนักงานคณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ รายละเอียดเอกสาร

12. Pelagia

Pelagia เป็นที่รู้จักกันดี

e-book เรื่อง Create a Long-Distance Wi-Fi Link
    http://www.pcmag.com/article2/0,1895,2012018,00.asp

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2008
  13. พุทธเมตตา

พุทธเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ไม่ทราบว่าผมพอจะช่วยอะไรตรงไหนได้บ้างหรือปล่าวครับ
    บ้านอยู่ ศรีสะเกษ มี
    - เครื่องเบสเครือข่าววิทยุสมัครเล่น ตั้งเสาสูงประมาณ 20 เมตร (ตั้งเสาบนดาดฟ้าชั้น 4) ใช้ไดโพล 4 ห่วง
    - เครื่องเบสเครือข่าย 245 ตั้งเสาสูงเท่าๆกัน ใช้แบบ 4 ห่วงเหมือนกัน
    - เครื่องมือถือ 245 2 เครื่อง
    ถึงวันนั้น อาจจะใช้เป็นสถานีช่วยกระจายข่าวสารหรืออะไรประมาณนี้น่าจะดีครับ
    HS3D..

14. ภูติอาคเนย์

โอ้โหช่วยได้มากเลยครับคุณพุทธเมตตา สามารถนำมาลิงค์สัญญาณกันเพื่อใช้เป็นระบบเตือนภัยทั่วประเทศครับ
    จะภัยอะไรก็แล้วแต่เพราะว่า ว.แดงนี่สะดวกสุดแพร่หลายสุดและวงกว้างสุด ของHAM THAILAND ผมเหมือนเคยได้ยินว่าจะจัดตั้งแต่ไม่ทราบว่าเป็นยังไงบ้างแล้วแต่พวกเราทำกันเองไว้ก่อนก็ไม่เสียหายอะไรอ่ะครับ
    ตอนนี้ที่อยากได้มากๆคือศูนย์วิทยุในภาคใต้ครับเพราะในห้องนี้ไม่ค่อยมีระบบที่จัดเตรียมไว้อพยพ
    หรือช่วยเหลือคนที่อยู่ทางใต้เท่าไหร่จะมีแต่ระบบที่เตรียมไว้รองรับคนจากกทมขึ้นไป

ถ้าไม่ลำบากมากอยากรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีศูนย์วิทยุจะเสากี่เมตรก็ตามช่วยกันไปใช้ eqso คือออนไลน์ไว้ก่อนก็ได้ครับ ส่วนระบบที่ติดต่อแบบไม่ผ่านเนตกำลังคิดอยู่ว่าจะทำยังไง แต่ในตอนนี้ใช้แบบนี้ไปชั่วคราวก่อน

อีกเรื่องคือใครรู้จักเพื่อนที่มีศูนย์ ว.แดง แล้วเชื่อในเรื่องภัยพิบัติลองชวนมาร่วมจัดตั้งศูนย์กันขอรับ
    คือเอาไว้เตือนภัยไห้ให้ได้มากที่สุดกับใช้ในการประสานงานต่างๆ ลิงค์ไปกระทู้คลิกที่ใต้ชื่อผมก็ได้ครับ
    เร็วๆนี้จะเอาไปประชาสัมพันธ์ตามเว็บข้างนอกจะได้มีเครือข่ายกว้างขึ้น

ขอบคุณ คุรณPelagia สำหรับเอกสารครับเดี๋ยวจะเอาไปศึกษาเพิ่มเติมดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2008
  15. พุทธเมตตา

พุทธเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ใช่ครับ เพราะเดี๋ยวนี้ วิทยุสมัครเล่นแถวบ้านผมนี้ แทบจะไม่มีคนเล่นแล้วครับ ก็ยังพอจะมีบ้าง แต่จะเป็นแบบเฉพาะกลุ่มกันจริงๆครับ

ว.แดงนี่แหละ มีกันกว้างขวางมาก แทบทุกหน่วยงานแล้วครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ตามองค์การบริหารส่วนตำบลต่าง(อบต.)(เริ่มจะมีกันบ้างแล้ว) เค้าจะมีศูนย์อปพร.หรือศูนย์กู้ชีพของตำบลนั้นๆ ซึ่งเค้าจะใช้ ว.แดงนี่แหละ ซึ่งจะมีสถานีเบส อยู่ที่ทำการอบต. และมีเครื่องลูกข่ายประมาณ 4-10 ตัว แล้วแต่นโยบายของผู้บริหาร ซึ่ง พวกนี้เค้าจะมีการเข้าเวรกันตามเทศกาลต่างๆครับ

16. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เครือข่ายชักกว้างขวาง ... ไปอีสานแล้ว ....สุดยอด
    วันนี้ไปแถวชัยภูมิ มีแต่เขา..เขา..เขา...
    ถ้าตั้งศูนย์กระจายสัญญาณวอแดงไปอีสานตอนบนได้
    ฝันอีกแล้ว.. ชุดแรกยังไม่ออกมาเลย

17. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เรียนถามคุณภูติอาคเนย์ นากามูระ และคุณสนั่น
    ได้ร่างฮาร์ดแวร์ระบบวิทยุ บวกวอแดง หรือยังคะ
    ถ้าได้แล้วจะได้หาสปอนเซ่อร์เลย ถ้ามีภัยธรรมชาติจะได้ใช้งานจริง
    กลัวจะติดสงกรานต์แล้วจะช้าไปอีกนะคะ รบกวนตอบด้วยค่ะ

18. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

19. ZZ

1
    อุปกรณ์สำหรับแต่ละสถานี (ที่ต้องใช้แน่ๆ)

1. แป๊ปน้ำขนาด 1-2 นิ้ว ทำด้วยเหล็กชุบกัลวาไนซ์ ความสูง 6-12 เมตร พร้อมสลิงยึดเสา ราคา.... 1xxx...บาท

2. สายอากาศแบบ Omni เช่น Dipole 4 ห่วง จำนวน ...1... ชุด
    ราคาชุดละ 2,500 บาท

3. สายนำสัญญาณ จำนวน ...1... ชุด
    - ใช้สาย RG-8 ราคาเมตรละ 50 บาท รวม....20...เมตร.....1000...บาท

4. วิทยุ CB 245 MHz
    - แบบโมบายกำลังส่ง 15W ราคา 8000-12000 บาท จำนวน....1.....เครื่อง

5. แบตเตอรี่พร้อมชุดชาร์ทไฟ...สำหรับจ่ายให้ CB245 MHz ราคา.... 4xxx...บาท

ประมาณสถานีละ 20,000 บาท ครับ

20. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

4. วิทยุ CB 245 MHz
    - แบบโมบายกำลังส่ง 15W ราคา 8000-12000 บาท จำนวน....1.....เครื่อง
    ( บางครั้ง เราคุยกับทางร้าน ขอ....อาจจะใด้เครื่อง ที่กำลังส่ง 50-60 wattsก็ใด้ครับ เพราะบางเครื่อง มาจาก ประเทศ นำเข้า เต็มอัตราพิกัด อยู่แล้ว ....แต่ ทาง กทช. มา จำกัด ที่ 10 watts แต่ ก็เสี่ยง แต่การตรวจสอบจากทาง กทช. ) พร้อม ขออนุญาติ ตั้งสถานี ประจำที่ 1000 +70 บาท ( + ค่าภาษี )

1. แป๊ปน้ำขนาด 1-2 นิ้ว ทำด้วยเหล็กชุบกัลวาไนซ์ ความสูง 6-12 เมตร พร้อมสลิงยึดเสา ราคา.... 1xxx...บาท

ถ้า ต้องการ แบบถาวร ลองติดต่อ ช่างเชื่อมเหล็กเส้น ขนาด 6หุน ให้เป็นลักษณะ เสาเทาร์เวอร์ ( แบบสามเหลี่ยม ) จะแข็งแรงมาก สามารถ ติดตั้ง ใด้ง่าย ใด้ทั้ง ระบบ วิทยุชุมชน และ ข่าย 245 ...ข้อเสีย ราคาเหล็กแพง....
    ( ความสูงประมาณ 18 เมตร ต้องใช้เหล็ก 9 เส้น เพื่อเชื่อม ต่อ ครับ และต้องใช้เหล็กเส้น ในการเชื่อมขวางเสา ด้วย )

สายอากาศ แบบรอบตัว / ทิศทาง / กึ่งทิศทาง,กึ่งรอบตัว ...